ulipojumuika nasi kwenye kipindi hiki cha Neno, karibu sana ili tubarikiwe pamoja. Mimi ni dada Pamela Omodo, mwenyeji wako. Kuna baraka tele kwa ajili yako ili ukuzwe katika imani yako kwa Kristo Yesu. Kwanza kabisa tupokee wimbo ndipo mchungaji Jeffrey Wanjala Monielo atuletee neno la Mungu kutoka kwenye Zaburi ya 16 na hiyo ya 17 na Mungu kwa ajili ya ya siku hii ya leo, ndugu msikilizaji, maana ni dhihirisho la upendo wake kwetu. Hasa siku hii ya leo ametujalia neema na fadhili zake kusudi tukutane na kujifunza yanayotupasa kama watoto wake. Somo letu latoka kwenye Zaburi ya 16 na hiyo ya 17. Zaburi ya 16 yazungumzia ufufuo wa Masihi. Kwanzia zaburi hii hadi ile ya 24 twapata kuwa ni tenzi au nyimbo, na mada yake ni kumuhusu Kristo na unabii kuhusu hao masalio ya uaminifu kwa Bwana. Neno la Mungu kwenye aya ya kwanza linalo haya ya kutwambia: Mungu unihifadhi mimi kwa maana na kukimbilia wewe. Aya hii yatufunulia sauti ya ajabu ya Kristo Bwana wetu alipokuja na kusema kuwa mapenzi ya Baba ndiyo amekuja kuyatenda. Soma hayo kwenye Injili ya Yohana sura ya tano aya ya thelathini. Bwana wetu Yesu Kristo alinyenyekea alipotoa mwili wa mwanadamu. Ila sisi watu wadogo hujiinua na kujawa kiburi kwa sababu ya vyeo tulivyo navyo au linginelo. Hebu tazama baadhi ya wale wanaoitwa wasomi, wanasayansi, wanasiasa na wengineo, nawe utaelewa hili ni kwambialo. Hata kuna wengine ambao baada ya Mungu kuwahifadhi jinsi walivyo wao, hugeuka na kusema kuwa Mungu hayupo. Msikilizaji, hiyo ndiyo hali ya mwanadamu, mwanadamu huyu mdogo, mwanadamu kama vile ilivyo Aliumbwa mdogo punde ya malaika kama vile maandiko yatujulisha kwenye kitabu cha Webrania sura ya pili aya ya sita hadi saba. Wewe nami twafaa kuchukua nafasi hiyo ya chini, lakini si bwana wetu. Ni vyema ndugu yangu kujijua kuwa umu wanadamu na hali yako halisi. Mimi namshukuru Mungu kwa yote aliyotenda na atakayonitendea, pamoja na wote wanaomwamini. Mtunga Zaburi amwomba Mungu amhifadhi. Hii ni picha ya bwana wetu Yesu Kristo kama vile ilikuwa ya Daudi, na pia ni picha yako na yangu. Hakuna sehemu nyingine yoyote tuwezayo kukimbilia ili tuhifadhiwe au salama, kuwa salama isipokuwa kwa huyu Mungu aliye muumba wetu. Nayo aya ya pili yasema hivi: nimemwambia Bwana ndiwe Bwana wangu sina wema ila utokao kwako. Je, haya asemayo mwandishi wa Zaburi ni maneno ambayo yamewahi kutoka kinywani mwako? Umewahi kuangalia juu kisha ukamwambia Bwana kuwa ndiye Mwokozi na Mungu wako. Kwa hao walio na wajukuu, mioyo yao hujawa furaha wajukuu wanapowaambia kuwa wao ni babu au bibi yao. Naamini kwamba Mungu aliyetumba kwa sura na mfano wake hufurahia sana tunapomwambia kuwa yeye ni Bwana wetu. Mtumishi huyu wa Mungu amwambia Mungu kwamba yeye ndiye Bwana wake, na wala hapati mema kutoka kwingineko ila kwake. Ndugu yangu, huo ni moyo wa shukrani, moyo ambao kila mmoja wetu afaa kuwa nao. Naamini kwamba Mungu aliyetumba kwa sura na mfano wake hufurahia sana tunapomwambia na kukiri kuwa yeye ndiye Bwana wetu na ya kuwa mema yote tuyatakayo katika ulimwengu huu hatuwezi kuyatarajia toka sehemu