Sasa tumekutana tena. Mimi ni mwenyeji wako dada Pamela Omwodo. Leo twajifunza kutoka kwenye Zaburi ya 122 hadi Zaburi ya 131. Hayo yote tukiletewa na mchungaji Jeffrey Wanjala Munialo. Karibu. Shukuru Mungu rafiki msikilizaji, kwa kuwa wema wake waonekana kwetu siku baada ya nyingine, hasa kwa kuturuhusu kuwa pamoja tuendelee kujifunza neno lake. Tumaini langu ni kwamba katika kila hali umeendelea kuuona ukuu wa Mungu kadiri ya jinsi tumekuwa tukijifunza kutoka kwenye kitabu hiki cha Zaburi. Ni kutoka kwenye kitabu hicho ndipo twaendelea na somo letu la leo lililoko kwenye Zaburi ya 122 hadi Zaburi ya 131. Zaburi ya 122, msafiri sasa amefika viungani mwa Yerusalemu, na hapo ndipo kabila za Bwana hukusanyika na kusherehekea sherehe za Bwana. Kwenye aya ya kwanza hadi aya ya nne, neno la Mungu lasema hivi: nalifurahi waliponiambia na tuende nyumbani kwa Bwana. Miguu yetu imesimama ndani ya malango yako, e hey, Yerusalemu, e hey, Yerusalemu uliyejengwa kama mji ulioshikamana, huko ndiko walikopanda kabila kabila za Bwana, Bwana ushuda kwa Israeli, walishukuru jina la Bwana. Baada ya safari ndefu, mwisho wasafiri wasimama mbele ya malango ya Yerusalemu, nao wainua macho yao kuitazama hekalu inayometameta katika jua la mchana, na mara wao wenyewe waanza kusemezana mmoja na mwingine, twendeni nyumbani kwa Bwana. Zaburi hii kama vile ilivyo, ndugu msikilizaji, ni ya kinabii, maana yatazamia ule utawala wa Kristo, nao ndiyo milenia. Wakati huo Waisraeli wote kabila za Bwana watapanda kwenda Yerusalemu kujihudhurisha mbele zake na kumwabudu Mungu aliye wokovu wao. Watu hao kama vile wafahamu, wamekuwa nje ya mji wao kwa muda mrefu sana, hata kufikia sasa hekalu hawanayo, huku sehemu zote zinazotajwa kuwa takatifu kwa Waisraeli zimekaliwa na watu wa mataifa. Kwenye kitabu cha Hozea, sura ya tatu aya ya nne na ya tano, neno la Mungu lasema hivi kwa habari hiyo kwa maana wana wa Israeli watakaa siku nyingi bila mfalme wala mtu mkuu wala sadaka wala nguzo wala naivera wala kinyago. Baada ya hayo wana wa Israeli watarejea na kumtafuta Bwana Mungu wao na Daudi mfalme wao, nao watamwendea Bwana na wema wake kwa kicho siku za mwisho. Kulingana na hili tulisomalo kwenye kitabu cha Hozea ni wazi kwamba mtazamo uliopo katika zaburi hii ni wakati huo ambapo mfalme atakaa Yerusalemu na hiyo ni katika milinia. Hivyo kutakuepo na Yerusalemu ya milinia. Kwenye aya ya tano hadi aya ya tisa neno la Mungu lamalizia zaburi hii ya 122 kwa kutwambia hivi: maana huko viliwekwa viti vya hukumu, viti vya enzi vya mbari ya Daudi. Utakieni Yerusalemu amani, na wafanikiwe wa kupendao amani. Na ikaye ndani ya kuta zako na kufanikiwa ndani ya majumba yako kwa ajili ya ndugu zangu na rafiki zangu, niseme sasa, amani ikae nawe. Kwa ajili ya nyumba ya Bwana Mungu wetu nikutafutie mema. Haya yote msikilizaji, hayajatendeka sasa na hayatatendeka hadi atakaporudi huyo mwana wa Daudi, naye ndiye mfalme wa wafalme na bwana wa mabwana, jina lake ni