Kanawe katika kipindi hiki cha neno, natumai utabarikiwa, kwa kuwa hilo ndilo kusudi la Mungu kwa ajili yako. Mimi ni Pamela Omodo mwenyeji wako. Karibu na tubarikiwe baada ya wimbo huu. Mungu ni mwema ndugu msikilizaji, kwa kutupa siku nyingine ya kujifunza neno lake. Tumaini langu ni kwamba waendelea kupokea baraka kutoka kwenye mafundisho yaliyoko katika Zaburi. Somo letu la leo li kwenye Zaburi ya nane. Zaburi hii ni kati ya zaburi tuziitazo kuwa za Kimasihi, maana yazingatia kule kutoa mwili kwa Kristo na ushindi wake kama mwanadamu. Sababu ya zaburi hii kuitwa ya Kimasihi ni kwa kuwa imenukuliwa mara nyingi kwenye Agano Jipya kwa habari za kristo bwana wetu bwana mwenyewe alinukuu habari zake kutoka kwenye zaburi hii unaposoma injili ya mathayo sura ya 21 maandiko yatuambia kwamba watoto walikuwa wakimwimbia hosana hosana mwana wa daudi ndiye mbarikiwa ajaye kwa jina la bwana hosana juu mbinguni lakini wakuu wa makuhani na waandishi walipoyaona maajabu aliyoyafanya na watoto walipopaza sauti zao hekaluni wakisema hosana mwana wa Daudi, walikasirika wakamwambia, wasikia hawa wasemavyo? Yesu akawaambia, nam hamkupata kusoma kwa vinywa vya watoto wachanga na wanyonyao umekamilisha sifa. Hayo ni maandiko yaliyoko kwenye aya ya tisa na kumi na tano na kumi na sita kwenye kitabu hicho cha injili ya Mathayo sura ya 21. Bwana alinukuu Zaburi hii ya 8 aya ya pili katika jibu lake kwa hao wakuu wa makuhani na waandishi. Kwa lugha nyingine aliwajulisha watu wale kwamba wafaa kusoma maandiko vyema ili waelewe wanachosema watoto wale. Wakorintho wa kwanza sura ya 15, aya ya 27 sehemu ya kwanza, neno la Mungu latwambia hivi kwa kuwa alivitisha vitu vyote chini ya miguu yake. Hili limenukuliwa kutoka kwenye aya ya 6 ya Zaburi hii ya nane. Bila shaka mtume hakuwa akinena kuhusu siku hizi zetu, maana sehemu ya pili ya aya hiyo yasema hivi: lakini atakaposema vyote vimetiishwa, ni dhahiri kuwa yeye aliyemtiishia vitu vyote hayumo. Na kama ilivyo hata sasa, hatuoni vitu vyote vikiwa chini yake Kristo. Unaposoma Waibrania sura ya pili aya ya tano hadi nane yatuonyesha kwa uwazi kwamba Zaburi ya nane yanena habari za Yesu Kristo Bwana wetu. Hivi ndivyo maandiko yasema kwenye sehemu hiyo: maana hakuuweka chini ya malaika ulimwengu ule ujao tunaonena. Ila mtu mmoja ameshuhudia hivi mahali fulani akisema, mwanadamu ni nini hata umkumbuke, ama mwana wa binadamu hata umwangalie? Umemfanya mdogo punde kuliko malaika, umemvika taji ya utukufu na heshima, umemtawaza juu ya kazi za mikono yako, umeweka vitu vyote chini ya nyayo zake. Jinsi maandiko haya yalivyo moja kwa moja, tuona kuwa yamenukuliwa kutoka kwenye Zaburi hiyo ya nane, kisha kwenye aya ya tisa ya sura ya pili ya kitabu cha Hebrania. Haya ndiyo twayasoma: ila twamwona yeye aliyefanywa mdogo punde kuliko malaika, yani Yesu, kwa sababu ya maumivu ya mauti, amevikwa