Ni mimi Pamela Umodo. Hebu kwanza tubarikiwe na wimbo wa ufuatao, kisha Mchungaji Jeffrey Wanjala Munyelo atubariki pia na neno la Bwana. aliyoibeba mwanakondo itamfuata nje alango la mji nitamfuata nje alango aliyefanyika naviukwa msalaba alipoangikwa ameachukua masikitiko yetu, amechitwika huzuni zetu, kacheruhiwa kwa makosa yetu, alichukuliwa kwa maovu yetu, ameachukua sana ndugu msikilizaji kwamba Mungu ametuwezesha kukutana tena. Daima Mungu atutakia mema diposa, ametupa neno lake kwenye Biblia ili kwa yaliyotendeka tupate kujifunza na kuwa na tumaini. Twendelee na mafundisho kutoka kwenye kitabu cha Ayubu. Somo letu latoka kwenye sura ya 34 kuanzia aya ya kwanza hadi sura ya 36 aya ya kwanza. Kumbuka hili kwamba kwa ajili ya muda nitazingatia aya za kimsingi pekee. Kwa hivyo itakuwa jukumu lako, ndugu yangu, kuchukua muda wako na kusoma maandiko hayo ili upate mengi zaidi ambayo Bwana atakufunulia kwa Roho wake Mtakatifu. Karibu. Kama ilivyokuwa kwenye sura ya 33, kwenye sura hii ya 34 tuendelea kumsikiliza Elihu akizungumza kwa mtu wa wakati ule. Ni wazi kwamba huyu Elihu aliongozwa na Roho wa Mungu. Hasa alichokuwa akifanya ni kumtetea Mungu hadi aanze kuzungumza, ilionekana kana kwamba Mungu alihesabiwa kuwa mwenye makosa kwa ajili ya kuruhusu majaribu na shida zimpate Ayubu. Huenda ni kwa sababu ya dhambi kuu iliyokuwa katika maisha ya Ayubu, au iwapo hakuwa na dhambi katika maisha yake, basi haikuwa haki apate majaribu kama hayo. Ilionekana kana kwamba ni lazima Mungu atamwonyesha Ayubu kuwa mwenye dhambi mkubwa, lakini hakufanya hivyo. Iwapo rafikize Ayubu wangalimjulisha Ayubu kwamba yote aliyompata ni njia ya Mungu kuondoa kiburi maishani mwake, basi Ayubu angelijibu kama alivyojibu Samweli, Nena Bwana kwa kuwa mtumishi wako anasikia. Lakini Ayubu alikuwa akijitetea tu, asimwone Mungu akitumia hali hiyo ya kumfikishia mwisho mzuri uliojaa mema na neema. Hakika rehema yake Mungu ilijidhihirisha katika haya yote. Ayubu hakuona hayo. Kwa hivyo hali hiyo ilikuwa kana kwamba yaweza kumpeleka mbali na Mungu. Yatuhitaji, msikilizaji wangu, kutambua kwamba Mungu hufanya kazi katika maisha yetu. Kama waumini, mara nyingi hujipata tumezingatia habari za watu na yale yanayotuzunguka kwa kiwango cha kutomwangalia Mungu na kutembea naye. Yaani, twaishi ndani ya hali zetu ambazo zimetulemea, ili hali yatuhitaji kuishi juu ya hali zetu, maana tuna Mungu. Tunaporuhusu hali zetu kuingia kati yetu na Mungu, basi matokeo huwa kumfungia Mungu nje na mwishowe kukosa uwepo wake pia. Baada ya hapo, huingia katika hali ya wasiwasi mahangaiko, bila ya kuhisi mkono wa Mungu Baba ukiwa juu yetu. Zaidi hukosa saburi, huwa mwenye kulaumu, huku tukiendelea kutanga mbali na kukosa ushirika na Mungu wala kuona mkono wa Mungu katika yote. Yote haya yakitupata, msikilizaji, lengo la Mungu ni kutufikisha hapo tutakapokuwa na moyo uliopondeka na unyenyekevu wa nia zetu. Hapo ndipo Mungu ataka tuwe. Elihu alikuwa wa mwisho katika wanadamu kujaribu kumhudumia Ayubu. Sasa ni lazima Ayubu atapata huduma kamili kutoka kwa