Fanya Bwana, ili tujue kusudi lake maishani mwetu kwa njia ya neno lake. Yote haya ni kwenye kipindi hiki cha Neno, tukifunzwa na mchungaji Jeffrey wa njala Munialo, nami ni mwenyeji wako dada Pamela Omwodo. Kitabu cha Wagalatia sura ya tatu aya ya nane hadi 17 ndipo somo letu la toka leo. Tunapojiandaa kupokea baraka hizo, kwanza ni wimbo huu, kutoka kwa kwaya ya MKC Mwananyamala. Mm-hmm. Tana tena, ndugu msikilizaji, katika jina la Bwana na Mwokozi wetu Yesu Kristo, kwenye meza ya neno la Mungu, naamini kwamba umejiandaa kwa ajili ya baraka kutoka kwenye kitabu cha Wagalatia, kitabu cha mafundisho yetu. Hakika Mungu wetu ni wa ajabu, kwani analotaka tu ni sisi kumwamini katika yote anayetunenea na aliyotunenea. Tuendelee, tuone yaliyoko kwenye somo letu la leo kutoka kwenye sura ya tatu, tukianzia aya ya nane. Kumbuka hili kwamba Mtume Paulo anena kuhusu imani na jinsi inavyotosheleza katika kumwokoa mwanadamu. Neno la Mungu lasema hivi kwenye aya ya nane: Naandiko kwa vile lilivyoona tangu zamani kwamba Mungu atawahesabia haki mataifa kwa imani, lilimuhubiri Ibrahimu habari njema zamani kusema, katika wewe mataifa yote watabarikiwa. Mpendwa, ikiwa imani ilimtosha Ibrahimu kuhesabiwa haki, basi kuna hitaji gani la jambo zaidi au tofauti? Na kama vile baraka kwa Ibrahimu msingi wake ulikuwa kwa imani yake na si kwa sheria, basi kwa nini tuiache imani na kurudia matendo ya sheria? Haya yalitendeka kwa kuwa Mungu alikuwa awahesabia mataifa haki kwa imani. Naam, Mungu alimhubiri Ibrahimu Injili. Huenda wajiuliza, alifanya hivi lini? Hili twalipata kwenye sura ya 22 ya kitabu cha Mwanzo. Hii ilikuwa baada ya Ibrahimu kumtoa mwanawe Isaka juu ya madhabahu. Nasema kuwa alimtoa kwa sababu lililosalia ni kidogo tu Isaka atolewe kabla ya Mungu kumzuia Ibrahimu. Mungu mwenyewe alihesabu kuwa Ibrahimu amemtoa Isaka kama alivyomwagiza. Katika hilo Ibrahimu alidhihirisha kwamba ana imani katika Mungu na kwamba aliamini kuwa Mungu aweza kumfufua kutoka kwa wafu. Soma hayo kwenye sura ya ya 11 ya kitabu cha Waebrania kuanzia aya hiyo ya 17 hadi 19. Sasa kutokana na tendo la imani la Ibrahimu, sikia jinsi Mungu anavyosema kwenye kitabu cha Mwanzo sura ya 22 aya ya 15 hadi 18, malaika wa Bwana akamwita Ibrahimu mara ya pili kutoka mbinguni akasema, nimeapa kwa nafsi yangu, asema Bwana, kwa kuwa umetenda neno hili wala hukunizuilia mwanao mwanao wa pekee katika kubariki nitakubariki na katika kuzidisha nitauzidisha uzao wako kama nyota za mbinguni na mchanga wa pwani, na uzao wako utamiliki mlango wa adui zao, na katika uzao wako mataifa yote ya dunia watajibarikia, kwa sababu umetii sauti yangu. Wakati huu Mungu alimhubiri Ibrahimu habari njema au Injili, kwa sababu kule kumtoa Isaka ilikuwa picha kamili ya dhabihu atakayotoa Kristo Yesu mwana wake. Japo Mungu alimwachilia mwana wa Ibrahimu, mwanawe mwenyewe hakumwachilia bali alimtoa awe ukombozi na fidia ya nafsi zetu wote. Jina lake libarikiwe na kutukuzwa milele. Jambo la umuhimu atakalo mtume tuelewe ni kwamba Ibrahimu aliitii sauti yake Mungu. Ibrahimu alikuwa tayari kumtoa mwanawe kama Mungu