Yesu Kristo. Baada ya kuona hayo, hebu tugeukie Zaburi ya 123 ambapo sasa msafiri au wasafiri waiona ile hekalu. Zaburi hii imeitwa jicho la tumaini kwa kuwa hekalu yaonekana na watoto wa Israeli kuinua macho yao kwa Mungu katika tumaini. Hekalu ilikuwa njia ya wao kumsogelea Mungu. Neno lasema hivi kwenye aya ya kwanza, nimekuinulia macho yangu, wewe uketie mbinguni. Mtunga zaburi kwa maneno haya yu wazi kabisa kwamba Mungu hakae katika kijisanduku huko Yerusalemu, bali akaa mbinguni. Kwa hao waliofikiri kwamba Yehova ni mungu wa sehemu hiyo tu, walikosea, kwani Waisraeli hawakumjua kwa jinsi hiyo wala kumtazama hivyo. Hekalu ilipoonekana, wao waliinua macho yao kwa Mungu, Mungu akaaye mbinguni. Huyo Mungu ndiyo jicho lake la kutazama na lanitazama mimi siku zote. Kisha kwenye aya ya pili na hiyo ya tatu, neno la Mungu latwambia yafuatayo kama vile macho ya watumishi kwa mkono wa bwana zao, kama macho ya mjakazi kwa mkono wa bibi yake, hivyo macho yetu humwelekea Bwana Mungu wetu hata atakapo turehemu. Uturehemu e Bwana, uturehemu sisi, kwa maana tumeshiba dharau. Kulingana na maandiko haya, msikilizaji, watu hao waliendelea kumtazamia Mungu sana kwa sababu ya yale yaliyokuwa yamewapata ulimwenguni. Waisraeli wamedharauliwa na pia walidharauliwa katika siku zilizopita. Lakini katika siku hizo walirudi Yerusalemu na katika kurudi kwao wamwomba Mungu awarehemu. Hilo ni jambo tunalohitaji kufanya sote, yani tumwombe Mungu aturehemu kwa kuwa tu wenye dhambi. Watu wale walipofikia Yerusalemu hawakujipongeza bali waliomba rehema kutoka kwa Mungu. Kwa kumalizia Zaburi hii ya 123, neno lasema hivi kwenye aya ya 4. Nafsi zetu zimeshiba mzaha wa wenye raha na dharau ya wenye kiburi. Wale wasafiri sasa wameingia Yerusalemu, nao wamtazama huyo aketie mahali palipo juu. Wewe nami twahitaji kumtazama huyo kwa kuwa ndiye Bwana na Mwokozi wetu, wala hakuna mwingine awezaye kuturehemu katika hali zetu isipokuwa yeye. Baada ya kuona hayo, tugeukia Zaburi ya 124, nayo ni zaburi inayotazama nyuma, yani ni ya kihistoria. Ile Zaburi ya 123 ilikuwa jicho la tumaini maanake ilitazamia haya yatakayotendeka katika siku za usoni. Zaburi hii ya 124 yatazama jinsi Mungu alivyowafadhili na kwa rehemu watu wake. Sehemu hii ya maandiko yasema hivi kwenye aya ya kwanza hadi aya ya tatu: kama si Bwana aliyekuwa pamoja nasi, Israeli na aseme sasa, kama si Bwana aliyekuwa pamoja nasi, wanadamu walipotushambulia, papo hapo wangelitumeza hai hasira yao ilipowaka juu yetu. Wayahudi walipotazama katika historia, ilikuwa wazi kwamba Mungu ametenda makuu katika maisha yao hata kuwawezesha kupanda Yerusalemu ili kuabudu. Kwa sababu hiyo, wamshukuru Mungu na kusema kuwa kama si Bwana aliyekuwa pamoja nao. Na katika historia, jinsi wafahamu watu hao wamedhulumiwa sana, hata kuna wengine ambao wataka sana kuwaondosha katika uso wa nchi lakini kama vile imekuwa siku zote, Bwana yu pamoja na Israeli, hajamuacha na yeyote anayefikiria kuwa atawaondosha