ili tupate aliyokusudia kwa ajili yetu na katika maisha yetu. Mimi ni Pamela Omodo ninayekukaribisha somo letu, latoka kwenye Zaburi ya kumi na moja na hiyo ya kumi na mbili, na baraka ni zako Furaha yangu msikilizaji mpendwa, kukutana nawe siku hii ya leo. Mungu aliye baba wa Bwana wetu Yesu Kristo ametutendezea wakati huu, ili kwa pamoja tujifunze neno lake. Kitabu cha mafundisho yetu ni hicho cha Zaburi, nalo na somo li kwenye Zaburi ya 11 na hiyo ya 12. Kwenye zaburi hii tulipatalo kama mada ni habari ya majaribi ya huyo mwenye haki. Kulingana na yaliyomo humu, yaonekana kuwa mtunga wa zaburi hii ni Daudi aliyekuwa katika hatari ya maisha yake, na wale washauri wa nyonge walimtaka akimbie kama ndege afanyavyo, ila imani yake ilikuwa haitikisiki katika Mungu, naye alikataa shauri lao huku akimwamini Yehova, mfalme wa haki, ambaye licha ya kuwajaribu watumishi wake hawaachi kabisa. Wanaohitaji kuogopa na kuhofu si wenye haki, bali hao wasiomcha Bwana. Zaburi hii ni fupi sana kwa kiwango ya kutotambua hali aliyokwamo Daudi na ni wakati upi maisha yake yalikuwa hatarini. Hata hivyo, huenda kisa hiki kilitendeka wakati wa udhia alilopata kutoka kwa Sauli, mfalme wa kwanza wa Israeli, na wakati wa uwasi wa Absalomu mwanawe. Katika yote, twataka kuona na kupokea ujumbe kutoka kwa Mungu kwenye sehemu hii, maana ujumbe huu utatufaa sisi. Kwenye aya ya kwanza, maandiko matakatifu yatuambia hivi Bwana ndiye niliyemkimbilia, mbona mnaiambia nafsi yangu, kimbia kama ndege mlimani kwenu? Ushauri kama huu ndiyo uupatao kwa wale wanaoshauri, shida inapokupata basi kimbia, nenda ujitulize mbali nayo, kimbia kutoka kwenye hali yako kama ndege ikimbiavyo milimani. Ila mwenzangu, hiyo haiwezi kufaidi chochote au kuleta suluhu ya ile shida. Watu walimwambia Daudi akimbie ile shida yake lakini mwenyewe alifahamu kuwa hiyo haikuwa njia ya kusuluhisha shida. Ni hivyo ndivyo ilivyo, ndugu msikilizaji, ya kwamba katika maisha yako hauwezi kupata suluhu ya shida zako kwa kukimbia. Kile ambacho wahitaji kujua ni kwamba sehemu unayokimbilia itakuwa ya faida gani kwako. Iwapo utawakimbilia watu, watu watakucheka, watakuhurumia, watakusengenya, watakunena maneno mengi na hata kukudhihaki haki, na kwa sababu hiyo Sehemu nzuri ya kukimbilia si kwa watu, bali ni kwa Bwana ambaye ameahidi kwamba hatatuacha wala kutupungukia, na pia wote wanaomkimbilia hawawezi kuaibika. Mtunga Zaburi asema kwamba Bwana ndiye aliyemkimbilia katika hili. Mtunga Zaburi alifahamu kuwa mahala ambapo kuna msaada wake si kwenye sehemu nyingineyo, bali ni katika huyo Bwana ambaye ni mwaminifu. Na kwako, ndugu msikilizaji, iwapo una shida katika nyumba yako, una shida katika ndoa yako, una shida kazini mwako, au katika uhusiano wako na watu wengine, elewa kwamba mahala ambapo waweza kupata suluhu si kwa waganga, si kwa watu wengine, bali ni kutoka kwake Bwana. Wahitaji kumkimbilia Bwana naye atakusaidia, kwa sababu yeye ndiye