alivyomwamuru na alipomzuia, alikoma kwa matendo yake. Alionyesha imani yake katika Mungu, alimwamini Bwana Mungu na hayo yakahesabiwa kwake kuwa haki. Kuna wengine wanaofikiri kuwa kuna utofauti kati ya asemayo Paulo na Yakobo kumuhusu Ibrahimu. Paulo asema kuwa Ibrahimu alihesabiwa haki kwa imani, naye Yakobo asema hivi kwenye sura ya pili ya kitabu chake aya ya ishirini na moja. Lakini wataka kujua wewe mwanadamu usiye kitu kwamba imani pasipo matendo haizai? Je, baba yetu Ibrahimu hakuhesabiwa kuwa ana haki kwa matendo, hapo alipomtoa Isaka mwanawe juu ya madhabahu? Waona kwamba imani ilitenda kazi pamoja na matendo yake, ya kwamba imani ile ilikamilishwa kwa njia ya matendo yale. Hakika msikilizaji, imani pekee ndiyo yaokoa, lakini imani hiyo siipweke. Kwa lugha nyingine, imani ni lazima kukuelekeza kuwa na matendo au kuzaa matendo. Yakobo kwa msingi huo hakuwa akinena kuhusu matendo ya sheria, bali imani inayozaa matendo. Haiwezekani kusema kuwa matendo yako ya sheria ndiyo ya kuokoa. Kufanya hivyo ni sawa na kuchukua mkokoteni na kuuweka mbele ya punda. Katika maisha ya Ibrahimu twaona kwamba imani yake ilimwelekeza kutenda matendo yanayoambatana. Mungu aona mioyo yetu, ajua iwapo twamwamini Kristo au la. Najua kama sisi ni halisi katika imani yetu au la. Elewa hili mpendwa, kwamba waweza kuwapumbaza watu wa pale kanisani, rafikizo na wengineo, lakini si Mungu. Ombi langu ni kwamba utachagua kwa halisi katika imani yako, nawe ufurahie baraka kamili katika Bwana Mungu wako kwa njia ya Yesu Kristo. Unaposoma kwenye sura ya pili ya kitabu cha Yakobo utaona kuwa mtume huyo alitumia historia ya Ibrahimu kutuonyesha kwamba imani bila matendo imekufa. Baada ya Ibrahimu kumtoa Isaka, Mungu hakumtokea tena sehemu hiyo. Msikilizaji, si ndiyo? Paulo alitumia kutuonyesha kwamba Ibrahimu alihesabiwa haki kwa imani, hasa kwenye kitabu hiki cha Wagalatia. Katika kila hali, Paulo asisitiza kwamba imani ya tosha ili muumini ahesabiwe haki, huku akitoa mfano wake kwenye sura ya 15 ya kitabu cha Mwanzo. Yakobo naye katika kuthibitisha kwamba imani ni lazima iwe na matendo. Atumia mfano wa maisha ya Ibrahimu kwenye sura ya 22. Mungu alijua kwamba imani aliyokuwa nayo Ibrahimu ni halisi, ndiposa alimhesabia haki. Kwa hivyo matendo anayozungumzia Yakobo hayatokani na sheria. Sheria haikuwa imetolewa wakati wa Ibrahimu. Hilo ndilo twafaa kufahamu na kutambua. Tazama aya ya 23 kwenye kitabu cha Yakobo sura ya pili. Neno lasema hivi: maandiko yale yakatimizwa yaliyonena, Ibrahimu alimwamini Mungu ikihesabiwa kwake kuwa ni haki, naye aliitwa rafiki wa Mungu. Yakobo kwenye aya hiyo arudia hilo alilonena Paulo akifuata mfano wa sura ya 15 kwenye kitabu cha Mwanzo, yaani katika mwanzo wa maisha ya Ibrahimu. Kutokana na hayo, ndiposa mtume Paulo asema kuwa Ibrahimu alihubiriwa Injili hasa alipokuwa amekaribia mwisho wa maisha yake ahadi yake. Naamini kwamba umetambua na kuona kuwa, kuwa hakuna lolote linalopingana katika maandiko hayo. Hao mitume wasema neno hilo moja, mmoja angalia chanzo au chimbuko la imani, na mwingine angalia mwisho au matokeo ya