nyingine ila kutoka kwake. Rafiki, usiwe kama hao wenye kiburi ambao maandiko yanena habari zao kwenye kitabu cha Injili ya Mathayo sura ya 7, aya ya 22 na 23, ikisema hivi Wengi wataniambia siku ile, Bwana, Bwana, hatukufanya miujiza kwa jina lako na kwa jina lako kutoa pepo na kwa jina lako kufanya miujiza mingi? Ndipo nitawaambia dhahiri, sikuwajua ninyi kamwe, ondokeni kwangu, ninyi mtendao maovu. Hivyo ndugu msikilizaji, ni vyema tuwe na tahadhari katika maisha yetu, maana pasipo ya kuwa na tahadhari ile, tutaishi kama hao watu wenye kiburi waliofanya mambo ya kwao wakifikiri kwamba wamfanyia Mungu kazi ni lazima iwe kwamba unapoliitia jina la Bwana uache uovu wote, kama vile neno linavyotufundisha kwenye kitabu cha Tito. Ni lazima uwe na uhusiano wa binafsi na Bwana, umaanishe kutoka moyoni mwako na kuishi kwa jinsi hiyo, ndipo umwite kuwa ni Bwana wako. Kwenye aya ya tatu maandiko matakatifu yatuambia hivi: watakatifu waliopo duniani ndio walio bora, hao ndiyo niliyopendezwa nao. Tazama msikilizaji kwamba Bwana ni Bwana tu kwa hao watakatifu wake waliomo duniani. Baraka wapatazo zipo kwa ajili ya kila mtu, ila msingi huwa tu mtu kumwamini Bwana na kuyafuata maagizo yake kama yalivyo kwenye Biblia. Na zaidi tuona hivi kwenye aya ya nne: huzuni zao zitaongezeka wambadilio Mungu kwa mwingine, sitazimimina sadaka zao za damu, wala kuyataja majina yao midomoni mwangu. Hapa msikilizaji twapata picha inayohusu miungu au hawo wanaoikimbilia miungu mingine. Hili ndilo hutendeka kwa wote wafuatao hilo wanalodhania kuwa ni mungu lakini si mungu. Je, wajua kwamba lolote ulipatialo nafasi ya kwanza maishani hufanyika kuwa mungu wako? Makinika kwa hilo, kisha uyatathmini maisha yako. Usisahau kwamba maandiko haya matakatifu yatuambia kwamba huzuni zao zitaongezeka wambadilio mungu kwa mungu mwingine. Mungu akinena na wana wa Israeli aliwaambia kwamba hamna mungu mwingine kando yake, na hivyo hawakupaswa kuabudu lolote lile. Je, ibada yako watolea nani? Waitoa kwa fedha zako? Waitoa kwa kazi yako au watoa hata kwa huduma ulio nayo? Mungu akusaidie, Mungu akuwezeshe ufahamu hili ni kwambialo, nawe usije ukambadili Mungu kwa mwingine bali uendelee kumtazamia yeye kwa sababu katika mbingu na hata katika nchi na katika ulimwenguni mwote hakuna Mungu mwingine ila yeye. Aya ya tano na sita zasema hivi: Bwana ndiye fungu la posho langu na la kikombe changu, wewe unaishika kura yangu. Kamba zangu zimeniangukia mahali pema, naam, nimepata urithi mzuri. Ni baraka kiasi kipi, msikilizaji, kwamba Bwana ndiye fungu la posho la waumini. Bwana wetu mwenyewe alikuja hapa duniani akatembea miongoni mwetu, katika ulimwengu huu uliojaa dhambi. Hata hivyo, furaha yake ilikuwa katika Yehova, nayo na amani na furaha ilikuwa katika maisha yake. Aya hiyo yanena habari ya posho na kikombe. Je, utofauti huu wapi? Utofauti msikilizaji ni kwamba posho ni hilo lako kihalali, hiyo ni kama wafurahia posho hilo au la, nacho kikombe ni hicho upatacho na kukifanya kiwe chako Mfano ni wakati umpeapo mtoto chakula kwenye sahani. Chakula hicho chaweza kuwa kingi, nacho