Mungu. Hili litakapotendeka, mambo matatu yatatendeka maishani mwake. Kwanza itageuza au kubadili uhusiano wake na Mungu kwa rafiki zake na pia jinsi alivyojitazama mwenyewe. Katika kila hali twahitaji kupata mabadiliko ndani mwetu wenyewe. Mungu atatunidhamisha kwa kusudi hili, maana mwisho tutafikia kuwa wanyenyekevu, watu wanaoenenda na kutembea kulingana na mapenzi yake Mungu. Kadri ya vile tunavyoangalia habari za Ayubu kwenye maandiko haya, ningelipenda ndugu msikilizaji, wewe pia ujitazame mwenyewe na kufikiri hali yako jinsi ilivyo, maana pasipo ya kujitazama mwenyewe utasalia kuwa mtu wa kulaumu, mtu wa kutakabari, mtu aliyejawa na kiburi kwa ajili ya mambo mawili au matatu ambayo yametendeka maishani mwako. Kwenye aya ya kwanza na hiyo ya pili, neno la Mungu lafungua sura hii ya 34 kwa kusema hivi: tena Elihu akajibu na kusema: sikilizeni maneno yangu, enyi wenye hekima tegeni masikio kwangu ninyi mlio na maarifa. Baada ya kuzungumza na Ayubu, sasa Elihu ageukia wale rafikize watatu, naye ana neno kwa ajili yao, ndiposa awaambia wasikilize maneno yake, hao waliosema kuwa wana hekima na pia watege masikio kwake. Maandiko kwenye aya ya tatu hadi sita inayo haya ya kutwambia, kwa kuwa sikio huyajaribu maneno kama vile kaakaa liyonjavyo chakula na tujichagulia yaliyo ya, ya uelekevu na tujue wenyewe yaliyo mema. Kwani Ayubu amesema, mimi ni mwenye haki naye Mungu ameniondolea haki yangu. Nijapo kuwa mwenye haki nimehesabiwa kuwa mwongo, jeraha yangu haiponyeki nijapo kuwa sina makosa. Kwenye maandiko haya jambo nzuri linalojitokeza hapa ni kama vile neno hilo linavyotumiwa, lina habari ya ulimi jinsi inavyoonja na masikio jinsi yanavyojaribu kila neno. Ayubu amekuwa akisema kwamba yeye ni mwenye haki na kwamba haki amenyimwa katika mahakama ya Mungu. Anao ugonjwa ambao haikumpasa awe nao. Mtu huyu alijiona kuwa mwelekevu, huenda bila dhambi yoyote. Tazama aya ya saba ambapo neno la Mungu lasema hivi: Je, ni mtu gani mfano wa Ayubu anywaye mzaha kama maji? Kwa kumtazama Ayubu twaona kwamba alidharau nidhamu ya Mungu kwake. Nia hii ilimwondoa na kumpeleka mbali na Mungu, naye alianza kuzimia chini ya mkono wa nidhamu wa Mungu uliokuwa juu yake. Haifai kuzimia Bwana anapotunidhamisha, msikilizaji, maana yote atendayo Mungu ni kwa kusudi la kukamilisha yaliyo mema katika maisha yetu. Katika hili sina maana kwamba Mungu anapotunidhamisha ni lazima atatumia mambo magumu tu, bali atatumia lolote lile litakalokamilisha kusudi lake, kusudi la kutunidhamisha sisi. Iwe ni katika mema au ni katika mabaya, sehemu yoyote ile Mungu yuaweza kutunidhamisha na kutuelekeza kama inavyotupasa maishani mwetu. Kwenye aya ya nane maandiko yaendelea kutwambia hivi, atembeaye na hao watendao uovu na kwenda pamoja na watu wabaya. Kulingana na Elihu, Ayubu aliungana na waandamanaji nje ya mbingu yu kati ya watendao maovu na kutembea na watu dhalimu, ni kana kwamba alikuwa akitembea na mabango yaliyoandikwa maneno haya: Mungu amekosea, na mimi nina haki, tena ni sawa nami. Nakujulisha kwamba kuna wengi wanaofanya hivi