imani. Chimbuko au mzizi wa imani ni kwamba imani pekee ndiyo yaokoa, nayo hiyo imani huzaa matendo mema. Kwenye aya ya tisa, hili ndilo neno la basi hao walio wa imani hubarikiwa pamoja na Ibrahimu aliyekuwa mwenye imani. Hawa wanaotajwa hapa kuwa wenye imani ni waumini, nami nataka ufahamu kwamba Mungu huwaokoa wanadamu kwa msingi mmoja na alivyomwokoa Ibrahimu, yaani kwa imani. Mungu alimwambia Ibrahimu aamini kwamba atatenda mambo fulani kwa ajili yake. Leo Mungu atuuliza mimi nawe tumwamini katika hilo alilotutendea tayari katika mwana wake Yesu Kristo. Huyo ndiye alijitoa kwa ajili yetu. Imani ndiyo njia ya Mungu kumwokoa mwanadamu. Tunapogeukia aya ya kumi, maandiko matakatifu yatuambia hivi: kwa maana wale wote walio wa matendo ya sheria wako chini ya laana, maana imeandikwa, amelaaniwa kila mtu asiyedumu katika yote yaliyoandikwa katika kitabu cha Torati ayafanye. Andiko hili mwenzangu, ni nzito kweli. Kwani neno la tuambia kwamba mtu asiyetenda yote yaliyoko kwenye maandiko ya sheria, basi huyo amelaaniwa. Kwa hivyo, iwapo afikiri kwamba Mungu alikuokoa kwa matendo fulani ya sheria uliyotenda wewe, nawe ukakosea katika moja yazo, basi umehukumiwa na kulaaniwa pia. Sheria kama ilivyo haiwezi kuokoa, bali ya hukumu. Sheria haiwezi kukutuza, maana uwezo wake u katika kuhukumu tu. Uzima haumo katika matendo ya sheria bali katika huyo mwana wa Mungu Yesu Kristo. Kisha kwenye aya ya 11 neno la Mungu laendelea kutwambia hivi: ni dhahiri ya kwamba hakuna mtu ahesabiwaye haki mbele za Mungu katika sheria, kwa sababu mwenye haki ataishi kwa imani. Hata kwenye agano la kale, mwenzangu, neno lafundisha kwamba mwanadamu aokolewa kwa imani. Hakuna lolote linalotajia habari za mwanadamu kuokolewa kwa, kwa matendo ya sheria. Kumbuka hili kwamba kitovu cha zile sheria za musa ilikuwa dhabihu musa alifurahia kuona kwamba njia ilikwepo ya taifa la israeli kupata rehema neema na msamaha mbele za mungu habakuki naye asema kwamba mwenye haki ataishi kwa imani yake je imani yako i wapi unapo tafakari hayo hebu twende kwenye aya ya kumi na mbili neno lasema hivi na torati haikuja kwa imani bali atendaye hayo ataishi katika hayo hapa tena twapata andiko muhimu sana. Imani na sheria, msikilizaji, ni kanuni mbili tofauti sana, hasa kuhusu uokovu na jinsi ya kuishi katika maisha haya. Hizi zikinyume moja na nyingine. Iwapo utaishi kwa sheria, basi huwezi kuokolewa kwa imani. Mawili haya huwezi kuyachanganya, ni lazima kuchagua jinsi ya kuokolewa, aidha kwa imani au kwa sheria. Hata hivyo, Mungu amekutahadharisha kwamba usijaribu njia ya sheria maana kwenye njia hiyo ni lazima uishi kwayo, na kama vile ilivyo, hakuna mmoja ambaye ameweza kutimiliza sheria katika kila hali isipokuwa huyo Yesu Kristo pekee. Sheria ndugu msikilizaji, haiwezi kukuokoa sheria itakuhukumu tu. Iwapo wategemea kwamba matendo yako ya sheria ndiyo yatakuhudhurisha mbele zake Mungu, tayari nimekwisha kujulisha kwamba haiwezekani hata kidogo. Maandiko yakataa na pia asili yako ya kata, maana hilo ambalo wataka kutenda lililo jema hauwezi kutenda hilo, lilo usilotaka kutenda ndilo utajipata