ndicho posho lake, ila katika kula humwagamwaga. Basi sehemu aliyokula ndiyo kikombe chake. Watu wengi katika ulimwengu wamebarikiwa kwa baraka za kiroho, lakini hawazifurahii, vikombe vyao havibubujiki. Ila mwenzangu, Mungu ataka ufurahie maisha haya. Katika kunena nasi atuambia kwamba amekuja ili tuwe na uzima kisha tuwe nao tele tele. Halafu asema kwamba maneno aliyotunenea lengo lake ni kwamba furaha yake ikaye ndani yetu, nayo na itimilike. Hayo ni maandiko yaliyoko kwenye sura ya kumi aya ya kumi ya Injili ya Yohana na ile sura ya kumi na tano aya ya kumi na tano mtawaliwa. Wachache wetu huwa na wakati wa furaha, lakini si kila wakati. Twahitaji kuwa na utimilifu wa maisha na furaha hiyo katika Bwana siku zote. Kisha aya ya saba yasema hivi: nitamhimidi Bwana aliyenipa shauri, naam mtima wangu umenifundisha usiku. Mwandishi wa Zaburi, baada ya kutambua kwamba Bwana ndiye fungu la posho lake na kikombe chake, aendelea kusema kwamba atamhimidi Bwana aliyempa ushauri. Ushauri, ndugu msikilizaji, katika maisha haya ni jambo ambalo linathaminiwa na wengi, lakini yategemea ushauri huo waupata kutoka wapi? Tumaini langu ni kwamba katika kila hali, ndugu msikilizaji, utatafuta ushauri kutoka kwa Mungu, maana yeye ndiye aliyekuumba. Haiwezekani hata kidogo utafute ushauri kwingineko, maana wengine hawawezi kujua jinsi ulivyo. Ni vigumu sana kuchukua redio na kumpelekea yule fundi wa gari ili atengeneze redio yako. Mara utakapotenda jambo kama hilo, watu watafikiri kwamba una kichaa au wewe ni mwendawazimu. Maana redio haichukuliwi kwenye gareji ili itengenezwe na fundi wa magari, bali redio huchukuliwa kwa fundi wa redio. Hiyo ni kukwambia, ndugu msikilizaji, kwamba haiwezekani wewe maisha yako uyapelekee mtu mwingine ili akupe ushauri ulio mwafaka, ushauri utakaokuwa bora kwako, maana yeye ni mwanadamu kama wewe Ukweli wa mambo ni kwamba waweza kupata msaada, lakini msaada uliokamilika, msaada uliomtimilifu ni mara unapomwendea huyo Mungu aliyekuumba, kwa kuwa yeye ndiye akufahamu nje ndani. Ndugu yangu, mgeukie Bwana naye atakushauri, na katika kukushauri atakuelekeza katika njia unayofaa kuiendea. Neno la Mungu latuambia kwamba yeye ndiye mshauri wa ajabu. Isitoshe ndugu yangu, hekima yote pamoja na maarifa ya ndani yake. Hivyo ni kukujulisha kwamba iwapo wahitaji hekima au maarifa kwa jambo lolote lile, mgeukie Bwana, naye Bwana atakusaidia na kukushauri, nawe utalihimidi jina lake milele na milele. Iwapo kuna jambo unalopitia kwa sasa nalo ni gumu kabisa, usilolielewa au usilojua utafanya nini, na kuhimiza rafiki msikilizaji umgeukie huyo Mungu, maana yeye atakupa ushauri wa kile unachohitaji kufanya. Natumai kwamba ushauri wangu kwamba umgeukie Mungu ni ushauri ambao utakufaa sana kwa wakati huu. Tunapoendelea kwenye aya ya nane hadi kumi, neno la Mungu lasema hivi: Nimemweka Bwana mbele yangu daima, kwa kuwa yuko kuumeni kwangu, sitaondoshwa. Kwa hiyo moyo wangu unafurahi, nao utukufu wangu unashangilia, naam mwili wangu nao utakaa kwa tumaini maana hutakuacha kuzimu nafsi yangu wala hutamtoa mtakatifu wako