huyo ni lazima akumbane na huyo Bwana aliye muumba wa mbingu na nchi. Kwenye aya ya 4 na 5 hivi ndivyo neno laendelea kutuambia: papo hapo maji yangalitugharikisha, mto ungalipita juu ya roho zetu, papo hapo yangalipita juu ya nafsi zetu, maji yafurikayo. Maji haya ambayo neno la Mungu lataja ni yale ya bahari ya Shamu na yale ya mto wa Yordani. Hii yajumuisha maji ya hali zilizowakumba na ugumu uliowapata mara nyingi. Na kwako ndugu msikilizaji, ningelipenda kukwambia kwamba wewe unaye Imanueli, Mungu aliye pamoja nasi, na hivyo katika hali yoyote elewa kwamba yeye ndiye msaidizi wako. Kwenye aya ya sita na hiyo ya saba neno lasema hivi: na ahimidiwe Bwana asiyetutoa kuwa mawindo kwa meno yao nafsi yetu imeokoka kama ndege katika mtego wa wawindaji, mtego umevunjika nasi tumeokoka. Kwa yote waliopitia, walifahamu kwamba ni Mungu tu ndiye alikuwa msaada wao. Kisha kwenye aya ya nane, neno la malizia Zaburi hii ya 124 kwa kutuambia hivi, msaada wetu huu katika jina la Bwana aliyezifanya mbingu na nchi. Wana wa Israeli walimwabudu Mungu aliyezifanya mbingu na nchi, maana yeye ndiye msaada wao. Je, msaada wako msikilizaji, u wapi? Msaada wako naamini kwamba hu katika jina lake Bwana aliyezifanya mbingu na nchi. Tunapogeukia sasa zaburi ya 125 wale wasafiri wa uona huo mlima wa Sayuni, kwa sisi leo hii tunaweza kuchukua ujumbe ulioko kwenye zaburi hii kwa hayo aliyonena Mtume Paulo kwenye kitabu cha Wafilipi sura ya kwanza, aya ya 6 inayosema hivi nami, niliaminilo ni hili ya kwamba yeye aliyeanza kazi njema mioyoni mwenu ataimaliza hata siku ya Kristo Yesu. Zaburi hii ndugu msikilizaji, imeitwa zaburi ya hakikisho la usalama wa Israeli. Kwenye aya ya kwanza, neno la Mungu lasema hivi, wamtumainio Bwana ni kama mlima Sayuni ambao hautatikisika, wakaa milele. Hawa wasafiri walikuwa wametoka ulimwenguni mwote na nchi za mbali Nao walipokuwa wakikaribia, waliona milima ya Yudea, kisha wakaona vilima vinavyoizunguka Yerusalemu na mlima wa Sayuni. Wao wasogea huo mlima wakielekea mji huo wa Yerusalemu, na katika hilo wamsifu Bwana na kusema kuwa wamtumainio Bwana ni kama mlima Sayuni usiyoweza kutikisika, bali wakaa milele. Ndugu yangu, wahitaji kumtumaini Bwana, nawe utakaa wimawima kama vile huo mlima wa Sayuni. Twendelea kwenye aya ya pili hadi ile ya tano, ambapo maandiko matakatifu yamalizia Zaburi hii ya 125 kwa kutuambia hivi: kama milima inavyouzunguka Yerusalemu, ndivyo Bwana anavyowazunguka watu wake, tangu sasa na hata milele. Kwa maana fimbo ya udhalimu haitakaa juu ya fungu la wenye haki, wenye haki wasija wakainyosha mikono yao kwenye upotovu. E Bwana, uwatendee mema walio wema, nao walio wanyofu wa moyo, bali wao wanaozigeukia njia zao zilizopotoka Bwana utawaondoa pamoja na watenda maovu. Amani ikae na Israeli. Zaburi hii kama vile ilivyo yabariki sana, kwani yatuonyesha jinsi Mungu ni ulinzi na usalama kwa wote wanaomtumaini Yehova. Kwa wale wanaoweka imani yao kwake huwa imara kama mlima