mshauri wa ajabu. Huyo tu ndiye atakushauri kwa njia ya ajabu na kuleta suluhu ambayo wahitaji maishani mwako. Mkimbilie Bwana nawe utaona haya yakitendeka. Mara nyingi wale ambao watadai kuwa wakupa ushauri watakupatia ushauri ambao utakutia hofu, lakini Bwana anapokupa ushauri, ni ushauri utakaokutegemeza na kukuwezesha uendelee kumtukuza, kwa sababu atakuokoa maisha yako kutokana na yote ambayo yatakuwa yamekutinga. Aya ya pili yatuambia hivi: maana tazama, wasio haki wanaupinda uta, wanaitia mishale yao katika upote, ili kuwapiga gizani wanyofu wa moyo. Naamini kwamba hili ambalo lipo hapa lilihusu wakati ule wa Absalomu, wakati ambapo Daudi alikuwa akikimbia kwa sababu mwanawe alikuwa amemuasi. Wale waliokuwa wakimfuata Absalomu walikuwa na utayari wa kumwangamiza Daudi fursa ingelikuwepo. Uchungu wa moyo ulikuwepo pande zote mbili. Absalomu alipojiinua juu ya babaye Daudi, hakuondoka katika nchi. Alifikia sehemu alikojiandaa ili kukabiliana na mwanawe. Kijana huyo alikuwa amefanya kosa kubwa, kusimama ili apigane na babaye. Wale waliokuwa na Daudi walikuwa vigogo katika vita. Walifahamu la kufanya wakati upi, walijua kupigana katika miti na katika milima na hata viwanjani. Walioandamana na Absalomu hawakujua lolote kama hilo. Uchungu haukuwa tu kwa upande wa Absalomu bali kwa upande wa Daudi pia, ila haikuwa katika moyo wa Daudi bali katika moyo wa huyo amiri jeshi wake, yani Yoabu. Naye alipopata nafasi alimpiga vishale yule kijana. Kifo cha kijana huyo kilimvunja moyo sana Daudi, babaye Absalomu. Alipotaka kumpindua Daudi, Daudi aliutoroka huo mji wa Yerusalemu, na hivyo sheria na utangamano pia ibada kwa Mungu aliye hai na wakweli haikuwepo tena wakati huo, ndiposa mtu huyu wa Mungu asema kwamba wasio haki waliupinda uta, wakati ya mishale yao katika upote, ili kuwapiga gizani wanyofu wa moyo. Hebu tuendelee tuone lililoko kwenye aya ya tatu. Maandiko yatwambia hivi, kama misingi ikiharibika, mwenye haki atafanya nini? Hili ni swali nzuri sana la kujiuliza hata sasa leo hii mamlaka ya maandiko yapewa changamoto kila upande. Kuna hawo wanaosema kwamba hili ndilo lafaa kutendeka na si lililoko katika Biblia. Je, haya yanapotendeka mwenye haki atafanya nini? Misingi ya jamii imetikiswa, misingi ya ndoa imetikiswa, misingi ya utawala yaendelea kutikiswa. Na je mwenye haki atafanya nini? Sikia jibu la mtunga zaburi kwenye aya ya nne, neno lasema hivi Bwana yu katika hekalu lake takatifu. Bwana ambaye kiti chake kiko mbinguni, macho yake yanaangalia, kope zake zinawajaribu wanadamu. Naam, Mungu atuangalia leo hii, yeye yuwatujaribu, nasi twahitaji kumtumai peke yake. Misingi inapoharibika, mwenye haki husalia huku akimwegemea Mungu pekee. Ibrahimu alifikia mahali kama hapo. Neno linaposema kwamba Ibrahimu alimwamini Mungu ina maana kwamba alimwegemea Mungu katika kila hali na kuamini kila lililotoka kinywani mwake. Iwapo kuna siku ambazo tunahitaji kumwamini Mungu ni hizi, wakati