Msikilizaji mpendwa na karibu katika kipindi hiki cha Neno. Mimi Pamela Umodo, nina furaha sana kwamba tumekutana tena kwenye kipindi hiki ili tubarikiwe pamoja. Mafundisho yetu yatoka kwenye kitabu cha Ayubu kwenye sura ya kumi na sita na hiyo ya kumi na saba. Mchungaji atazingatia aya za kimsingi tu, lakini kwa sasa tuwapokee hawa waimbaji ili watubariki kwa wimbo huu. Shukuru Mungu aliye Baba wa Bwana wetu Yesu Kristo kwa fursa nyingine ya kujumuika nawe kwenye kipindi hiki cha Neno. Najua kwamba umejiandaa kwa ajili ya mafundisho ya leo yanayotoka kwenye kitabu cha Ayubu. Somo letu li kwenye sura ya 16 na hiyo sura ya 17. Kwenye sura ya 15 Elifazi alimjibu Ayubu kwa maneno yenye kanuni ya kweli, lakini hakuna alilonena lililomsaidia Ayubu katika hali yake. Sasa Ayubu amjibu Elifazi kwenye sura hii ya 16 na hiyo ya 17. Kitabu hiki, ndugu msikilizaji, ni kama mjadala, kwani twasikia upande mmoja, kisha twasikia upande wa pili ukijibu. Hili halikufaa kuwa hivi, kwani watu hao walifikia ili kumfariji Ayubu, lakini mwishowe walikuwa na hoja za kujadili tu. Walichotazamia sana rafikize Ayubu ni kumshinda katika mijadala hiyo, lakini ushindi huo haukuwa karibu nao. Mwishowe Mungu ataingilia kati na kuzungumza na hilo, ndilo ayubu alitamani sana. Elifazi alikuwa ameucheza muziki wake wa zamani, yaani mtu wa ndoto na maono huyu. Iwapo utataka kumwita mtu wa kiroho ni sawa. Dai lake ni kwamba ana siri asizokuwa nazo mtu mwingine. Lakini sasa hebu tumsikie Ayubu. Neno la Mungu lasema hivi kwenye aya ya ya kwanza na ya pili ndipo Ayubu akajibu na kusema Nimesikia maneno mengi mfano wa hayo, ninyi nyote ni wafariji wenye kutaabisha. Ayubu baada ya kumsikiliza Elifazi amwambia kwamba hakuna lolote jipya alilomwambia. Zaidi awaita wao kuwa wafariji wenye kutaabisha. Lengo lao kumwendea Ayubu ilikuwa kumfariji, lakini walibadilika na kuwa watu wa mjadala tu, na kila mmoja alipomalizia zamu yake ya kuzungumza, Ayubu alimjibu viwavyo. Aya ya tatu yasema hivi: Je, maneno yasiyo faida yatakuwa na mwisho au kuna nini kinachokukasirisha hata ukajibu? Hakika ayubu alikuwa amechoshwa na maneno ya watu hawa. Maneno yao yalikuwa matupu, maana hayakuwa ya msaada kwake. Ni sikitiko kwamba kuna mahubiri mengi yaliyo kwa jinsi hiyo. Nyingi yazo hazitoki kwenye neno la Mungu, kwa hivyo Roho wa Mungu hawezi kuzitumia. Ujumbe wowote au mahubiri yasipovuviwa Roho wa Mungu humtaabisha asikiaye na ndivyo ilivyo kwa habari ya nyimbo ziimbwazo na mengi yafanyikayo katika shirika nyingi za watoto wa Mungu. Ni Roho ndiye huleta uzima katika ibada na si maneno ya ufasaha au maneno yaliyopangika. Sikiliza hili lililoko kwenye aya ya nne, ambapo neno la Mungu laendelea kutwambia hivi: mimi nami ningeweza kunena kama ninyi, kama roho zenu zingekuwa mahali pa roho yangu, ningeweza kutunga maneno juu yenu na kuwatikisia ninyi kichwa changu. Hapa Ayubu awajulisha rafikize kwamba iwapo wao wangelikuwa katika hali yake, basi angeliwashutumu kama walivyomfanyia Paulo. Kwenye kitabu cha Wagalatia sura ya sita aya ya kwanza asema hivi kuhusu mambo kama haya, ndugu zangu, mtu akigafilika katika kosa lolote, ninyi mlio wa roho mrejezeni upya mtu kama