Sayuni isiyoweza kutikiswa. Rafiki yangu, weka tumaini lako katika Mungu nawe utafurahia baraka za ulinzi wake. Zaburi ya 126 ni wimbo wa furaha baada ya hao mateka kurudi kutoka babeli aya ya kwanza yasema hivi bwana alipowarejeza mateka wa sayuni tulikuwa kama waotao ndoto watu hao walipojiona kuwa waondoka babeli hawakuamini macho yao maana ilikuwa kama ndoto kwa ajili ya hilo alilotenda bwana hivi ndivyo maandiko yatuambia sasa kwenye aya ya pili ndipo kinywa chetu kilipojaa kicheko na ulimi wetu kelele za furaha Ndipo waliposema katika mataifa, Bwana amewatendea mambo makuu. Mungu aliwatendea jambo kuu, nao walitaka ulimwengu wote ujue jinsi Mungu ametenda. Rafiki yangu, Mungu anapokutendea jambo ni lazima ulimwengu utafahamu, na hivyo kujua kwamba Bwana yu pamoja nawe. Kisha kwenye aya ya tatu, hili ndilo twalipata: Bwana alitutendea mambo makuu, tulikuwa tukifurahi hao mabaki ya Israeli waliporudi katika nchi yao kutoka utumwani. Haina maana kwamba, ndugu msikilizaji, umuhimu na kusudi ya Zaburi hii imekamilika. Utimilifu utatimia kikamilifu taifa hilo litakaporejezwa katika nchi yao na masihi aliye Bwana Yesu Kristo kutawala miongoni mwao. Tunapoendelea sasa kwenye aya ya 4 hadi 6 neno la malizia Zaburi hii kwa kusema hivi: ee Bwana, uwarejeze watu waliofungwa kama vijito vya kusini wapandao kwa machozi watavuna kwa kelele za furaha. Ingawa mtu anakwenda zake akilia, azichukwapo mbegu za kupanda, hakika atarudi kwa kelele za furaha, aichukwapo miganda yake. Kuhusu sehemu hiyo inayomalizia zaburi hii, mtumishi mmoja wa Mungu amesema hivi: unabii wa zaburi hii wakamilika vyema sana tena kwa njia ya kupendeza, ila kwanza ni lazima kumfikiri yeye aliyekuja kwa unyenyekevu akapanda mbegu kwa machozi, yani Bwana Yesu Kristo. Ni Mungu Baba tu ndiye afahamuye jinsi gani alivyomwaga machozi mbele yake kwa siri katika maombi. Hili laweza pia kunena kwa ajili yetu. Kwa hivyo tuendelee kulia na kupanda mbegu ile, wala tusichoke kutenda mema, maana kwa wakati ufaao tutavuna ikiwa hatutazimia. Naamini kwamba msikilizaji wapokea hilo na utatenda linalokupasa. Zaburi ya 127 inayofuatia yanena kuhusu ubatili au kazi bure ya kufanya lolote bila Mungu. Kwenye aya ya kwanza na ya pili, neno lasema hivi: Bwana asipoijenga nyumba, waijengao wa wafanya kazi bure. Bwana asipoulinda mji, yeye aulindaye akesha bure. Kazi yenu ni bure, mnaoamka mapema na kukawia kwenda kulala na kula chakula cha taabu, yeye humpa mpenzi wake usingizi. Neno hilo "ubatili" katika zaburi hii au kazi bure limetajwa mara tatu. Rafiki yangu, ikiwa Mungu hahusishwi katika kila kitu maishani mwako, basi yote uyatendayo ni kazi bure. Ingelikuwa heri kwetu kutazama kila jambo kwa jinsi hiyo. Twahitaji msikilizaji, kuzingatia tulipatalo kwenye kitabu cha Injili ya Mathayo sura ya 6 aya ya 31 hadi aya ya 34, kisha tunapogeukia aya ya 3 hadi aya ya 5. Maandiko haya yamalizia zaburi hii ya 127, kwa kusema hivi: tazama wana ndio urithi wa Bwana, uzao wa