leo hii, yani uwasi dhidi yake Mungu. Kwenye aya ya tisa, ndugu msikilizaji, maandiko matakatifu yaendelea kutwambia hivi kwa kuwa amenena, haimfai mtu lolote kujifurahisha na Mungu. Haya maneno Elihu alimsikia Ayubu akisema, na maneno hayo ni sawa na kusema kuwa amekuwa akimtumikia Mungu kwa tarajio la kupata tuzo, lakini hakulipata. Badala yake alipata majivu tu. Nia hii aliyokuwa nayo Ayubu ndiyo walio nayo wengi wa waumini leo hii, nami ombi langu ni kwamba Mungu atusaidie sana, Mungu atuhurumie ili tusiwe watu ambao twatenda mambo kwa kusudi, kwa kusudi la kutafutiwa kutuzwa au kufanyiwa mambo fulani fulani. Jamani, ni vyema tu kujifurahisha katika Mungu, maana Mungu huyo ndiye thawabu yako kuu, kama vile alivyomwambia Ibrahimu. Je, wataka kingine zaidi kipi isipokuwa kuwa na huyo Mungu ambaye ni muumba wa mbingu na nchi? Kwangu mimi naamini pia kwako wewe, jambo kuu ni kuwa na huyo Mungu. Hebu tuone lililoko kwenye aya ya kumi ambapo maandiko yatuambia hivi: kwa hiyo nisikilizeni, enyi wenye ufahamu, Mungu asidhaniwe kutenda udhalimu, wala mwenyezi kufanya uovu. Elihu aendelea kuwajulisha wote kwamba Mungu hawezi kutenda maovu wala kuhusishwa nayo. Paulo aliuliza swali hili, je, kuna udhalimu kwa Mungu? Hasha! Mpendwa, elewa hili kwamba usemapo kuwa Mungu amekosea, wewe ndiwe mwenye makosa. Haijalishi Mungu atafanya nini, yote ayafanyayo ni haki na sawa. Hana haja ya kuuliza ruhusa kutoka kwetu ili afanye apendalo. Itakushangaza ndugu yangu ni kuambiapo kwamba kuna hao wanaowaachilia watu dhalimu kuwa huru na kufanya kama wapendavyo, lakini wana shida Mungu anapofanya kama apendavyo katika ulimwengu wake aliyouumba. Elewa kwamba Mungu ataendesha ulimwengu huu si kwa mapenzi mengine, bali kwa mapenzi yake na kusudi lake pekee. Aya hiyo ya kumi na moja na kumi na mbili zatuambia yafuatayo: kwani atamlipa binadamu kwa kazi yake, naye atamfanya kila mtu kuona sawasawa na njia zake. Naam, hakika Mungu hatatenda mabaya, wala Mwenyezi hatapotosha hukumu. Hili tulisomalo hapa ni jambo unalohitaji kuliandika kwenye kitabu chako. Mungu hawezi kutenda mabaya wala kupotosha hukumu. Iwapo wataka kurudi kwenye Agano la Kale na kuona kuwa Mungu alikosea kwa kuwaondosha Waamori, basi karibu. Lakini hilo halimfanyi kuwa mwenye makosa. Ni wewe ndiwe uliye na makosa, kwa kuwa mimi najua kwamba Mungu aliwapa watu wale muda wa neema kwa muda wa miaka zaidi ya 400, hawakutubu. Basi akawaondosha, kama atakavyofanya tusipomgeukia. Kwa kawaida kuwaza kwetu huanzia kutoka kwenye ujuzi, kujaribu kufikia kweli. Ndiposa ni wachache sana miongoni mwetu hufikia ile kweli. Bwana Yesu alisema, mimi ndimi kweli. Pilato alipomuuliza kweli ni nini, kweli huyo alikuwa amesimama mbele yake. Twahitaji kufikiria kutoka kwenye kweli kuelekea ujuzi, jambo afanyalo Mungu. Tunapoendelea kwenye aya hiyo ya 13 na 14, maandiko matakatifu yasema hivi ni nani aliyemwagiza kuiangalia dunia au ni nani aliyemwekea ulimwengu huu wote? Kama akimwekea mtu moyo wake, akijikusanyia roho yake na pumzi zake. Jambo lililopo hapa ni kwamba Mungu amjali