huyo kwa roho ya upole, ukijiangalia nafsi yake, usije ukajaribiwa wewe mwenyewe. Ndugu au dada anapogafilika usiende kumhubiria au kujadili naye, bali kwa roho ya upole tafuta kumrejeza. Bwana Yesu alitufunza hilo alipowatawadha wanafunzi wake miguu, naye aendelea kufanya hivyo hata sasa. Hiyo ndiyo hekima. Wewe nami msikilizaji, tunapoungama dhambi zetu, yeye ni mwaminifu na wa haki, hata atuondolee dhambi zetu na kutusafisha na udhalimu wote. Hayo ni maandiko yaliyoko kwenye sura ya kwanza ya waraka wa kwanza wa Yohana, aya ya tisa. Iwapo utakwenda kutawadha miguu ya awayi yote, ni lazima utapiga magoti pale, hautakuwa juu yake wala hutamnyoshea kidole na kumhubiria. Hiyo ni tofauti sana na kujadili swala lolote na mtu. Ni huzuni kwamba rafikize Ayubu walipofika kwake hawakuwa na hoja kama hiyo, bali walifika na kujikweza juu yake. Akitambua mioyo yao jinsi ilivyokuwa, awaambia kwamba wangelikuwa katika hali yake Angeliwashutumu pia. Aya ya tano yasema haya, lakini ningewatia nguvu kwa kinywa changu na utuzo wa midomo yangu ungetuliza. Japo walimshutumu Ayubu, Ayubu awaambia kwamba angeliwaendea kwa njia tofauti iwapo angelikuwa katika hali kama yake. Asema kwamba angelitafuta kuwahimiza, kuwatia moyo na kuwafariji; angelitaka kutawadha miguu yao ili ushirika urejezwe. Hilo ndilo walipaswa kufanya, lakini hawakufanya. Mtoto wa Mungu, ni vyema lengo lako katika lolote lile, hasa uhusiano wako na watoto wa Mungu, uwe kwa jinsi hiyo: kutafuta kuwatia nguvu, kutafuta kuwahimiza na kuwafariji katika hali yao. Roho wa Mungu uliye naye atakusaidia kutenda yote hayo, maana yeye ndiye mfariji wetu. Pia tunapoendelea kwenye aya ya sita hadi nane, neno la Mungu lasema hivi nijapokuwa nanena huzuni yangu haitulizwi, nijapo kuwa najizuia, nimepunguziwa kitu gani? Lakini sasa amenichokesha, jamii yangu yote umeifanya ukiwa umenishika sana, ni ushahidi juu yangu na kukonda kwangu kwaniinukia kwanishuhudia usoni pangu. Ayubu katika kila hali hakusaidika hata kidogo kwa yote walionena rafikize, na hata wakamfanya kuzeeka. Aendelea kusema hivi kwenye aya ya tisa hadi kumi na moja. Amenirarua katika ghadhabu zake na kunionea, amesagasaga meno juu yangu, mtesi wangu hunikazia macho makali. Wamenifumbulia vinywa vyao, wamenipiga shavuni kwa kunitukana, hujikutanisha pamoja juu yangu. Mungu amenitia kwa hao wapotovu na kunitupa mikononi mwao waovu. Watu hawa waliodai kuwa rafikize Ayubu walimfanya awe kama adui. Na je, wajua kwamba kuna Wakristo wa namna hiyo? Yani waweza kuwa wabaya hata kuliko watu wasio waumini. Rafiki, hakuna kitu kibaya ulimwenguni na mtu mbaya kama Mkristo anapokuwa mbaya kwa sababu ya maneno yao. Ayubu aliwaweka rafikize katika daraja moja na watu wasiomjua Mungu. Walifikiri kuwa wamwakilisha Mungu, na katika dhana hizo walimshutumu Ayubu kwa yale wasiyoyajua. Aya ya kumi na mbili yasema hivi: nilikuwa katika raha, naye akanivunjavunja nam amenishika shingo na kuniponda tena, amenisimamisha niwe shabaha yake. Kwa maneno haya, Ayubu alitambua kuwa Mungu ameruhusu yote kutendeka jinsi yalivyo. Mungu alikuwa amemshika shingo na kumpondaponda. Aya ya 13 na 14, aendelea kusema yafuatayo: wapigaji wake