ambapo tuona kuwa mambo yaendelea kuwa mabaya, watu waendelea kupotoka katika nia zao na katika njia zao, waume wanapowaoa waume wenzao na wanawake wanapowaoa wanawake wenzao na kudai kuwa wanataka haki hizo. Ndugu yangu wewe nami twahitaji kuendelea kumwamini Mungu. Twahitaji kuendelea kusimama katika haki ya neno lake Mungu, yaani mambo yawe jinsi Mungu alisema yawe na jinsi ilivyoratibishwa na Mungu. Yasikitisha kwamba mwanadamu daima amejaribu jinsi ya kumwasi Mungu katika yote ayatendayo, lakini elewa kwamba Mungu yu katika hekalu lake takatifu, Bwana ambaye kiti chake kiko mbinguni, macho yake yanaangalia. Si kwamba mambo yanayotendeka Mungu hayaoni. Mungu ayaona na mwisho wa yote ni lazima ulimwengu wote utahukumiwa katika kila jambo walilotenda. Je, wafanya nini kuhusu hilo linalotendeka hapo ulipo? Ni imani yangu kwamba wewe kama mtoto wa Mungu utaisimamia haki ya Mungu mahali ulipo, kusudi watu wapate kuona mfano wako, na katika kuona mfano huo wamwamini Mungu wa kweli, tena Mungu mmoja, na huyo mwana wake aliyempeleka, Yesu Kristo, ambaye kumjua ni uzima wa milele tuendelee tuone lililoko kwenye aya hiyo ya tano ambapo maandiko yatuambia hivi: Bwana humjaribu mwenye haki, bali nafsi yake humchukia asiye haki na mwenye kupenda udhalimu. Elewa kwamba Bwana humjaribu mwenye haki kama vile maandiko yametuambia hapa, yeye hunijaribu mimi kama vile atakujaribu wewe. Hiyo haina maana kwamba atuchukia, la hasha. Majaribu hayo ni kwa kusudi jema kwetu na kwa utukufu wake. Mkumbuke Yusufu na wengine wengi ambao walipitia mambo magumu, mwisho wao ulikuwa tofauti sana, kwa kuwa Mungu alikuwa pamoja nao katika majaribu hayo. Na kama vile Ayubu alivyosema ndivyo ilikuwa katika maisha yao, kwamba baada ya kupitishwa katika moto ule, walitoka wakiwa safi kuliko dhahabu iliyo safi. Ndugu yangu, hiyo ina maana kwamba maisha yao yalimtukuza Mungu kuliko hapo awali, na ndivyo ilivyo Unapopitia katika hali ngumu, elewa ya kuwa Mungu anakujaribu tu, anakupitishia mahali pale kusudi utakapotoka pale, utakuwa wa kumtukuza zaidi ya vile unavyofanya sasa. Katika hili pia, twafahamu kwamba nafsi ya Mungu huwachukia hao watendao wa maovu wasio haki. Iwapo ulifikiri kuwa Mungu apenda tu, basi ni vyema usome maandiko yaliyoko kwenye Zaburi. Zaidi, Mungu pia achukia wale watendao wa maovu na na kuyashikilia hayo ya ubatili na kufanya udhalimu. Fahamu kwamba Mungu alikupenda sana wewe hata akamtoa mwana wake wa pekee, naye akafa kwa ajili yako ili upatanishwe naye. Ila ukiendelea katika kutenda dhambi, basi wewe hufanyika kuwa adui wake Mungu. Na je, utaweza hayo? Mungu ataka kukusamehe na kuyaokoa maisha yako ikiwa utamgeukia na kuuacha uovu wako. Hadi ufanye hivyo Elewa kwamba Mungu awapenda walio wake, na wazidio kutenda maovu, hao ni lazima atawahukumu. Asikwambie mtu kwamba kwa kuwa Mungu ni upendo, basi apata kuwa na hukumu. Hukumu ipo, unapoikana na kuikataa ile neema iliyofunuliwa