mwanadamu, na lolote afanyalo afanya kwa mapenzi yake. Hebu sasa twende hadi aya ile ya 31 ambapo maandiko matakatifu yasema hivi: kwani kuna mtu aliyemwambia Mungu mimi nimevumilia kurudiwa ingawa sikukosa. Iwapo Mungu atakurudi, msikilizaji wangu, basi wahitaji kujifunza somo lako na usiendelee kukaa katika njia zako mbaya. Nidhamu lengo lake ni, ni kukuendesha maishani, hasa kukuza uhusiano wako na Mungu. Haiwezekani Mungu kuruhusu lolote kumpata mtoto wake lisilokamilisha kusudi maalumu tena la kumtukuza Mungu. Kwa hiyo iwapo katika kila hali utaonekana kwamba Mungu akunidhamisha na kukurudi hiyo ni kwa ajili ya wema wako ili usipotee. Aya ile ya 32 yasema hivi: nisiyoyaona nifundishe wewe, kama nimefanya uovu, sitafanya tena. Msikilizaji, iwapo umefanya uovu na wajua kwamba kusudi la Mungu katika nidhamu ni wewe uache dhambi hiyo, basi acha dhambi hiyo, jifunze somo. Kwa nini kurudiarudia somo hilo? Walimwengu wamesema kwamba Ujuzi ndiyo mwalimu mwema, lakini mimi nasema kwamba ujuzi, rafiki yangu, utakumaliza ujuzi, utakuangamiza. Ni vyema ujifunze kutokana na wale waliokutangulia, nawe usienende kama walivyoenenda, maana ujuzi unapoanza kukufundisha mara moja, utajipata kwamba umevunjika vunjika vipande vipande. Ndiposa Mungu ametupa neno lake kusudi tujifunze kutoka kwa hayo yaliyotendeka, ili tusije tukafunzwa na huyo mwalimu aitwaye ujuzi. Ikiwa watu wa Sodoma na Gomora walitenda maovu na maovu hayo yameandikwa moja kwa moja, basi tutakuwa wenye busara kutotenda kama walivyotenda. Maana iwapo tutatenda kama yale, ni lazima hilo lililowapata wale wa Gomora, na huenda hata kubwa zaidi ya hilo litatupata sisi maana kama Mungu hakuwasaza wale, je, atatusazaje sisi? Haiwezekani hata kidogo. Ni vyema kujifunza somo letu, ni vyema kujifunza funzo letu, ili tuendelee vyema kama inavyotupasa. Aya ya 33 hadi 35, maandiko yaendelea kutwambia hivi: Je, malipo yake yatakuwa kama upendavyo wewe, hata ukayakataa? Kwani yakupasa wewe kuchagua, si mimi? Kwa sababu hiyo sema uyajuayo watu walio na akili wataniambia naam, kila mtu mwenye hekima anisikiaye huyo. Ayubu amesema pasipo maarifa, na maneno yake hayana hekima. Hili linalosemwa kumuhusu Ayubu laweza kusemwa pia kwa ajili yetu sote. Twanena mengi sana, lakini bila maarifa au hekima. Shahada yoyote ile anapopata mtu haina maana kwamba ana hekima au maarifa. Ndugu yangu ni vyema tuyaangalia yale tuyanenayo, maana tuweza kunena mambo yasiyo na msingi, mambo yasiyoweza kutusaidia, mambo yasiyoweza kutusogeza karibu naye Mungu. Kwa kumalizia sura hii ya 35 maandiko matakatifu yatuambia hivi kwenye aya ya 36 na hiyo ya 37, laiti ayubu angejaribu hata mwisho, kwa kuwa amejibu kama watu waovu, kwani huongeza uwasi juu ya dhambi zake, apiga makofi kati yetu na kuongeza maneno yake kinyume cha Mungu. Elihu hapa anena kuhusu hayo ambayo Ayubu alikuwa ameyanena, na hasa kunena maneno ambayo aliona kuwa ni kinyume cha Mungu. Ndugu yangu, mtu huyu kwa kweli amtetea Mungu. Hebu tuingie kwenye sura ya 35, tukisoma aya ile ya 9 hadi 16, ambapo neno la Mungu lasema