wa mishale hunizingira kotekote, kote, hunipasua viuno vyangu, asinihurumie, nyonga zangu amezimwaga juu ya nchi hunivunja kwa uvunjifu juu ya uvunjifu, hunishambulia mfano wa jitu shujaa. Nimeshona nguo ya magunia juu ya mwili wangu, na pembe yangu nimeidhili uvumbini. Picha atupaye ayubu hapa ni kana kwamba mungu amekuwa jitu kwake, naye amemponda kwa miguu yake. Hakika mtu huyu alikuwa amepigika tosha, yaani alikuwa katika hali mbaya sana, hali ambayo hata mwenyewe hakujifahamu. Aya ya kumi na tano na kumi na sita zaendelea kutuambia hivi, nimeshona nguo ya magunia juu ya mwili wangu, na pembe yangu nimeidhili uvumbini. Uso wangu umeharibika kwa kutoa machozi, na giza tupuli katika kope zangu. Je, kutokana na maandiko haya waona jinsi ayubu alivyokuwa karibu na kufa? Mtu huyu alitamani kufa, lakini ni kana kwamba alikwepa mauti. Alisimama katika mlango wa mauti siku zote alipokuwa katika majaribu yake. Nadhani alifikiri na kuona kwamba wakati wowote wa ule yuwaweza kufa. Mtu huyu alikuwa mgonjwa mgonjwa, kwelikweli aya ya kumi na saba yasema haya, ijapokuwa hapana jeuri mikononi mwangu na kuomba kwangu ni safi. Msikilizaji, hapa twaona na kupata hilo lililokuwa katika moyo wa Ayubu na maisha yake ambalo lilihitaji kushughulikiwa. Rafikize hawakumweleza ajione kama alivyo, ila walimfanya awe na roho ya kujitetea na kuona kuwa hana hatia. Mara alipoanza kujitetea, basi lawama alizitupa kwake Mungu. Ayubu alijitangaza kuwa mwenye haki badala ya Mungu aliye haki. Yote haya yalitokana na waliotenda rafikize Ayubu walioshindwa kumwelekeza ajipambanue mwenyewe. Mara mtu anapoanza kujitetea kwa habari ya haki yake, huingia hapo ambapo Yohana aandika na kusema hivi, tukisema kwamba hatuna dhambi twajidanganya wenyewe, wala kweli haimo mwetu. Tukisema kwamba hatukutenda dhambi, twamfanya yeye kuwa muongo, wala neno lake halimo mwetu. Hayo ni maandiko yaliyoko kwenye waraka wa kwanza wa Yohana sura ya kwanza mstari wa nane na kumi nam. Tunapodai kuwa hatuna hatia, basi humlaumu Mungu kwa yanayotendeka. Dai kama hilo humfanya anenaye kuwa hakimu na Mungu kuwa mshtakiwa mwenye hatia na dhalimu. Hili kuna wengi ambao wamelifanya tayari, yani kumhesabia Mungu kuwa amekosa kwa sababu jambo fulani limempata katika maisha yake. Ayubu alifanya hili, maana asema kuwa hakuwa na hatia ya mikononi mwake na kuomba kwake safi. Kwa kunena hivyo mara moja, ina maana kwamba Mungu amekosa kwa kuruhusu kama hayo kumpata. Mpendwa, naamini hutafanya au kusema kama hayo, kwani haiwezekani tusiwe na hatia kwa njia moja au nyingine na kwa habari ya sala au maombi ni kwa jina la Yesu Kristo tu ndiyo Mungu husikia maombi na kuyajibu. Sisi wenyewe hatuna la mkononi. Kwenye aya ya 18 Ayubu atumia lugha ya ajabu akisema hivi: E nchi, usiifunike damu yangu na kilio changu kisipate mahali pa kupumzika. Hili tulisomalo hapa la tukumbusha habari ya damu ya Habili. Damu ya Habili ilimlilia Mungu, naye Ayubu alifikiri kuwa damu yake pia itamlilia Mungu. Auliza nchi isiifunike damu yake. Nami ningelipenda kukujulisha kwamba Mungu hawezi kufunika damu hasa, aiona ile damu ya Yesu Kristo unapokana aliyokutendea pale msalabani. Neno laendelea