aone uharibifu. Zaburi hii kama nilivyotangulia kusema ni ya ufufuo wa Yesu Kristo. Huu ndio ulikuwa ujumbe wa Petro, kama vile twasoma kwenye sura ya pili aya ya 25 hadi 31 ya kitabu cha Matendo ya Mitume. Maandiko hayo yasema hivi: maana Daudi ataja habari zake, nalimwona Bwana mbele yangu siku zote kwa kuwa yu upande wa mkono wangu wa kuume, nisitikisike. Kwa hiyo moyo wangu ukapendezwa, ulimi wangu ukafurahi, tena mwili wangu nao utakaa katika matumaini. Kwa maana hataiacha roho yangu katika kuzimu, wala hutamtoa mtakatifu wako aone uharibifu. Umenijuvisha njia za uzima, utanijaza furaha kwa uso wako. Waume, ndugu zangu, muniwiye radhi niseme kwa ujasiri mbele yenu Habari ya baba yetu mkuu Daudi ya kuwa alifariki akazikwa, na kaburi lake liko kwetu hapa leo. Basi kwa kuwa Mungu amemwapia kwa kiapo ya kwamba katika uzao wa viuno vyake atamketisha mmoja katika kiti chake cha enzi, yeye mwenyewe akitangulia kuyaona haya, alitaja habari za kufufuka kwake Kristo, ya kwamba roho yake haikuachwa kuzimu, wala mwili wake haukuona uharibifu. Katika hayo maandiko ni wazi kwamba Petro awajulisha watu wale kuwa Zaburi hiyo ilinena habari za ufufua wa Kristo, na si jambo lingine, hasa aya hiyo ya nane hadi kumi. Kwa msingi huo, Petro aliwahubiri watu na yapata watu zaidi ya elfu tatu walimwamini Kristo. Akinena zaidi asema hivi kwenye aya ya 32 hadi aya ya 36, Yesu huyo Mungu alimfufua, na sisi sote tu mashahidi wake. Basi yeye akiisha kupandishwa hata mkono wa kume wa Mungu na kupokea kwa Baba ile ahadi ya Roho Mtakatifu amekimwaga kitu hiki mnachokiona sasa na kukisikia. Maana Daudi hakupanda mbinguni, bali yeye mwenyewe anasema Bwana alimwambia bwana wangu, keti upande wa mkono wangu wa kuume, hata nitakapoweka adui zako chini ya miguu yako. Basi nyumba yote ya Israeli na wajue yakini ya kwamba Mungu amemfanya Yesu huyo mliyemsulubisha kuwa Bwana na Kristo. Tunaposoma kwenye sura ya 13 ya kitabu cha Matendo ya Mitume, mtume Paulo anukuu habari hizi akisema hivi kwenye aya ya 35 hadi 37: kwa hiyo anena pengine, hutamwachia Mtakatifu wako kuona uharibifu. Kwa maana Daudi akiisha kulitumikia shauri la Mungu katika kizazi chake, alilala akawekwa pamoja na baba zake, akaona uharibifu; bali huyu aliyefufuliwa na Mungu hakuona uharibifu. Unapotazama aya hiyo ya nane ya Zaburi hii ya 16, hauyaoni maisha ya mtu mwingine, bali maisha yake Kristo. Hilo mwenzangu, ndilo lahitajika tufuate katika maisha yetu ya imani, yani kumweka Bwana mbele zetu siku zote. Kumbuka hili kwamba Kristo ni malimbuko ya wote watakaoingia katika utukufu kwa njia hiyo ya ufufuo au kubadilishwa hapo atakaporudi. Tumaini hili kwa kuwa tunalo, na tushikilie sana muungamo huo Kwani yeye ni mwaminifu aliye ahidi na atatenda kwa wakati wake. Kwa kumalizia Zaburi hii ya 16, hivi ndivyo neno la sema kwenye aya ya 11: utanijulisha njia ya uzima, mbele za uso wako ziko furaha tele, na katika mkono wako wa kuume mna mema ya milele. Jinsi uonavyo mpendwa, Zaburi hii yanena kuhusu ufufuo wa Bwana na Mwokozi wetu Yesu Kristo, kama ilivyo kwenye Agano Jipya. Ufufuo wa Kristo