taji ya utukufu na heshima, ili kwa neema ya Mungu aionje mauti kwa ajili ya kila mtu. Zaburi hii ya Kimasihi, ndugu msikilizaji, yaanza kwa sifa: wewe Mungu Bwana wetu, jinsi lilivyotukufu jina lako duniani mote. Hakika leo hii unapoitazama dunia, jina la Bwana si tukufu. Unapotembea hutakosa kuwasikia watu wakilitaja jina la Bwana bure, zaidi kwenye runinga au vyombo vingi vya habari. Mungu hatajwi kama asivyohusishwa katika maisha ya wengi. Ni kweli kwamba jina la Bwana si tukufu katika dunia. Sasa hivi kuna mengi yanayotendeka ulimwenguni lakini kile ambacho wanadamu hutangaza na kusema kuwa ni nguvu za maumbile ndizo zikazini. Nguvu hizo zimemfanya mwanadamu kuhofu na kujiona si kitu hata kidogo. Kuna habari za watu fulani waliopanda kwenye mlima wa Everest, nao ndio mlima mrefu sana katika ulimwengu. Walipokuwa kileleni, upepo mkali ulivuma, nao wakajiona kuwa si kitu. Waliuona huo mlima kuwa mkubwa sana, lakini kweli ndio hii kwamba si mlima huo ndio ulikuwa mkubwa bali Mungu aliyeuweka kwa jinsi ile. Si maumbile bali muumba ndiye mwenye nguvu. Kwa hivyo, aya ya kwanza ya Zaburi hii ni neno la kinabii kuhusu yatakayokuwepo siku za usoni, siku zenye utukufu. Zaburi hii ni ya Kimasihi, ambapo twamwona huyo mtu wa Mungu, nayo na yasisitiza na kuzingatia hali ya wanadamu wa Kristo na ushahidi wake kama mwanadamu. Kwenye ile Zaburi ya pili Tulimwona mwanadamu katika uwasi wake juu ya Mungu na sasa, kwenye Zaburi hii ya nane, twaona huyo mtu wa Mungu yani Masihi akitwaa na kuutawala ulimwengu. Neno la Mungu kwenye aya ya kwanza na ya pili latuambia hivi: wewe Mungu Bwana wetu, jinsi lilivyotukufu jina lako duniani mwote. Wewe umeweka utukufu wako mbinguni. Vinywani mwa watoto wachanga na wanyonyao umeiweka misingi ya nguvu kwa sababu wao wanaoshindana nawe wakomeshe adui na mijilipiza kisasi. Bwana alinena kweli ya aya hii alipokuwa hapa duniani, kama vile maandiko yanavyotuambia kwenye sura ya 18 aya hiyo ya tatu ya kitabu cha Injili ya Mathayo. Hivi ndivyo neno lasema, akasema amin, nawaambia msipoongoka na kuwa kama vitoto hamtaingia kamwe katika ufalme wa mbinguni. Kwa mujibu wa injili ya Mathayo sura hiyo ya 21 aya ya 15, ni watoto ndio walimba na kusema hosana mwana wa Daudi. Hilo lililotendeka wakati huo ilikuwa mfano tu, walitakalotendeka atakaporudi huyo Yesu Kristo, mwana wa Mungu aliye hai. Kile kinachotupasa sasa ni kuongoka kama watoto wadogo, yaani kuacha hali ya kujigamba na kujivuna, tupate kuishi kwa imani kwake pekee. Watoto kama vile wafahamu imani yao ni kuu sana. Katika zaburi hii tuonalo ni huyo Bwana aliye muumba. Kuna maumbile viumbe, na pia kuna mtu aliye kiumbe kingine. Tuonacho kwenye aya hii ni uhusiano. Maandiko haya yafungua kwa sifa ya kwa kusema kwamba wewe Mungu Bwana wetu jinsi lilivyo tukufu jina lako duniani mwote, wewe umeuweka utukufu wako mbinguni. Msikilizaji, iwapo