kwamba watenda hilo. Kwa nini ii hivyo? Ii hivyo kwa sababu wewe nami tuna asili ya dhambi, yani maisha yetu tukiachiliwa mara moja hufuata dhambi kama vile maji hufuata mkondo wake. Kwa hivyo tegemeo katika sheria halipo, tegemeo letu li katika neema yake Mungu na rehema zake, yani, na imani katika Kristo. Kwenye aya ya 13, maandiko yatuambia hivi. Kristo alitukomboa katika laana ya torati kwa kuwa alifanywa laana kwa ajili yetu, maana imeandikwa, amelaaniwa kila mtu aangikwaye juu ya mti. Sheria au torati ilituhukumu, lakini Kristo ametukomboa kwa imani. Je, hili alilotenda Kristo alitenda kwa njia gani? Kristo alitenda hili kwa kufanyika laana kwa ajili yetu. Yaani, adhabu ya mauti na dhambi yetu ilikuwa juu yake. Maana imeandikwa, amelaniwa kila mtu aangikwaye juu ya mti. Sehemu ya pili ya aya hii imenukuliwa kutoka kwenye Agano la Kale. Ninachohitaji ufahamu mwenzangu, ni kwamba wana wa Israeli hawakuangika mtu kwenye mti kama njia ya kuangamiza wahalifu au hao wenye hatia iliyostahili kifo. Njia waliotumia kuangamiza wahalifu ni kwa kuwapiga kwa mawe, ila iwapo tendo ubovu la kuchukiza alikuwa ametenda mtu, maandiko yatuambia hatua za kuchukuliwa, hiyo ni kama ifuatavyo: ikiwa mtu ametenda dhambi ipasayo kufa, akauawa, nawe utamtundika juu ya mti. Mzoga wake usikae usiku kucha juu ya mti, lazima utamzika siku iyo hiyo, kwani aliyetundikwa amelaaniwa na Mungu. Usije ukatia unajisi katika nchi yako akupayo Bwana Mungu wako, iwe urithi wako. Hayo ndiyo wayapata kwenye kitabu cha Kumbukumbu la Torati sura ya 21 mstari ule wa 22 na 23. Kusudi la Mungu kutoa masharti haya kwa huyo aliyeangikwa ni kwa kuwa huyo aliyeuawa kwa kupigwa mawe kwa sababu ya kosa lake na kuangikwa amelaniwa na Mungu. Huenda wajiuliza sasa, Kristo alifanyika lana kwa ajili yetu lini? Je, alifanyika kuwa lana baada ya kutoa mwili huu? Jibu ni la, kwa kuwa alipozaliwa Aliitwa huyo mtakatifu. Habari gani miaka hiyo tusiyoijua lolote kumuhusu? Katika miaka hiyo hakufanya lolote ambalo lilimfanya awe laana. Badala yake, neno latujulisha kwamba alizidi na kuendelea katika kimo akimpendeza Mungu na wanadamu. Huenda wafikiri kwamba alifanyika laana wakati wa huduma yake, lakini pia si wakati huo. Wakati wa huduma yake, Mungu Baba alinena kutoka mbinguni na kusema kuwa huyo ni mwana wake mpendwa wake Anayependezwa naye. Baada ya kuangalia yote hayo, ni lazima iwe kwamba Kristo alifanyika laana pale msalabani. Ndiyo, ni hapo kwenye msalaba, lakini haikuwa katika saa tatu za kwanza, kwa sababu alipojitoa wakati huo hakuwa na wa au ila yoyote. Ni kwenye hizo saa tatu za mwisho ndipo Kristo alifanyika laana kwa ajili yetu. Hapo ndipo maandiko yaliyoko kwenye kitabu cha Isaya sura ya 53 mstari wa pili na kuendelea ulitimia. Hivi ndivyo maandiko yasema katika baadhi ya aya hizo, hiyo ni kwenye aya hiyo ya pili hadi aya hiyo ya sita. Maana alikuwa mbele zake kama mche mwororo na kama mzizi katika nchi kavu, yeye hana umbo wala uzuri, na tumwonapo hana uzuri hata tumtamani. Alidharauliwa na kukataliwa na watu, mtu wa huzuni nyingi, ajuaye sikitiko, na kama mtu ambaye watu