tumbo ni thawabu. Kama mishale mkononi mwa shujaa, ndivyo walivyo wana wa ujanani. Heri mtu yule aliyelijaza podo lake hivyo; naam hawataona aibu wanaposema na adui langoni. Ndugu msikilizaji, hizo ndizo baraka ambazo huyu msafiri alifahamu kwa habari ya kumtegemea Mungu na kumuhusisha katika maisha yake. Tunapogeukia sasa Zaburi ya 128 twapata maelezo kuhusu maisha ya jamii, maisha yenye furaha na baraka. Tazama msingi wa jamii ya furaha, kama vile neno la twambia kwenye aya ya kwanza inayosema hivi, heri kila mtu amchaye Bwana, aendaye katika njia yake. Je, ni kitu kipi kifanyacho jamii kuwa yenye furaha? habari gani msingi wake? Kuna kongamano nyingi ambazo zimefanywa ili kupanga mikakati ya kuwa na jamii yenye furaha. Ila mwenzangu, jamii yenye furaha hauwezi kuwa nayo hadi uwe na kicho chake Bwana. Hiyo ndiyo njia pekee yenye hakikisho la kuwa na jamii yenye furaha. Aya ya pili yasema hivi: tabu ya mikono yako hakika utaila, utakuwa heri na kwako kwema. Katika jamii yenye furaha ndugu msikilizaji, mume anapofanya kazi hulisha jamii yake. Hebu tuendelee tuone, lililoko kwenye aya ya tatu neno lasema hivi, mkeo atakuwa kama mzabibu uzao vyumbani mwa nyumba yako, wanao kama miche ya mizeituni wakizunguka meza yako. Iwapo kuna madhabahu ya jamii, basi ndiyo hii hapa, sineni habari za jamii kukutana kwa muda mfupi, kisha kuondoka mara moja, kila mtu akielekea upande wake, baada ya kusoma aya chache kwenye Biblia katika maandiko haya jamii nzima wa pamoja kwenye meza. Je, jamii yako ii hivyo? Unapotafakari hilo, nitasoma neno la Mungu kwenye aya ya nne inayosema hivi: tazama, atabarikiwa hivyo yule amchaye Bwana katika kila hali. Kweli ndiyo hii kwamba haiwezekani pawepo na furaha katika jamii au familia hadi pawepo na kicho cha Bwana na utii kwake. Fahamu kwamba watoto hujua iwapo wazazi wao wampenda Bwana na ikiwa wamtumikia na kumtii. Waweza kwenda kwenye kongamano kuhusu kufanya jamii kuwa bora, lakini pasipo uhusiano sawa na Mungu, furaha katika jamii haitakuwepo. Uhusiano wako na Mungu ni msingi wa furaha katika jamii au familia yako. Aya ya tano na hiyo ya sita zamalizia Zaburi hii kwa kusema hivi: Bwana akubariki toka Sayuni, uone uheri wa Yerusalemu siku zote za maisha yako, naam ukawaone wana wa wanao. Amani ikae na Israeli. Kwa habari ya zaburi hii, kuna hao ambao wamesema hivi: kabla ya mwanadamu kumwasi Mungu, bustani ya Adeni ilikuwa paradiso yake. Baada ya maasi, paradiso ya mwanadamu ilibadilika na kuwa pale nyumbani. Nyumbani yaweza kuwa paradiso au kinyume kabisa. Chaguo ni lako, msikilizaji, maana nimekuonyesha jinsi nyumba yako yaweza kuwa baraka kwako na hata kwa wote wanaoingia. Tunapogeukia Zaburi ya 129 na 130, twapata habari kuhusu jinsi Israeli alivyokuwa katika tanu ya moto, lakini hakuunguzwa. Ile bustani iliyokuwa ikiungua aliyoiona Musa ni nembo au ishara ya kuhifadhiwa watu wale kwa nguvu za Mungu. Msafiri anapotazama ujana wake auona mkono mwema wa Mungu uliokuwa juu