kwetu kwa njia ya Yesu Kristo, mwana wa Mungu. Neema hiyo ndiyo Mtume Paulo anena habari zake kwenye kitabu cha Tito sura ya pili mstari wa kumi na moja hadi mstari wa 14 ambapo neno la Mungu lasema hivi: maana neema ya Mungu iwaokoayo wanadamu wote imefunuliwa, nayo na yatufundisha kukataa ubaya na tamaa za kidunia, tupate kuishi kwa kiasi na haki na utauwa katika ulimwengu huu wa sasa, tukilitazamia tumaini lenye baraka na mafunuo ya utukufu wa Kristo Yesu Mungu mkuu na Mwokozi wetu, ambaye alijitoa nafsi yake kwa ajili yetu ili atukomboe na maasi yote na kujisafishia watu wawe milki yake mwenyewe wale walio na juhudi katika matendo mema. Ndugu yangu, hiyo ndiyo neema ambayo wahitaji kuipokea, neema ambayo ii katika Yesu Kristo, mwana wa Mungu. Utakapofanya hivyo, basi wewe utakuwa mtu ambaye Mungu amejisafishia kwa ajili ya kusudi lake. Nami ni kwamba wapokea hilo, na najua kuwa Mungu atakubariki unapoendelea kupokea neema hiyo kwa njia ya kulitii neno lake na kuendelea kumwamini huyo Yesu Kristo. Aya ya sita, ndugu msikilizaji, yaendelea kutujulisha yafuatayo: awanyweshee wasio haki mitego moto na kiberiti na upepo wa hari, na viwe fungu la kikombe chao. Kikombe hiki cha uovu msikilizaji, chaendelea kujaa katika siku zetu hizi. Mungu hata kizuia, ataachilia kiendelee kujaa hadi wakati ambapo siku yake ya kuhukumu ulimwengu itafika. Wasio haki wataendelea kufanikiwa, maana yeye huwanyea mvua wasio haki na wenye haki, na kwa macho ya kawaida waweza kufikiri kuwa wasio haki ndio mvua yawanyea sana, lakini fahamu kwamba huu ndio wakati wao, ila kuna siku ambapo mambo yatakuwa tofauti kabisa, kwa kuwa fungu la kikombe chao itakuwa ni huo moto na kiberiti na upepo wa hari. Jamani, sidhani kwamba hilo ni jambo ambalo ungependa kulipokea heri wale ambao fungu la kikombe chao itakuwa ni baraka kutoka kwake mwenyezi mungu baraka zinazoambatana kwa kumwamini kristo yesu kwa kumalizia zaburi hii ya 11 sikia hili lililoko kwenye aya ya 7 kwa kuwa bwana ndiye mwenye haki apenda matendo ya haki wanyofu wa moyo watamuona uso wake mpendwa mungu apenda haki wakati wa shida misingi inapoharibika twahitaji kuinua macho yetu na kuangalia mbinguni Nasi tutauona uso wake. Kwa hayo, hebu tugeukie sasa Zaburi ya 12 ambayo yanena kuhusu hao wataua kati ya wenye dhambi katika siku hiyo ya dhiki kuu. Katika hali ya kinabii, Zaburi hii yatangulia zile zingine, nayo na yalenga siku za mwisho za nyakati hizo za dhiki kuu na yatakayoajilia hao masalio ya Israeli waliyo wataua; hiyo yajumuisha wataua kutoka kwa mataifa katika siku hiyo. Zaburi hii yaanza kwa hali ya ukengeufu utakaokuwepo katika ulimwengu wakati huo. Ukengeufu huo utakwepo katika Israeli kama vile utakuwa katika kanisa pia na ulimwengu wote kwa jumla. Hivi ndivyo neno lasema kwenye aya ya kwanza: Bwana uokoe, maana mcha Mungu amekoma, maana waaminifu wametoweka katika wanadamu. Ni rahisi sana kuwa kama Eliya na kusema wewe pekee ndiyo