humficha nyuso zao, alidharauliwa wala hatukumhesabu kuwa kitu. Hakika ameyachukua masikitiko yetu, amejitwika huzuni zetu, lakini tulimdhania ya kuwa amepigwa, amepigwa na Mungu na kuteswa. Bali alijeruhiwa kwa makosa yetu, alichubuliwa kwa maovu yetu, adhabu ya amani yetu ilikuwa juu yake, na kwa kupigwa kwake sisi tumepona. Sisi sote kama kondoo tumepotea, kila mmoja wetu amegeukia njia yake mwenyewe, na Bwana ameweka juu yake maovu yetu sisi sote. Ndugu msikilizaji, hilo ndilo lilitendeka wakati huo. Kristo kwa kutimiza haya maandiko yaliyoko kwenye kitabu cha Isaya aliuendea huo mti wa mauti na kuufanya kuwa mti wa uzima kwetu. Jina lake libarikiwe, jina lake litukuzwe milele na milele. Amina. Aya ya kumi na nne yaendelea kutuambia hivi kwenye kitabu hiki cha Wagalatia sura ya tatu, ili kwamba baraka ya Ibrahimu iwafikilie mataifa katika Yesu Kristo, tupate kupokea ahadi ya Roho ya Roho kwa njia ya imani. Ndugu yangu, Israeli walikuwa na miaka elfu moja na mia tano ya sheria lakini walishindwa kuishika. Kwenye kitabu cha matendo ya mitume sura ya 15 Petro asema kuwa wao na baba zao hawakuweza kuzishika zile amri, kwani zilikuwa kongwa nzito juu yao na kwao pia. Kwa hivyo aliwauliza wapendwa wale, kwa nini wataka kuliweka kongwa hilo juu ya wanafunzi kutoka kwa mataifa. Kristo alichukua mahali petu ili tupokee hilo ambalo sheria haingeliweza kutupa. Naam, tumempokea Roho ambaye ni kipawa cha pekee katika kizazi hiki cha neema. Kwenye aya ya 15 na hiyo ya 16, neno la Mungu laendelea kutwambia hivi: ndugu zangu, nanena kwa jinsi ya kibinadamu, lijapokuwa ni agano la mwanadamu, hata hivyo likiisha kuthibitika, hakuna mtu alibatilishaye wala kuliongezea neno. Basi ahadi zilinenwa kwa Ibrahimu na kwa mzao wake. Hasemi kwa wazao, kana kwamba ni wengi, bali kana kwamba ni mmoja, kwa mzao wako, yaani Kristo. Hapa mtume atumia mfano wa agano la kawaida kati ya watu, agano la wanadamu, hakuna awezaye kulibatili mara linapothibitishwa. Mungu alimwahidi Ibrahimu kuwa katika yeye ataubariki ulimwengu. Baraka hiyo yatokana na Yesu Kristo ambaye ni mzao wa Ibrahimu. Kristo ndiye alileta uokovu katika ulimwengu huu. Neno hilo uzao lilikuwa na maana ya mmoja, kama ilivyo kwenye sura ya 22 aya ya 18 ya kitabu hicho cha Mwanzo. Kristo akinena, alisema hivi kwenye kitabu cha Injili ya Yohana sura ya 8 mstari wa hamsini na sita. Hebu sikiliza: Ibrahimu baba yenu alishangilia kwa vile alivyoiona siku yangu, naye akaiona akafurahi. Hilo alilokuwa akinena Bwana Yesu Kristo ni hilo ambalo nimetangulia kulitaja lililoko kwenye sura ya 22 aya ya 18 ya kitabu cha Mwanzo. Kisha tunapogeukia aya ya 17, maandiko yasema hivi, nisemalo ni hili: agano lililothibitishwa kwanza na Mungu torati, iliyotokea miaka 430 baadaye, hailitangui hata kuibatilisha ile ahadi. Mungu kulingana na Maandiko, alifanya agano na Ibrahimu, alikuwa amefanya ahadi naye tayari kabla ya sheria ije. Kwa hivyo, miaka 430 baadaye sheria ilipokuja, hapakuwa na lolote la kubadili au kuboresha ile agano ambayo Mungu alifanya na Ibrahimu. Hiyo ni kusema kwamba ahadi hiyo ambayo Mungu alimwahidi