yake. Mungu aliwakomboa nao sasa wa Yerusalemu wakiabudu Aya ya ya kwanza na ya pili neno la Mungu lafungua Zaburi ya 129 kwa kusema hivi: mara nyingi wamenitesa tangu ujana wangu, Israeli na aseme sasa. Israeli msikilizaji, hakukatiliwa toka usoni mwa nchi kwa sababu Mungu alimhifadhi. Hiyo ni licha ya mateso mengi aliyoyapata. Kisha kwenye aya ya 8 neno hili ilaendelea kutuambia hivi: wala hawasemi wapitao, amani ya Bwana ikae nanyi Twawabariki kwa jina la Bwana. Kama vile ilivyo, ndugu msikilizaji, watu wale hawakuwa na yeyote aliyesema maneno hayo, ila tunapoangalia zaidi twaona kuwa baraka za faa kutangazwa juu ya familia. Na pia katika kila hali ni lazima imani na uhusiano wa mtu na mungu kujumuishwa katika kila sehemu ya maisha yake. Hili ndilo twalipata kwenye kitabu cha Rudhu sura ya pili aya ya nne inayosema hivi natazama, Boazi akaja kutoka Bethlehemu, kawaamkia wavunaji, akasema, Bwana akae nanyi. Nao wakamwitikia Bwana akubariki ndugu yangu. Hivyo ndivyo yafaa kuwa katika maisha ya kila mtoto wa Mungu. Zaburi ya 130 ina uhusiano wa karibu sana na zaburi iliyotangulia. Zaburi hii imeitwa kuwa zaburi ya Mtume Paulo maana yanena kuhusu rehema za Mungu. Mungu alimkomboa mwanadamu kutoka kwenye dhambi na mauti yote hayo alitenda si kwa msingi wa matendo ya mwanadamu ayatajayo kuwa ya haki, bali ni kwa rehema na neema yake. Kwenye aya ya kwanza hadi aya ya tatu neno lasema hivi: E Bwana, toka vilindini nimekulilia. Bwana, uisikie sauti yangu, masikio yako na yaisikilize sauti ya dua zangu. Bwana, kama wewe ungehesabu maovu, e Bwana, nani angesimama? Ashukuriwe Mungu, msikilizaji kwamba Mungu hatuhukumu kulingana na maovu yetu. Angelifanya hivyo, jambo moja ni wazi kabisa: sote hatungelisimama, sote tungeliangamizwa. Ni rehema zake ndizo zatuokoa. Kwenye aya ya nne hadi aya ya sita neno laendelea kutwambia hivi: lakini kwako kuna msamaha, ili wewe uogopwe. Nimemgoja Bwana, roho yangu imengoja, na neno lake nimelitumainia. Nafsi yangu inamgoja Bwana kuliko walinzi walinzi wa ingojavyo asubuhi naam, walinzi wa ngojao asubuhi. Neema iwaokoayo mataifa, ndugu msikilizaji, ndiyo itawaokoa wale Waisraeli. Siku yaja ambapo kilio cha Israeli kitasikika kutoka kwenye vilindi, naye Masihi ambaye ni Kristo atawajia huko Sayuni. Atakapofanya hivyo, atawageuza au kuondoa uovu katika Yakobo. Hivyo ndivyo maandiko yasema kwenye kitabu cha Warumi sura ya kumi na moja aya aya ya 26 hadi aya ya 28. Hivi ndivyo maandiko yasema, hivyo Israeli wote wataokoka, kama ilivyoandikwa, Mwokozi atakuja kutoka Sayuni, atamtenga Yakobo na maasia yake, na hili ndilo agano langu nao, nitakapowaondolea dhambi. Wakati huo ku, wa dhiki kuu, Waisraeli watamgoja Bwana kuliko hao walinzi wangojavyo asubuhi. Wewe nami twamsubiri huyo aliye nyota ing'aayo ya asubuhi, Bwana Yesu Kristo aje na kutuchukua sisi tulio wake. Zaburi ya 131 yanena kuhusu imani ya wasafiri iliyo kama ya watoto. Mwandishi wa zaburi hii ni Daudi. Aya ya kwanza yasema