ulitabiriwa kitambo sana katika Zaburi hii na nyinginezo. Na hapa kwenye aya hii ya kumi na moja twapata mambo ambayo ni ya ajabu, mambo ambayo hasa yatuhusu sisi. Bwana ametujulisha njia ya uzima, nayo ni katika Bwana Yesu Kristo. Na pia katika uso wake Bwana, hasa uso wake Bwana Yesu Kristo, tumepata furaha tele na hivyo kupokea kutoka kwenye mkono wake wa kuume mema ya milele. Ndugu msikilizaji, mambo hayo ambayo twayataja au twayasoma kwenye neno lake Mungu hayawezi kuwa ya watu wengine, ni mambo tu yanayowahusu watoto wa Mungu peke yake. Nao hao watoto ni wale ambao wamemwamini Bwana Yesu Kristo kuwa mwokozi wa maisha yao. Wewe vivyo waweza kujua njia hii ya uzima unapomwamini Bwana Yesu Kristo, kwa kuwa yeye ndiye njia na kweli na uzima, na pia utapokea mema zaidi kutoka kwenye mkono wake Mungu. Tunapoachia Zaburi ya 16 hapo, twageukia Zaburi ya 17 na hapa twapata ombi au sala la Daudi. Huenda sala hili alifanya alipokuwa katika jangwa. Mtu huyu maisha yake yalikuwa magumu sana, kwani alitafutwa aangamizwe. Mfalme wa Israeli jina lake Sauli alitaka kumwona akiwa maiti. Sala hili laweza kuwa lako, laweza kuwa langu pia. Kumbuka kwamba tunapojifunza kutoka kwenye Zaburi hizi, kilichoko hapa kimsingi ni habari au unabii kumuhusu Kristo. Aya ya kwanza yasema hivi E hey, Bwana usikie haki, usikilize kilio changu, utege sikio lako kwa maombi yangu yasiyotoka katika midomo ya hila. Sala hili ndugu yangu lilitoka katika moyo wa Daudi, maana maisha yake yalikuwa hatarini, asijue la kutenda, ila kumgeukia Bwana Mungu aliye uokovu wake. Yote aliyonena ni kutoka kwenye uhalisi wa moyo wake, hakuna alichoficha. Hebu sikiliza hili lililoko kwenye aya ya pili, hukumu yangu na itoke kwako, macho yako na yatazame mambo ya adili. Shauku la moyo wake ilikuwa kwamba Bwana amtendee sawa na mapenzi yake. Sijui habari yako, ila mimi siwezi kuomba kwamba anitendee haki, bali naomba fadhili zake. Hilo ndilo kila mmoja wetu ahitaji katika kizazi hiki. Kwa hili nina maana ya kusema kwamba iwapo Mungu atatenda haki, ukweli ni huu, sote hatuwezi tukawepo wala kuonekana, lakini tunapomwomba fadhili zake na neema yake, basi hapo ndipo twaweza kuhudhurishwa mbele zake, yani kwa njia ya Kristo, kwa kuwa haiwezekani mtu kwenda kwake Mungu pasipo kwa njia hiyo ya Bwana Yesu Kristo, maana haki yetu sisi wenyewe haina msingi wowote mbele zake Mungu. Halafu kwenye aya ya tatu, hivi ndivyo neno latwambia hapa: Umenijaribu moyo wangu, umenijilia usiku, umenihakikisha, usione neno Nimenuia kinywa changu kisikose. Yabariki kujua kwamba Mungu alipomjaribu Daudi alipata kuna kitu mle. Hiyo ni kama vile anavyomjaribu kila mmoja wetu, anaponena kwamba midomo yake haitanena hila. Kwanza kabisa ni kwa habari ya Kristo ambaye kinywani mwake halikupatikana lolote la hila. Huyu ndiye Petro anena habari zake akisema hivi kwenye waraka wake wa kwanza sura ya pili aya ya 22 na hiyo ya 23. Hebu sikiliza. Yeye hakutenda dhambi, wala hila haikuonekana kinywani mwake. Yeye alipotukanwa hakurudisha matukano, alipoteswa hakuogofya, bali alijikabithi kwake yeye ahukumuye