hivi: kwa sababu ya wingi wa jeuri wao hulia walilia msaada kwa sababu ya mkono wa wakuu, wala hapana asemaye, yuko wapi Mungu muumba wangu, awapaye nyimbo wakati wa usiku, atufundishaye zaidi ya hayawani wa nchi, na kutufanya wenye hekima kuliko ndege za angani? Hulia huko, lakini hapana ajibuye, kwa sababu ya kiburi cha watu waovu. Hakika Mungu hatasikia ubatili, wala mwenyezi hata uangalia; sembuse usemapo wewe ya kuwa humwangalii hiyo dawa ii mbele yake, nawe wamngojea. Lakini sasa, kwa sababu yeye hakukujilia katika hasira zake, wala hauangalii sana unyeti, ndiposa Ayubu hufunua kinywa chake kwa ubatili, huongeza maneno pasipo maarifa. Maneno haya yote ni maneno ambayo Elihu ayanena, maneno ambayo ni ya ajabu sana. Asema kwamba Mungu ndiye hutupa nyimbo usiku. Hakika mahala pa furaha ni kwa Mungu pekee. Mtume Paulo aandikapo kwenye kitabu cha Waefeso sura ya kwanza mstari wake watatu asema hivi: abarikiwe Mungu na Baba wa Bwana wetu Yesu Kristo. Je, neno hilo baraka lina maana ya nini? Lina maana ya kuwa heri au furaha. Mungu ana furaha daima, na hilo ndilo atutakia. Musa alipotelemka kutoka mlimani, uso wake uling'aa, maana msamaha wa dhambi ulikuwepo kwa ajili ya watu wale sadaka kwa ajili ya dhambi ilikuwepo na Mungu atakuwa na uhusiano na watu kwa msingi wa neema yake. Yohana aandika na kusema hivi kwenye sura ya kwanza ya waraka wake wa kwanza, mstari wa nne: na haya twayaandika ili furaha yetu itimizwe. Ni Mungu tu ndiye awezaye kukupa furaha, ndugu yangu. Furaha na amani haiwezi patikana kwingineko ila kwake pekee. Elihu alikuwa amejifunza jambo hili tayari, nami naamini kwamba wewe pia utajifunza jambo hili tutakapomaliza kumsikiliza Elihu. Mungu ataingia kwa upepo wa kisulisuli juu ya Ayubu na kutoka kwenye upepo huo Mungu atazungumza naye. Ni katika hali kama zile ndipo Mungu hutunenea amani kwa nafsi zetu. Mwenzangu, tusiruhusu hali zitenge nafsi zetu na Mungu wetu, maana Mungu ndiye atufaa siku zote. Hebu tugeukie sasa sura ya 36 inayoendeleza maneno ya Elihu. Mada ya sura ya 36 ni kuhusu Mungu aliye mwalimu mkuu. Neno la sema hivi kwenye aya ya kwanza, tena Elihu akaendelea na kusema. Elihu kwenye maandiko haya aendelea kunena kwa niaba ya Mungu. Mungu tunayemjua ni wa milele, nasi hatuna majibu kwa maswali yote. Kwa hivyo itakuwa vyema kumwamini na kumtumai katika kila hali. Jambo kuu katika haya yote ndugu yangu ni kuona jinsi Elihu alivyokuwa akinena, hasa kwa habari yake Mungu, kunena maneno yake Mungu na kunena jinsi ambavyo inamfaa mtu kujiangalia. Yamfaa mwanadamu kujiangalia siku zote katika hali yake kamilifu, kwamba yeye ni mwenye dhambi na msaada, ana uhitaji kwa ajili ya Mungu kumsaidia katika maisha yake. Mpendwa, hakuna lolote uwezalo kufanya ili uweze kuhesabiwa haki mbele zake Mungu isipokuwa kumwamini huyo Yesu Kristo aliyefanyika dhambi ili sisi tunaomwamini tufanyike haki kwake Mungu. Lolote utakalotenda, utakalodai kuwa ni haki yako mbele za Mungu, basi mara moja hapo wewe utakuwa umepoteza kikamilifu. Mtegemee Mungu katika maisha yako, mwandame siku zote