kuna jambo tunalohitaji kufahamu ni kwamba jina la Bwana ni tukufu. Jina la Bwana ni tukufu duniani mwote. Ijapokuwa watu hawawezi kulitukuza jina hilo, maumbile yalitukuza jina hilo, maana neno la Mungu linatuambia kwamba ameuweka utukufu wake mbinguni. Kuna mtu mmoja aliyekuwa mwanasayansi, ambao walipana kwenda kwenye mwezi. Walipofika kule, walitazama jinsi ambavyo sayari ilivyo, na pia wakaona maajabu mengi mtu anapokuwa kule kwenye mwezi, kati ya wale waliokwenda kule waliamini kwamba Mungu hayupo, lakini walipoangalia jinsi maumbile yalivyo na kuona jinsi ilivyo, mmoja wao alisema maneno haya: ni mpumbavu tu ndiye yaweza kusema kuwa Mungu hayupo. Na hiyo ni kweli kabisa, maana tayari kwenye Zaburi unaposoma neno la Mungu lilikuwa limemtangaza kuwa mpumbavu mtu asemaye kuwa Mungu hayupo. Ndugu msikilizaji, unapotazama maumbile jinsi yalivyo, unapotazama hali ya mbingu na kuona jinsi nyota zilivyo pale bila ya kugongana, hakika nyota hizo na mbingu zote zatangaza utukufu wake Mungu. Na ikiwa mbingu zatangaza utukufu wake Mungu, na maumbile pia yatangaza utukufu wake, ndugu yangu, kile ambacho mwanadamu ahitaji kufanya ni kumtukuza Mungu. Najua kwamba wewe utamtukuza Mungu kwa kuwa umelisikia neno hili na pia una moyo wa kumtukuza huyo Mungu. Kwenye aya ya tatu, hivi ndivyo neno lake Mungu laendelea kutwambia, nikizingatia mbingu zako, kazi ya vidole vyako, mwezi na nyota ulizoziratibisha. Maandiko haya yatufahamisha kwamba Mungu ndiye aliweka yote tuyaonayo kama ilivyo katika orodha yake Ujapotembea na kwenda kwenye pembe nyingine ya dunia hii, hapo alipoweka jua, mwezi na nyota, ndipo viumbe vyote vitaendelea kukaa. Mbingu nazo ni kazi ya vidole vyake, ila kwa habari ya uokovu wa mwanadamu maandiko yatuambia kuwa ni kazi ya mkono wake. Hilo twalipata kwenye kitabu cha nabii Isaya sura ya 53, aya ya kwanza. Neno la Mungu lasema hivi kwenye sehemu hiyo, ni nani aliyesadiki habari tuliyoileta na mkono wa Bwana amefunuliwa nani? Mungu aliweka utukufu wake katika maumbile, lakini hatuabudu hayo maumbile, twamwabudu huyo Muumba. Kazi ya vidole vyake kusudi ni kutujulisha na kutuelezea utukufu, uwezo na nguvu zake Mwenyezi Mungu. Ndiposa Mtume Paulo aandika na kusema hivi kwenye kitabu cha Warumi sura ya kwanza aya ya 19 na hiyo ya 20, kwa kuwa mambo ya Mungu yanayojulikana yamekuwa dhahiri ndani yao kwa maana Mungu aliwadhihirishia. Kwa sababu mambo yake yasiyoonekana tangu kuumbwa ulimwengu yanaonekana na kufahamika kwa kazi zake, yaani uweza wake wa milele na uungu wake, hata wasiwe na udhuru. Uonapo jua, milima, ndege, samaki, bahari na hata unapojitazama mwenyewe, fahamu kuwa viumbe vyote wewe ukiwemo, vyadhihirisha utukufu, uwezo na nguvu zake Mwenyezi Mungu. Tuendelee, tuone lililoko kwenye aya hiyo ya nne, ambapo neno la Mungu latuambia hivi kwenye Zaburi hii ya nane. Mtu ni kitu gani hata