kwa, kwa haki. Hayo, ndugu msikilizaji, ni kwa habari ya Kristo, Bwana wako na Bwana wangu. Sasa tazama aya ya nne, nayo na yasema hivi mintirafu matendo ya wanadamu, kwa neno la midomo yako nimejiepusha na njia za wenye jeuri. Katika maandiko haya twapata mtu ajulikanaye kuwa mwenye jeuri. Huyu si mwingine bali ni Shetani. Kwa sababu ya kuwepo kwake hapa duniani, ni lazima kila mtoto wa Mungu kuwa mwangalifu na mwenye tahadhari. Daudi alikuwa katika maeneo ya adui, naye alijua kwamba muda si muda atawindwa ili aangamizwe. Sauli alikuwa akitafuta sana kumuua, nasi kama ilivyo tu katika maeneo ya huyo adui, yaani Shetani, kama vile Bwana alivyolinenea kanisa la Pergamo akisema hivi, napajua ukaapo ndipo penye kiti cha enzi cha Shetani, nawe walishika sana jina langu wala haukuikana imani yangu hata katika siku za Antipa shahidi wangu mwaminifu wangu aliyeuawa kati yenu hapo akaapo Shetani. Hayo ni maandiko yaliyoko kwenye kitabu cha Ufunuo sura ya pili mstari wa kumi na tatu. Mpendwa, hivyo ndivyo ilivyo, yani ulimwengu wote hu katika mikono ya huyo Shetani, naye ndiye adui ya nafsi zetu. Bwana wetu hakuanguka katika mtego au njia za huyo jeuri kama inavyotendeka kwetu mara kwa mara, ila jipe moyo, kwani Bwana atatusaidia kila wakati kwa kuwa yu pamoja nasi daima. Aya ya tano na hiyo ya sita zasema hivi kwenye Zaburi hii ya 17: nyayo zangu zimeshikamana na njia zako, hatua zangu hazikuondoshwa. Ee Mungu, nimekuita kwa maana utaitika, utege sikio lako ulisikie neno langu. Daudi katika kufanya sala kama hii alijua kwamba Bwana amesikia dua yake. Naye Bwana wetu katika sala zake ajitambulisha nasi na kutuhakikishia kwamba tuombapo, yeye Mungu atasikia na kuyajibu maombi yetu. Nayo aya ya saba na hiyo ya nane zaendelea kutujulisha hivi: dhihirisha fadhili zako za ajabu, wewe uwaokoaye wanaokukimbilia kwa mkono wako wa kuume, wa kuume waokoe nao, wanao waondokea. Miaka nyingi msikilizaji, kabla ya zaburi hii kuandikwa, Mungu alitumia maneno yaya ya haya aliponena na wana wa Israeli na kuwambia hivi, mmeona jinsi nilivyowatendea Wamisri na jinsi nilivyowachukua ninyi juu ya mbawa za tai nikawaleta ninyi kwangu mimi. Hayo ni maandiko yaliyoko kwenye sura ya 19 ya kitabu cha Kutoka aya ya 4. Nayo na ni picha ya jinsi tumewekwa katika kivuli cha mbawa zake Bwana wetu, yani usalama tulio nao ni mkamilifu kabisa. Kumbuka aliyonena Bwana kuhusu Yerusalemu kwenye kitabu cha Injili ya Mathayo sura ya 23 aya ya 37 inayosema hivi: ee Yerusalemu, Yerusalemu, wauaye manabii na kuwapiga kwa mawe wale waliotumwa kwako ni mara ngapi nimetaka kuwakusanya pamoja watoto wako kama vile kuku avikusanyavyo vifaranga vyake chini ya mbawa yake, lakini hamkutaka. Mpendwa, ni chini ya mbawa zake ndipo twahitaji kuwa. Hiyo ndiyo picha atupayo Daudi kwenye aya hizi. Halafu aya ya tisa hadi kumi na mbili, maandiko matakatifu yatuambia hivi: wasinionee wasio haki, wanaonionea adui za roho yangu, wanaonizunguka wameukaza moyo wako, kwa vinywa vyao hutoa majivuno sasa wametuzunguka hatua zetu, na kuyakaza macho yao, watuangushe chini, kama mfano wa simba