maana yeye tu ndiye awezaye kukufanya kuwa haki mbele zake, wala hakuna mwingine awezaye kufanya hivyo. Naamini kwamba jambo hili walipata kwa usawa kabisa, na utafanya kila liwalo kumwamini huyo Yesu Kristo mwana wake ili uhesabike haki mbele zake Mungu. Natuombe. Ewe Mungu tena baba wetu, twakushukuru kwa ajili ya siku hii uliyotupa, nakushukuru kwa ajili ya ndugu yangu msikilizaji kwa kuwa umemwezesha awe pamoja nami katika mafundisho ya neno lako, neno lako ambalo ni taa ya miguu yetu na uzima katika maisha yetu. Naomba kwa ajili ya maisha yake, ya kwamba anapotembea na wewe, mambo yanapomkumba, asije akajiwazia kwamba wewe ni dhalimu, maana wewe hauwezi kuhusishwa na udhalimu wowote ule. Sisi wanadamu ndiyo tumejawa dhambi, ndiyo tumejawa na uovu, njia potofu zi ndani yetu, na kwa hiyo twahitaji kukutegemea tu, ili tuweze kutenda yale yanayotupasa, hasa kutembea kwa unyofu mbele zako wewe mwenyewe, utushikapo mikono yetu kwa njia ya mwana wako Yesu Kristo. Najua kwamba kutokana na hili tulilojifunza, Bwana utamsaidia mpendwa apate kutembea kama anavyostahili akijiona kwa hali ya uhalisi ya kwamba anakuhitaji wewe daima siku zote, kwa kuwa wewe ndiwe furaha yake, wewe ndiwe amani yake, wewe ndiwe kimbilio lililo imara kwake. Haya, najua kwamba utamtendea na utamsaidia aendelee kuwa kwa jinsi hiyo, akikuwa kwa uhusiano nawe, maana nimeomba katika jina la Yesu Kristo aliye Bwana na Mwokozi wetu, amen. Naamini katika yote, ndugu msikilizaji, umebarikiwa viwavyo na ya kwamba Bwana Mungu atazidi kukufundisha na kukuelekeza kama inavyostahili. Soma neno lake, omba kaa katika ushirika na watu wa Mungu na ushirika pamoja na Mungu, nawe utabarikiwa milele. Na hadi tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho, na kutakia neema na fadhili na baraka zake Bwana, mimi ni mchungaji wako Geoffrey Wanjala la Munialo, na neno litaendelea. Fikia hapo, msikilizaji wangu, najua kwamba baraka umezipokea na lengo lako ni kulitii neno hili la Mungu katika kila njia. Kabla ya kukuaga, kuna hili ambalo nataka ufahamu, nalo ni kwamba waweza kuwa mshiriki katika kudhamini kipindi hiki ambacho ninaamini kimekuwa cha baraka maishani mwako. Ni hicho tu ambacho uko nacho ndicho Mungu atakuagiza utoe kwa ajili ya kuliendeleza neno hili basi toa naye, Mungu atakubariki maishani mwako. Nami hapa kwa niaba ya Transwar radio Kenya na kushukuru sana kwa hilo ambalo utalitenda. Tafadhali usitume pesa taslimu na kuomba, tafadhali tumia hundi au mani oda na uiandike kwa Transwar radio Kenya, kisha uitume kwa anwani ifuatayo. Sanduku la posta ni 21514, Nairobi, kisha uandike code number ambayo ni 00505, Kenya. Nitarudia tena, Transworld Radio, sanduku la posta ni 21514, Nairobi, kisha uandike code number ambayo ni 00505, Kenya. Asante sana ndugu msikilizaji, kwa kuwa pamoja nasi, na iwapo una swali au pendekezo, tafadhali utumie anwani hiyo hiyo ambayo nimekupa. Hebu tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa mibaraka zaidi. Ni mimi mtayarishi wa kipindi hiki Pamela Omodo nikikwaga kwa heri, na neno litaendelea.