kutwambia hivi kwenye aya ya 19: hata sasa, tazama, shahidi wangu yuko mbinguni, na huyo atakaye nidhamini yuko juu. Maandiko ndugu msikilizaji, yafunza kwamba Mungu huyaandika yote tuyatendayo. Sijui habari yako, lakini mimi singelipenda kuiona rekodi inihusuyo aliyoandika Mungu. Hata hivyo, namshukuru Mungu kwamba damu ya Yesu Kristo imefuta yote niliyotenda na Mungu amenihesabia haki kwa imani katika Kristo. Ni ombi langu kwamba ndivyo ilivyo kwako pia. Maandiko haya tuyasomayo hapa, twaona kwamba Ayubu asema kuwa ushahidi wake u mbinguni na yakuwa atakayemthamini yuko huko juu. Hilo ni jambo ambalo lanifurahisha, maana mimi pia nafahamu kwamba ushahidi wangu uko mbinguni, nayo hiyo ni damu ya Yesu Kristo, na pia mdhamini wangu yuko naye, huyo ni Kristo Yesu. Ndugu yangu, nakwambia, iwapo umemwamini Kristo, wewe unaye shahidi na unayemthamini ambaye kwa uthamini wake utaingia mbele za Mungu bila hofu yoyote ile. Mungu akusaidie, Mungu akuwezeshe ufahamu hili na ulipokee hili . Iwapo hujamwamini huyo ambaye wamhitaji awe shahidi wako na pia mdhamini wako mbele zake Mungu, huyo ndiye neno la twambia kwamba alipokuja hapa ulimwenguni, alikuja kwa wale walio wake, lakini walio wake hawakumpokea, bali wote waliompokea aliwapa uwezo wa kufanyika watoto wa Mungu, hao ndio waliaminio jina lake. Huyo tu ndiye alitoa maisha yake yawe fidia ya wengi. Aliutoa uhai wake ili wote wanaomwamini wahesabiwe kuwa na haki mbele za Mungu. Kwa lugha nyingine, wapokee haki yake Mungu. Je, wewe umeipokea haki ya Mungu? Haki ya Mungu, msikilizaji, hautaipata kwa njia nyingine yoyote ile. Si kwa matendo yako, si katika dini yako, bali ni kwa kumwamini Yesu Kristo ambaye amefanyika kwetu hekima, maarifa na haki ya Mungu kwetu. Tunapogeukia aya ya ishirini, neno la Bwana lasema hivi: rafiki zangu hunidharau, lakini jicho langu humwagia Mungu machozi katika majaribu yake. Rafiki hao waliokuwa wakimzunguka na wote waliokuwa rafiki zake walimdharau, walimwona kuwa mnafiki na mwongo. Yote hayo walitenda kwa kuwa hawakumjua yeye, hawakumjua Mungu wala hawakujijua wenyewe, sembuse kujua yaliyokuwa yakitendeka. Sasa sikiliza hili lililoko kwenye aya ya ishirini na moja. Neno la Mungu lasema hivi, laiti angemtolea mtu hoja mbele ya Mungu amtetee na mwanadamu mbele ya jirani yake. Hiki ni kilio kingine kutoka kwa Ayubu. Jamani, yabariki vipi kujua kwamba tunaye mwombezi, tuna mtetezi wetu, tuna shahidi wetu, tuna huyo anayetuthamini na kutuwakilisha mbele zake Mungu. Huyo ndiye ameshughulikia kila kitu kinachohusu uhusiano wetu na huyo mungu mungu mtakatifu mungu anayeogofya mungu mmoja mungu wa kweli mungu wa pekee na kwa habari ya huyo mungu na mwanadamu mtume paulo anena habari zake akisema hivi kwenye kitabu cha timotheo wa Kwanza, sura ya pili mstari wa tano kwa sababu mungu ni mmoja na mpatanishi kati ya mungu na wanadamu ni mmoja mwanadamu kristo yesu rafiki huyu mpatanishi ataka kukupatanisha na Mungu na kuwa mtetezi wako, iwapo hujamuitia. Baada ya kuona hayo, hebu sasa tugeukie sura ya 17, neno la tuambia hivi kwenye aya ya kwanza: roho yangu imezimika, siku zangu zimekoma, kaburi hii tayari kunipokea. Mtu huyu Ayubu alikuwa katika