hivi: Bwana moyo wangu hauna kiburi, wala macho yangu hayainuki, wala sijishughulishi na mambo makuu, wala na mambo yashindayo nguvu zangu. Je, wamkumbuka Mikali binti Sauli, mke wa Daudi? huyo alimdharau daudi kwa sababu alimchezea bwana mbele ya watu wote alipokuwa akiamisha ile sanduku ya agano kuelekea mahali pa makao yake yani hema ya kukutania hayo ya kwenye samueli wa pili sura ya sita aya ya kumi na mbili hadi aya ya ishirini na tatu daudi baada ya mkewe kumnena jinsi ile alisema kwamba atajinyenyekesha zaidi mbele ya mungu huyo ni mfalme naye alijishusha mbele zake mungu kwa jinsi hiyo ndipo asema hapa kwamba moyo wake hauna kiburi wala macho yake hayainuki wewe nami ndugu msikilizaji twahitaji kufanya vivyo hivyo mbele za mungu kwenye aya ya pili na hiyo ya tatu neno la mungu lasema hivi kwa kumalizia zaburi hii ya mia thelathini na moja hakika nimeituliza nafsi yangu na kuinyamazisha kama mtoto aliyeachishwa kifuani mwa mama yake kama mtoto aliyeachishwa ndivyo roho yangu ilivyo kwangu E hey, Israeli umtarajie Bwana tangu leo na hata milele. Katika hili tulisomalo hapa, twapata maelezo ya moyo uliovunjika moyo ulio mnyenyekevu na huo uliopondeka. Kuna maandiko mengi msikilizaji, yanayofundisha kuhusu umuhimu wa unyenyekevu. Kama mtoto aliyeachishwa maziwa, ndivyo ilivyo nafsi iliyotosheka isiyokuwa na choyo, inayomgojea Bwana na katika hilo kupata raha na toshelezo. Naamini kwamba msikilizaji, hivyo ndivyo itakavyokuwa kwako. Natuombe. Ewe Mungu uliye baba wa Bwana wetu Yesu Kristo, twakushukuru kwa ajili ya maandiko haya, maana yatuelekeza na kutufunza yanayotupasa kwa habari ya uhusiano na wetu nawe. Tazama Bwana, maandiko haya yamenena kuhusu watu wako Israeli, nami nawaombea ya kuwa utawajalia neema yako, utawarehemu na kuendelea kuwalinda, maana wewe ndiwe Mungu wao Nami pamoja na ndugu msikilizaji, tuomba ya kuwa katika mioyo yetu utatusaidia tusijiinue wala tusifanye lolote ambalo ni maasi, bali tukutii wewe Bwana Mungu wetu, maana hiyo ndiyo baraka kwetu. Najua kwamba hili utatutendea, maana tumeomba katika jina la Yesu Kristo aliye Bwana na Mwokozi wetu, amen. Rafiki yangu, soma maandiko haya, nawe utaona jinsi Mungu anavyowabariki watu wake. Tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho, tutaendelea kubarikiwa zaidi, maana kuna baraka kwa ajili yetu. Na hadi wakati huo, ni mimi mchungaji wako Jofrey Wanjala Munialo, na neno litaendelea kama ulivyolisikia. Neno hilo ndivyo wafaa kulitenda hiyo ndiyo njia ya pekee ya kupokea baraka kutoka kwa mungu huenda una swali maoni au wataka ufafanuzi kuhusu jambo fulani wasiliana nasi ukitumia anwani hii kwa mtayarishi kipindi cha neno trans world radio sanduku la posta 21514 kisha andika code namba nayo ni 00505 nairobi kenya na kukaribisha kwenye kipindi kijacho ambapo mchungaji atafunza kutoka kwenye Zaburi ya 132 hadi Zaburi ya 136 na najua kwamba hautakosa baraka hizi. Na hadi wakati huo, mimi ni Pamela Omodo na neno litaendelea.