Ibrahimu haikubatilishwa hata kidogo. Mungu hawezi kutangua au kuvunja ahadi yake. Mungu alimwahidi Ibrahimu kwamba atampa nchi ile na uzao wake usiyohesabika. Hilo Mungu alitimiza kwa kumpa taifa la Israeli na mataifa mengine kadhaa. Hata hivyo, ahadi ilikuwa kwa huyo Isaka ambaye katika yeye Kristo Bwana wetu alizaliwa. Ni katika Kristo ndipo ahadi kuwa katika Ibrahimu mataifa yote yatabarikiwa ilitimia. Mungu alimwahidi kwamba atamfanya kuwa baraka kwa watu wote, nami nakujulisha kwamba baraka pekee katika ulimwengu wote ni Yesu Kristo. Katika maisha haya haiwezekani upate mazuri, lakini Mungu katika Kristo amekupa lililo zuri, tena la milele. Hakuna kipawa kingine kikuu na hicho cha kipekee alichotoa Mungu kwa ajili yako isipokuwa Kristo. Yesu Kristo ni utimilifu wa ahadi yake kwa Ibrahimu, yaani kuwaokoa wanadamu wote na mzao wake huyo. Mwamini Kristo, nawe utapokea baraka hiyo iliyo kipawa kisicho na kifani. Hebu natuombe. Ewe Mungu tena Baba wa Bwana wetu Yesu Kristo, asante kwa ajili ya kutupa nafasi njema ya kuliangalia neno lako, kulisoma, kujifunza na pia kulisikia. Imani yetu imeendelea kujengeka, tumeendelea kukuwa na kuzidi zaidi, hasa kufahamu kwamba sisi ambao tumemwamini Kristo tumebarikiwa na baraka ambazo Ibrahimu alibarikiwa kwazo. Jina lako libarikiwe milele, jina lako litukuzwe. Bwana, unapotusaidia tuendelee kutembea katika imani, imani aliyodhihirisha Ibrahimu pale mwanzo. Namwombea ndugu yangu msikilizaji, ya kuwa yote tuliyojifunza leo hii yatakaa katika moyo wake na kumsaidia apate kuishi kama vile wewe Mungu wataka aishi, yani kwa imani kwako. Najua kwamba hili utamsaidia kwa sababu umetupa Roho wako kwa njia ya imani, roho wako anayetusaidia katika kila jambo na kutuongoza katika yote yaliyo ya Kristo. Jina lako libarikiwe, jina lako litukuzwe, maana nimeomba haya katika jina la Yesu Kristo aliye Bwana na mwokozi wetu, amen. Rafiki yangu, naamini kwamba umebarikiwa kama vile mimi nimebarikiwa pia, na kutazamia kwenye kipindi kijacho ili tujifunze pamoja na kuendelea kuhimizwa katika imani yetu kwa huyo Mungu wa kweli na Yesu Kristo mwana wake. Na hadi wakati huo, Bwana wetu awe na roho yako na kukuelekeza katika njia zake. Mimi ni mchungaji wako Geoffrey Wanjala Munialo, na neno litaendelea. Shukuru Mungu kwa neno hilo, kwa kuwa tumejengeka kiimani na katika roho. Na iwapo msikilizaji, una jambo lolote unalotaka tujue au ungelipenda kutushirikisha alilofanya Mungu maishani mwako, hebu tuandikie barua ukitumia anwani hii: kwa mtayarishi, kipindi cha Neno, Trans World Radio, sanduku la posta ni 21, 514. Kisha andika kodi namba, nayo ni 5 sufuri 5 Nairobi, Kenya. Ni ombi langu, ndugu mpendwa, utabarikiwa zaidi hasa kwa jinsi umekuwa ukijitoa kufadhili kipindi hiki, na kuhimiza uendelee kufanya hivyo. Tuma hundi au money order kwa Transworld Radio. Hebu tafadhali usitume pesa taslimu kwenye pahasha nakualika kwenye kipindi kijacho ambapo mchungaji Munialo ataendelea kuhudumu kutoka kwenye kitabu hiki cha Wagalatia sura ya 3 aya ya 13 hadi 22. Amani ya Kristo iwe nawe. Mimi ni Pamela Omodo na neno litaendelea.