hali mbaya sana, na hata akaona kuwa kaburi lake lilikuwa tayari. Asemacho hapa ni kwamba mguu wake mmoja kwenye kaburi na mwingine umekanyaga magamba ya ndizi mbivu. Alijiona kuwa mfu ingawaje hakuwa amekufa. Hakika mtu huyu alikuwa katikati ya mahala pagumu na mwamba mgumu sana. Wengi ndugu msikilizaji, wanapofikia mahali kama pale, wao huamua kwamba ni afadhali wafe, lakini Ayubu ataendelea kumtegemea Mungu na kumtegemea kwamba atamuokoa. Kwenye aya ya pili Neno hili la Mungu lasema hivi: ni kweli wako kwangu wenye kufanya dhihaka, jicho langu hukaa katika kunifanyia uchungu kwao. Ayubu alikuwa katika hali ngumu sana, lakini rafiki zake waliendelea kumdhihaki. Alikuwa anaugua, lakini walikuwepo hao walioendelea kumcheka. Hao waliofikia kumfariji walijadili hali yake na kumshutumu kwa mashutumu makali sana, lakini ya uongo. Na kwa hili linasema kwamba kuna uwezekano kwa waumini yani Wakristo kuwa na maneno yanayowashutumu wasioamini kwa kiwango cha kutokuwa msaada kwao. Twahitaji kutambua kwamba kuna wakati wa kutumia maneno magumu na makali na kuna wakati wa kutoyatumia maneno kama yale. Mungu atanena maneno makali sana kwa Ayubu na pia atamfariji. Mungu atamsaidia na kumrejeshea hali yake tena. Ni vyema kumjua Mungu kama Mungu wa haki katika hukumu zake na pia ni mwingi wa rehema na neema na fadhili kwa viumbe vyake. Kisha kwenye aya ya tatu hadi tano neno la Bwana lasema hivi: nipe rehani basi, uwe thamana kwa ajili yangu kwako wewe mwenyewe. Kuna nani atakayeniwekea thamana? kwani mioyo yao imeificha ufahamu, kwa hiyo hutawakuza awafitinie. Rafiki zake wawe mawindo, hata macho ya wa watoto wake yataingia kiwi, ingawaje rafikiza walimshika mkono hakutaka kuhadaiwa kwa maneno. Alichojua ni kwamba yu katika kitanda cha mauti yake. Halafu kwenye aya ya 6 hadi 16 hili ndilo twalipata. Hebu sikiliza nawe na sikiliza kwa umakini. Amenifanya niwe simo kwa watu, nimekuwa mwenye kuchukiwa kwa wazi. Jicho langu nalo limekuwa giza kwa sababu ya majonzi, na via vyangu vyote vimekuwa kama kivuli. Walekevu atayastajabia hayo, na asiye na hatia atajiamsha juu ya mpotovu. Lakini mwenye haki ataishika njia yake, naye mwenye mikono safi atazidi kupata nguvu. Lakini rudini ninyi nyote, njoni sasa, wala sitampata mtu mwenye hekima kati yenu. Siku zangu zimepita, makusudi yangu yamevunjika, hata hayo niliyo nayo moyoni mwangu. Wabadili usiku kuwa mchana, wasema mwanga u karibu kwa sababu ya giza. Nikitazamia kuzimu kuwa nyumba yangu nikitandika malazi yangu gizani. Ikiwa nimeuita uharibifu, wewe u baba yangu, na kuliambia bu, wewe u mama yangu na umbu langu. Basi tumaini langu li wapi? Na tumaini langu ni nani atakayeliona? Litashuka kwenye makomeo ya kuzimu, itakapokuwapo raha mavumbini. Kwa sababu ya majaribu yaliyompata Ayubu na mashaka yake, Ayubu alidhani kwamba hataondoka katika majivu yale. Hapo ndipo kitanda chake cha mauti Uharibifu ulikuwa karibu naye kuliko wazazi wake, japo wao ndiyo walimzaa. Mauti yalikuwa karibu sana kuliko awaye yote. Mwili wake uliokuwa waugua tena umechoka ulikuwa tayari kuyarudia mavumbi ilikotoka. Mpendwa, huenda umefikia hali kama hiyo, lakini wewe una ufahamu kwamba kuna huyo