umkumbuke na binadamu hata umwangalie? Swali bado lipo hapa, mtu ni kitu gani? Mtu ni kiumbe kisichoweza kufahamika hata sasa. Kuna hao wanaokaza kujua jinsi mwanadamu alifikia hapa alipo. Neno la Mungu yaani Biblia latuambia kwamba Mungu alituumba sisi na kutuweka hapa duniani, ila mwanadamu alikaidi, akakosa kumwamini Mungu, akamuwasi. Je, kwa nini Mungu amkumbuke? Kwa nini hakumwondosha mara moja mwanadamu kama alivyo? Hakuna lolote ambalo amefanikiwa kulifanya. Wengi hawapendi kusikia lolote kama hilo. Kile ambacho amefanikiwa kuteneza ni makombora ya atomiki na nyuklia, na nayo ni ya kummaliza mwenyewe lakini swali alilonalo mtunga Zaburi ni hili: kwa nini Mungu amkumbuke? Miaka zaidi ya elfu mbili iliyopita, Bwana Yesu alikuja hapa duniani akafa msalabani, ili kuwajulisha walimwengu jinsi awapendavyo. Hakutuokoa kwa upendo wake, bali kwa neema yake. Hatuna cha mkononi tuwezacho kutoa kwake, kwa wala hatukustahili kuokolewa. Hata hivyo, Mungu alimtuma mwanawake wa pekee aje hapa duniani. Hivyo ndivyo Mungu akujali wewe mwanadamu, licha ya hali yetu ya uasi na ukaidi juu yake. Mwanadamu ni kiumbe ambacho Mungu akipenda sana. Iwapo utajiuliza wewe ni nini, au mtu ni kitu gani fahamu, kuwa wewe ni kiumbe chake Mungu, na kiumbe ambacho Mungu akipenda sana. Aya ya 5 nayo yatuambia hivi, umemfanya mdogo punde kuliko Mungu, umemvika taji ya utukufu na heshima. Elewa hili ndugu msikilizaji, kwamba Bwana Yesu alipowatokea hao wa Agano la Kale alijulikana kama malaika wa Bwana au malaika wa uwepo wake, lakini kule Bethlehemu alikuja akiwa mdogo, maana alikuja kama mwanadamu. Hili ndilo Mika alitabiri miaka 500 kabla ya tukio hilo kutendeka. Nasoma sehemu hiyo ya maandiko iliyoko kwenye sura ya 5 aya ya pili, ambapo maandiko yatujulisha hivi: bali wewe Bethlehemu Efrata, uliye mdogo kuwa miongoni mwa elfu za Yuda, kutoka kwako wewe atanitokea mmoja atakayekuwa mtawala katika Israeli, ambaye matokeo yake yamekuwa tangu zamani za kale, tangu milele. Huyo, ndugu msikilizaji, si mwingine bali ni Bwana na Mwokozi wako Yesu Kristo, mfalme anayekuja hivi karibuni. Kisha kwenye aya ya sita hivi ndivyo neno lake Bwana laendelea kutuambia Umemtawaza juu ya kazi ya mikono yako, umevitia vitu vyote chini ya miguu yake. Kulingana na maandiko, mwanadamu alipewa kutawala kazi ya mikono yake Mungu, lakini mamlaka hayo akayapoteza. Jinsi ilivyo, mwanadamu hatawali ulimwengu tena. Wanasayansi wamefikiri kwamba wao watawala ulimwengu huu, lakini zaidi tuonacho ni uchafuzi wa mazingira na mengine kama hayo, ila kwa habari ya huyu ambaye maandiko yanena kumuhusu, yani Yesu, haya yaliyoko hapa hayajatimia bado, lakini siku yaja ambapo yote yatatimia. Kisha tunapoendelea kusoma maandiko, hivi ndivyo neno la Mungu linatuambia kwenye aya hiyo ya saba na ya nane: kondoo na ng'ombe wote pia, nam na wanyama wa kondeni, ndege wa angani na samaki