umesalia wewe tu, ndiyo wasimama kwa ajili ya Mungu. Watu wengi hujifikiria hivyo, lakini huwa si kweli hata kidogo. Ila mtu aweza kunena hivyo anapotazama hali ya ukengeufu na uovu unaomzunguka. Aya ya pili yaendelea kutwambia hivi: husemezana yasiyofaa kila mtu na mwenziwe, wenye midomo ya kujipendekeza husemezana kwa mioyo ya unafiki. Iwapo kuna wakati ambapo wewe kama mkristo wahitaji kuzungumza na kunena kweli ni katika nyakati hizi. Usiwe mtu mwenye ndimi mbili kama nyoka, yaani wanena hili mbele ya ndugu huyu, kisha ukiondoka wanena tofauti na hata kinyume cha uliyoyanena hapo awali. Tabia kama hiyo haitokani kwa kumjua Mungu kwa njia ya Kristo. Kumbuka kwamba maandiko yasema kwamba watu wasemezana kila mtu na mwenzie kwa midomo ya kujipendekeza na kwa mioyo ya unafiki. Iwapo haufahamu maana ya mnafiki, mnafiki ni mtu ambaye huigiza. Kwa hivyo ndugu yangu, hauhitaji kuwa mwigizaji katika maisha yako. Wafaa kuishi maisha yako kama vile neno la Mungu linavyokuagiza ya kwamba jinsi ulivyompokea Kristo, basi uenende hivyo katika yeye. Kristo amekufundisha kunena kweli, kwa kuwa yeye ndiye kweli. Basi wewe wahitaji kunena kweli kwa hekima. Kristo amekufundisha upendo, basi usipende kwa maneno tu, penda kama vile Kristo anavyopenda. Kristo amekufundisha kuwajali ndugu zako, wajali ndugu zako, si kwa kujipendekeza, bali kwa kutoka kwa moyo wa upendo. Msikilizaji, iwapo kuna jambo linalohitajika katika kizazi hiki, ni watu kutenda kweli. Na kwa kuwa wewe umepokea kweli, wahitaji kutenda kweli hiyo kusudi watu wanapokuona waione kweli. Hata mtu anapojaribu kunena nawe uongo atanena kwa hofu, maana ajua kwamba wewe ni mkweli katika maneno yako na katika matendo yako. Hilo ndilo lahitajika iwapo watu watapata tumaini katika siku hizi ambazo zimekuwa ngumu mno. Tunapoendelea kwenye aya ya tatu na ya nne, maandiko matakatifu yatuambia hivi kwenye Zaburi hii ya kumi na mbili: Bwana ataikata midomo yote ya kujipendekeza nao ulimi unenao maneno ya kiburi Waliosema, kwa ndimi zetu tutashinda, midomo yetu ni yetu wenyewe, ni nani aliye bwana juu yetu? Hili anenalo mtunga zaburi la walenga hao wenye kiburi, wao husema hivi, tutasema yale tutakayo na tutasema hayo tupendayo. Kiburi kama hiki, nasikitika, ndicho kimeingia hata katika kanisa leo. Yuda alitabiri kuwepo kwa hali kama hii, kama vile twasoma kwenye aya ya 16 ya kitabu chake. Neno la Mungu Lasema hivi kwenye sehemu hiyo, watu hawa ni wenye kunung'unika, wenye kulalamika, waendao kwa tamaa zao, na vinywa vyao vyanena maneno makuu ya kiburi, wakipendelea watu wenye cheo kwa ajili ya faida. Kwa lugha nyingine, hao wanaotenda kama hayo ni wakengeufu, waongo tena wanafiki. Natumai kwamba wewe si mmoja wa hao. Tazama kwa ajili ya kuonewa kwao wanyonge, kwa ajili ya kuugua kwao wahitaji, sasa nitasimama, asema Bwana, nitamweka salama yeye wanayemfyonya. Ni kweli kwamba, msikilizaji, kuna utisho wa kila namna. Mengi ya tutinga na adui