mpatanishi awezaye kukupatanisha na Mungu na pia awezaye kukufadhili na kukuwezesha kuyashinda yote yanayokukabili. Huyo aliyeshinda mauti na kifo ndiye mwokozi wako, ndiye mwenye kukuwekea thamana, naye pia ndiye akupendaye upeo. Kwa hivyo mtegemee katika maisha yako, mwamini katika maisha yako, nawe utaona utofauti mkubwa sana utakaokuwepo katika maisha yako. Ayubu alikuwa na shauku la kumpata kama huyo lakini, wewe umebarikiwa, maana Yesu Kristo yu karibu nawe, tayari kukufariji katika kila hali. Mtumaini basi kwa kuliitia jina lake, nawe utaokolewa na kupatanishwa na Mungu. Hatua utakayochukua sasa ya kumwamini Kristo ndiyo wokovu, amani, tumaini na faraja yako ya milele. Naamini kwamba hilo umelipokea sawa kabisa, na ya kuwa utayazingatia niliyokwambia na kuyatafakari na kuchukua hatua ya kutenda. Hebu natuombe. Mungu mtakatifu, Mungu wa Israeli, nakushukuru kwa ajili ya muda ambao umetupa Bwana. Tazama, kuna mengi ambayo tumejifunza kutokana na yaliyotendeka katika maisha ya mtumishi wako Ayubu, nasi twa kushukuru ya kuwa tumezaliwa katika kizazi hiki kusudi tupate kujifunza kwa hayo yaliyotendeka namwombea ndugu yangu msikilizaji, ya kwamba iwapo amekuwa katika hali ngumu, iwapo amepitia katika mambo ambayo yamemfanya kana kwamba afikie mahali pa kukata tamaa, ewe Bwana, mwinue kutoka mahali pale, kwa ufahamu kwamba hujamwachilia wala hujamtupilia mbali. Najua kwamba kwa Roho wako Mtakatifu, hili ndilo utakalolitenda ili ndugu yangu msikilizaji anapoona jinsi umempa nguvu na kumpitisha katika yote na hata kumwinua na kumweka mahali pa juu, mahali pa salama, atalitukuza jina lako katika maisha yake. Najua kwamba hili utalitenda kwa sifa na utukufu wa jina lako, maana nimeliomba katika jina la Yesu Kristo aliye Bwana na Mwokozi wetu Amen. Ndugu msikilizaji, naamini kwamba mafundisho haya yamekufaa sana katika maisha yako. Langu ni kukuhimiza tu ya kuwa wahitaji kuendelea kumtegemea Mungu hata kama watu watakucheka au kukufanyia dhihaka katika imani yako, wewe endelea kumtumaini Mungu, endelea kujua kwamba yeye aliyekuita ni mwaminifu na kazi aliyoianzisha maishani mwako ataikamilisha, maana yeye hafanyi kazi nusunusu. Neema yake iwe pamoja nawe na kukuwezesha katika kila jambo huku Roho wake Mtakatifu akiwa pamoja nawe na kukuelekeza katika kweli yote, kweli ambayo itakuweka huru na kukupa amani maishani mwako. Na kufikia hapo naomba tukutane tena kwenye kipindi kijacho ili tuendelee kubarikiwa zaidi, na hadi wakati huo, ni mimi mchungaji wako Jofri Wanjala Munialo, na neno litaendelea. tumai kwamba umebarikiwa na iwapo una changio lolote kwa maoni au maswali basi wasiliana nasi kwa kutuandikia barua ukitumia anwani hii kwa mtayarishi kipindi cha neno transworld radio sanduku la posta 21514 kisha andika kod namba ambayo ni 00505 nairobi kenya pia waweza kutuma money order au hundi kwa Transworld Radio ili ufadhili kipindi hiki. Tumia anwani niliyokupa ili ipate kutufikia. Kwenye kipindi kijacho, mchungaji ataendelea na mafundisho kutoka kwenye sura ya 18 aya ya kwanza hadi sura ya 20 aya ya tatu ya kitabu hiki cha Ayubu. Usikose kuungana nasi wakati huo. Mimi ni Pamela Umodo, na neno litaendelea.