wa baharini, na kila kipitacho njia za baharini. Yote yatajwayo kwenye maandiko haya ni mungu ndiye aliyafanya hakuna ulio nalo ambalo mungu hakulifanya mtume paulo ashuhudia akisema hivi kwenye sura ya kwanza ya kitabu cha warumi aya ya 20 kwa sababu mambo yake yasiyoonekana tangu kuumbwa ulimwengu yanaonekana na kufahamika kwa kazi zake yani uweza wake wa milele na uungu wake hata wasiwe na udhuru kwa kutazama tu twaona kazi ya mikono ya mungu na utukufu wake Hebu tumalizie Zaburi hii ya nane kwa kusoma aya hii ya tisa ambapo neno la Mungu lasema hivi: wewe Mungu Bwana wetu, jinsi lilivyotukufu jina lako duniani mwote. Naam, siku yaja, ndugu msikilizaji, ambapo jina la Bwana litatukuzwa duniani mwote, lakini si sasa. Kinachotendeka sasa ni kwamba jina hilo latukuzwa katika waumini tu. Yote hayo yafanyika katika hali ya kuugua na utungu kama vile neno la twambia kwenye kitabu cha Warumi sura ya nane, aya ya ishirini na mbili. Ila Mungu yu juu, naye ameweka utukufu wake katika mbingu huko juu. Kuna mmoja aliyekuja hapa duniani zaidi ya miaka elfu mbili iliyopita, akazaliwa kule Bethlehemu. Sasa ameketi katika utukufu kwenye mkono wa kuume wa Mungu. Ni kwa imani tu ndipo twaweza kumuona, ndiposa twasoma maandiko ya kutia moyo sana kama hili tulipatalo kwenye kitabu cha Wakorintho wa pili sura ya 3 aya ya 14 inayosema hivi: lakini sisi sote kwa uso usio tiwa utaji, tukiurudisha utukufu wa Bwana kama vile katika kioo, tunabadilishwa tufanane na mfano uo huo, toka utukufu hata utukufu, kama vile utukufu utokao kwa Bwana aliye Roho. Naye Mtume Yohana kwa ufunuo wa Roho asema hivi kwenye waraka wa kwanza sura ya 3 aya ya 2 Wapenzi, sasa tu wana wa Mungu, wala haijadhihirika bado tutakavyokuwa, lakini twajua ya kuwa atakapodhihirishwa tutafanana naye, kwa maana tutamwona kama alivyo. Hilo ndilo tumaini la kila mtoto wa Mungu, na katika tumaini hilo ndipo twasema kwamba siku yaja ambapo Mungu atatukuzwa au jina lake litatukuzwa katika ulimwengu wote. Leo hii watu waishi kama vile wataka kuishi na watenda kama vile wataka kutenda, bila ya kumtukuza Mungu. Lakini yeye aliye juu, huyo Mungu, jina lake litatukuzwa siku moja, maana ulimwengu wote utakusanyika mbele zake na kila mtu atahukumiwa. Na wale wote watakaobakia, yani wale wote watakaohesabiwa haki, hao wataendelea kulitukuza jina lake Bwana. Utukufu wa Mungu utajaa katika nchi kama vile maji yanavyojaliza bahari. Hilo ni jambo ambalo tuendelea kulitazamia kama watoto wake. Nawe ndugu msikilizaji, ningelipenda kukuhimiza kwamba endelea kumtukuza Mungu, endelea kumsifu Mungu, endelea kulitazamia hilo tumaini la utukufu. Maana ni katika hilo tumaini, yaani mafunuo ya Mungu Mkuu, Bwana wetu Yesu Kristo, ndipo jina hili lake Bwana litatukuzwa. Na kwa sababu ya hayo, hebu tuungane pamoja katika maombi. Nakushukuru ewe Mungu, tena baba wetu kwa ajili ya mafundisho