yetu ajaribu sana kutuangamiza, ila tuna ahadi yake Mungu kwamba atatuweka salama. Usalama ni wako msikilizaji, ikiwa umemwamini Bwana Yesu Kristo. Kumbuka kwamba huyu Mungu ambaye ni Bwana wetu na Mwokozi wetu ametuahidi kwamba hatatupungukia wala hatatuacha, na ya kwamba katika yote atakuwa pamoja nasi, ndiposa jina lake ni Emanueli, yaani Mungu pamoja nasi. Kwa hivyo jipe moyo, ndugu msikilizaji, iwapo kuna jambo lolote unaloliona kuwa la hatari katika maisha yako, kwa kuwa Mungu yu pamoja nawe, naye atakuokoa kama vile alivyotenda hapo zamani katika maisha ya watumishi wengi wake waliojipata katika shida tofauti mfano ni kama vile Shadraka, Meshaka na Abednego, na Danieli, Paulo na Sila na wengine kama hao. Huyo Mungu hajabadilika. Lile unalohitaji kufanya ni kuendelea kumtegemea, kwa sababu wote wanaomtegemea hawataaibika hata milele. Aya ya sita yasema hivi: maneno ya Bwana ni maneno safi, ni fedha iliyojaribiwa kalibuni juu ya nchi, iliyosafishwa mara saba. Kwa sasa wale waovu waweza kunena maneno yao yaliyojaa majivuno na uongo. Hakuna lolote uwezalo kuamini katika wayanenayo, ndiposa mtoto wa Mungu wahitaji kuchukua muda mrefu sana kulisoma neno la Mungu. Hapo ndipo kuna usalama wetu, na pia ndipo tutapata kufahamu ya kuwa maneno ya Mungu ni maneno safi, maneno yanayotutia moyo, yanayotuelekeza tunakohitaji kwenda. Zaidi neno la Mungu latuambia kwamba maneno haya ni kama fedha iliyojaribiwa kalibuni juu ya nchi iliyosafishwa mara saba. Kwa lugha nyingine, maneno yake Mungu hayawezi kutanguka wala kubadilika. Neno la Mungu ni la kutegemewa, maana neno hilo, maandiko yatuambia kwamba linapotoka kinywani mwake Mungu haliwezi kumrudia kabla halijakamilisha hilo lililotumwa kwalo. Sikiliza nikuelezee, ndugu msikilizaji, ya kwamba maneno ya watu yaweza kufanya kazi kwa muda, lakini neno la Mungu ndilo la simama milele. Bwana wetu Yesu Kristo katika kunena alisema kuwa mambo yote ya ulimwengu yatapita, lakini neno lake halitapita kamwe. Neno la Bwana ladumu milele, maneno ya watu ni ya muda. Kwa hivyo lishikilie neno hili, nawe ukaye katika neno hili, nao usalama utahakikishiwa. Tuendelee basi, tumalizie Zaburi hii ya 12 kwa aya mbili zilizosalia, aya ya saba na hiyo ya 8. Maandiko matakatifu yasema hivi: Wewe Bwana ndiwe utakayetuhifadhi utatulinda na kizazi hiki milele. Wasio haki hutembea pande zote ufisadi ukitukuka kati ya wanadamu. Utakubaliana nami kwamba twaishi katika siku kama hizi, nazo zitakuwa zaidi katika dhiki kuu. Msikilize nabii Isaya anavyonena kwenye sura ya sitini na sita aya ya tano: lisikilizeni neno la Bwana, ninyi mtetemekao kwa sababu ya neno lake. Ndugu zenu wa wachukiao ninyi, waliowatupa kwa ajili ya jina langu, wamesema na atukuzwe Bwana tupate kuiona furaha yenu, lakini watatahayarika. Picha hii tuipatayo hapa ni mfano unaotuonyesha lililokuwa likiendelea katika hekalu ya Yerusalemu na jinsi wamchukiao wa Bwana na wateule wake walivyomdhihaki