atakaye kurarua, kama mwana simba aoteaye katika maoteo yake. Daudi kwa mujibu wa aya hizi, amlilia Mungu huku akiwa na hakikisho kwamba Mungu atasikia na kujibu dua yake. Hii ni kwa kuwa hatari ilikuwa imemzunguka. Na ndivyo ilivyo, ndugu yangu, ya kwamba wahitaji kumlilia Mungu wakati wowote wa ule, si tu wakati ambapo kuna hatari, lakini siku zote maishani mwako. Hebu tumalizie Zaburi hii ya 17 kwa maandiko yaliyoko kwenye aya ya 13 hadi 15, neno lasema hivi: ee Bwana, usimame umkabili, umwinamishe kwa upanga wako, uniokoe nafsi na mtu mbaya. Ee Bwana, kwa mkono wako uniokoe na watu watu wa dunia hii, ambao fungu lao li katika maisha haya, matumbo yao yawajaza kwa hazina yako, ushiba wana huwaachia, watoto wao akiba zao, bali mimi nikutazame uso wako katika haki; niamkapo, nishibishwe kwa sura yako. Katika hili tulisomalo hapa, Daudi yu mahali pagumu sana, kwani alikuwa amejificha katika pango la Adulamu, naye amwitia Mungu ili amkomboe. Daudi ajua kwamba Mungu atamkomboa na yakuwa siku moja atakuwa katika uwepo wake. Kwa kitambo, yaonekana kana kwamba adui ndiye mwenye nguvu na uwezo. Wewe nami kama watoto wa Mungu twauangalia ulimwengu nao ukinyume chetu hata hivyo twahitaji ufahamu kwamba yeye aliye pamoja nasi ni mkuu, naye ndiye mwenyezi asiyeweza kushindwa. Daudi alitenda hili, Bwana wetu vivyo, na ndivyo hatupasa pia sisi. Zaburi hizi, ndugu msikilizaji, ni msaada kwetu, kwa kuwa adui wapo wengi sana juu yetu, nasi tunapozisoma zitatuelekeza kwa hilo tuhitajilo kutenda. Kila anayesimama wima katika imani ni lazima atakuwa na hao wampingao. Hiyo ndiyo sehemu ya maisha yetu kama Wakristo. Hata hivyo aliye nasi hatatupungukia wala hatatuacha. Tena ni mkuu yeye, ndiye Bwana wa mabwana, mfalme wa wafalme, jina lake ni Yesu Kristo mwana wa Mungu aliye hai. Hebu natuombe. Nakushukuru ewe Mungu uliye Baba wa bwana wetu Yesu Kristo, kwa kuwa hakuna Mungu aliye kama wewe. Tazama Bwana, tumejifunza neno lako ambalo ni uzima kwetu na pia ushauri kwetu kwa yote tunayohitaji kutenda katika maisha haya. Tazama Mungu wangu, namkabidhi ndugu yangu msikilizaji mikononi mwako, nikiomba ya kuwa utamsaidia, utamwelekeza na kumwonyesha jinsi afaa kushughulikia kila jambo kama vile amepata mfano kwenye maandiko haya. Anajua kwamba utayatenda kwa kuwa nimeyaomba katika jina la Yesu Kristo aliye Bwana na Mwokozi wetu, amen. Rafiki msikilizaji, naamini kwamba maandiko tuliyojifunza leo Yamebariki moyo wako, nawe utayari kabisa kuendelea kuyasoma maandiko hayo na kuyatafakari, huku Roho Mtakatifu akikufunulia zaidi, na hadi twakapokutana tena kwenye kipindi kijacho. Ni mimi mchungaji wako Jofrey Wanjala Munialo, na neno litaendelea. bila shaka limekubariki nawe iwapo wahitaji baraka zaidi ni vyema uwasiliane nasi ukitumia anwani hii kwa mtayarishi kipindi cha neno trans world radio sanduku la posta 21514 kisha andika kod namba ambayo ni 00505 nairobi kenya Tutakapokutana kwenye kipindi kijacho, mchungaji atafunza kutoka kwenye zaburi ya 17 na zaburi ya 18. Bila shaka najua hutakosa baraka hizo. Mimi ni Pamela Umodo na neno litaendelea.