mema tuliyopokea kutoka kwenye kitabu hiki hasa kwenye Zaburi hii ya nane. Jina lako hakika ni tukufu duniani mwote, na litaendelea kutukuzwa, kwa kuwa maumbile yote yalisifu na kulitukuza jina lako. Na sisi uliotukomboa kwa jina la mwana wako Yesu Kristo, pia twalitukuza jina lako, kwa kuwa wewe Bwana wastahili kusifiwa na kutukuzwa. Namwombea ndugu yangu msikilizaji ya kwamba daima anapojitazama, daima anapotazama yote ambayo umeyaumba, wanyama na samaki, milima na mabonde, atauona utukufu wako na kuona jinsi ambavyo amebarikiwa kuwa mtoto wa Mungu na jinsi anavyostahili kukusifu, Ewe Bwana wetu. Bwana, tusaidie zaidi katika kila hali tupate kukusifu na kulitukuza jina lako kwa yote tuyatendayo na kuyanena. Najua kwamba kwa kuwa umetupa Roho wako Mtakatifu utatujalia neema hii ili Bwana, japo ulimwengu haukutukuzi kama vile yapasa, wewe utatukuzwa katika maisha ya watoto wako haya. Najua kwamba utayatenda, kwa kuwa nimeyaomba katika jina la Yesu Kristo aliye Bwana na Mwokozi wetu, amen. Ndugu msikilizaji, iwapo kuna jambo ambalo ningependa kukuhimiza ni kwamba wewe ndiwe waweza kumtukuza Mungu, maana Mungu amekupa akili za kumtukuza. Kumbuka kwamba ulimwengu na vyote vilivyomo ni kweli kwamba vyatangaza utukufu wake Mungu, lakini wewe waweza kumtukuza Mungu kama vile Mungu anavyohitaji umtukuze. Mtukuze kwa kuendelea kumwamini Kristo, mtukuze kwa kuendelea kuishi kama vile akuagiza katika Maandiko, na watu wengine wanapokutazama wataona jinsi unavyomtukuza Mungu, nao watatamani kumtukuza Mungu na hivyo kupata kumjua Mungu mmoja Mungu wa kweli, na Yesu Kristo mwana wake wa pekee ambaye kumjua ni uzima wa milele. Na kuhimiza katika kila hali ya kwamba ishi kwa imani, tembea kwa imani. Ukimtukuza Mungu nawe utakuwa mbarikiwa. Pamoja na hili, ningependa kukukumbusha kuwa Zaburi hii ni ya Kimasihi nayo yasisitiza na kuzingatia hali ya bwana wetu yesu kristo katika kuutoa mwili na kuwa mwanadamu kisha ushindi wake mkamilifu kama mwanadamu zaburi hii yaimba sifa za mwokozi wetu nasi tuendelee kuimba sifa zake milele kwa maana astahili sifa hizo na kwa hayo tukutane kwenye kipindi kijacho ili tuendelee kujifunza zaidi hayo yanayotupasa kama watoto wake na hadi wakati huo ni mimi mchungaji wako Geoffrey wanjala munialo na neno litaendelea. Msikilizaji, naamini kwamba umehimizika kwa neno hilo kutoka kwenye maandiko matakatifu. Tungelipenda kujua jinsi kipindi hiki kimekuwa baraka kwako. Andika barua ukitumia anwani hii, kwa mtayarishi kipindi cha Neno, Transworld Radio sanduku la posta 21514 kisha andika code namba ambayo ni 00505, Nairobi, Kenya. Twashukuru sana kwa msaada wako kwa kipindi hiki. Mungu akubariki kubariki kwa tendo hilo jema. Endelea kushiriki katika ufadhili wa kipindi hiki kwa kutuma hundi au mani oda kwa Transworld Radio ukitumia anwani niliyokupa. Mimi ni Pamela Omodo na neno litaendelea.