Bwana na wale wanaomwamini bwana wetu Yesu Kristo alisema hivi katika siku zake kuhusu hao waliofika kumkamata, lakini hii ndiyo saa yenu na mamlaka ya giza. Hiyo ni sehemu ya pili ya ya ya kwenye Injili ya Luka Mtakatifu sura ya na mbili. Ni kawaida msikilizaji kupitia nyakati ambazo adui aonekana kuwa na nguvu, lakini Mungu hawezi kurusu lolote litupate pasipo ya jambo hilo kuwa la kutimiza kusudi lake katika maisha ya watoto wake. Unapofahamu hivyo basi, utaungana na huyu mtunga zaburi kwenye aya hiyo ya saba anaposema kuwa Bwana ndiye atakayetuhifadhi na kulinda kizazi cha wale wanaomwamini milele na milele. Ndugu yangu, hilo ndilo tumaini letu, wala hakuna tumaini lingine letu isipokuwa katika huyo bwana tunayemtegemea, Bwana atakayetuhifadhi na tuombe. Mungu uliye Bwana wetu, twaja kwako kwa katika jina la Yesu Kristo, tukijua kwamba masikio yako ya wazi kutusikia, maana hilo ndilo jina ulilotupa ili tupate kukuomba wewe na kunena nawe na na kufanya sala na dua zetu kwako. Tazama, tumejua mengi ambayo hatukuyafahamu hapo awali kuhusu yale ambayo yapo na yale yatakayokuwapo. Ila Bwana, kwa ajili ya wa wakati huu, twaomba kwamba utatusaidia tusikimbilie sehemu nyingine yoyote ile, bali tukukimbilie wewe, maana hakuna anayekukimbilia atakayeaibika. Hivyo namkabidhi ndugu yangu msikilizaji mikononi mwako, nikiomba kwamba utamuhifadhi utamtia moyo, utamuhimiza, na kumtunza katika kila hali, anapoendelea kukutegemea katika kila jambo. Jina lako libarikiwe milele, jina lako litukuzwe kwa yote utakayotenda, maana imekupendeza Bwana ya kuwa uwahifadhi na kuwaelekeza hao wanao kuamini. Hilo najua kwamba utalitenda, unapomwongoza kwa Roho wako Mtakatifu aliye mwalimu na kiongozi wetu, kwa jina hilo la Yesu Kristo, Amen. Mpendwa, Imekuwa baraka kuu sana kuwa pamoja nawe, nami naamini kwamba umepokea baraka zinazotokana na somo ambalo tumejifunza leo hii. Kumbuka kwamba mafundisho haya yapo kwa ajili yako, nawe unapoyatia katika moyo wako na kutenda kama vile maandiko yanavyokuagiza utabarikiwa sana, maana amebarikiwa ni yule anayetenda neno ambalo amelisikia. Neema yake Bwana wetu Yesu Kristo iwe pamoja nawe hadi tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho. Mimi ni mchungaji wako Geoffrey Wanjala Munialo, na neno litaendelea rafiki. Hilo ndilo neno la Mungu na ukweli ambayo unahitajika kufuata kama ilivyofunuliwa kwako. Wahusika wa kipindi hiki wako tayari kukusaidia katika kila hali, ili ukuzwe katika imani yako. Tumia anwani hii kwa mtayarishi kipindi cha Neno, sanduku la posta 21514 kisha andika kod namba, nayo ni 55 Nairobi, Kenya. Twafurahia sana kila mara tupokeapo msaada wako kwa ajili ya kipindi hiki. Mungu akubariki. Endelea kutumia anwani hiyo hiyo ambayo nimekupa kutuma hundi au mani oda kwa Transworld Radio kwa kusudi la kuendeleza Neno. Zaburi ya 13 hadi ile ya 15 ndipo somo letu lijalo lipo. Tukutane wakati huo. Mimi ni Pamela Umodo na Neno litaendelea.