Jina la Bwana, ndugu msikilizaji, kwa ajili ya kupata fursa nyingine ili tushiriki pamoja neno la Bwana katika kipindi hiki cha neno. Jina langu ni Pamela Omwodo. Mchungaji Jeffrey Wanjala Munielo atafunza kutoka kwenye kitabu cha Wafalme wa Pili sura ya pili, aya ya 23, hadi sura ya 4 aya ya 44. Hiyo ni baada AIC Jeriko ya AIC Jeriko kwaya kutuletea wimbo ufuatao. Salimu ndugu mpendwa katika jina la Bwana na Mwokozi wetu Yesu Kristo. Moyo wangu umejaa shukrani kwa Mungu Baba kwa ajili ya kutupa fursa nyingine ya kulisikiliza neno lake na kuendelea kubarikiwa kwa kumjua Bwana na Mungu wetu. Ulimwenguni mwote iwapo kuna jambo lenye umuhimu ni kumjua Bwana Mungu aliyekuumba, maana kumjua ni uzima wa milele. Kwa sababu ya ufahamu huo naamini huo ndio msingi wako kujumuika nami ili tujifunze kutoka kwenye neno lake Bwana. Tupo kwenye Agano la Kale katika kitabu cha Wafalme wa Pili, nalo somo letu latoka kwenye sura ya pili kwanzia aya ya 23 hadi sura ya 4 aya ya 44. Kama vile ilivyo muda, huwezi kuturusu kusoma kila andiko, kwa hivyo takachofanya ni kuzingatia maandiko ya kimsingi. Baada ya muujiza aliyotenda Elisha kwa kuponya maji ya mji ule wa Yeriko. Sasa kuna haya yaliyofuatia, kama vile twasoma kwenye aya ya 23 hadi 25 kwenye sura ya pili ya kitabu hiki cha Wafalme wa Pili, neno la Mungu lasema hivi: akakweya kutoka huko mpaka Betheli, naye alipokuwa akienda njiani, wakatoka vijana katika mji, wakamfanyizia mzaha, wakamwambia paa wewe, mwenye upaa, paa wewe, mwenye upaa. Akatazama nyuma, akawaona, akawalani kwa jina la Bwana wakatoka dubu wawili wa kike mwituni wakawararua vijana arobaini na wawili miongoni mwao. Akatoka huko akaenda mlimani wa Karmeli na toka huko akarudi mpaka Samaria. Habari hizi msikilizaji, zimewafanya hao adui wa neno la Mungu kuomboleza kwa ajili ya hili lililotendeka. Tunachohitaji kufanya kabla ya kumlaumu Elisha ni kuangalia yote yaliyotangulia kutendeka. Kwanza ni kwamba neno lilikuwa limeenea kwa wote, yaliyotendeka huko Yordani na Yeriko alipokuwa akienda Betheli, vijana hao walianza kumdhihaki Elisha. Aliwalaani katika jina la Bwana, na dubu wawili wa kike wakatoka mwituni wakawararua arobaini na wawili miongoni mwao. Najua kwamba jambo hili hushangaza waumini. Kwa nini Elisha alifanya mambo kama haya? Kwanza ni kwamba tunapoingia katika ulimwengu huu mawazo yetu ya kibinadamu huwa bila mapendeleo, isipokuwa uasi dhidi yake. Mungu mwanadamu daima huwa katika hali hiyo maana ni rahisi kwake kuamini linginelo isipokuwa neno la Mungu lililoko kwenye Biblia. Katika hali nyingi Elisha alikuwa mkuu kwa vitendo kuliko Eliya. Kwa habari ya huduma, Eliya alihudumu makutano, lakini Elisha alihudumia kila mtu binafsi. Yaonekana kwamba kwa sababu ya taratibu ya huduma yake alikuwa mtu mpole kama nabii mchanga. Alikuwa amevuka Yordani baada ya Eliya kutwaliwa mbinguni kwa magari hayo ya moto. Habari ya haya yaliyotendeka yalienea kama upepo wa moto. Habari hizi zilimtangulia Elisha hata kabla ya kufika katika mji wa Betheli. Betheli, ndugu msikilizaji, ni jina lenye maana ya nyumba ya Mungu. Mji huu utajwa mara ya kwanza katika habari za Ibrahimu na baadaye kwa habari ya Yakobo. Hata hivyo mji huo haukuendelea kuishi kulingana na jina lake, kwani wakati wa kugawanyika kwa ufalme Yeroboamu alikuwa ameweka sanamu za ndama huko. Alifanya hivyo ili awazuie watu wasikwende Yerusalemu kuabudu. Katika Betheli kulikuwepo shule ya wana wa manabii wa uongo. Shule hiyo ilikuwa kwa mfano wa shule ya kinabii iliyokwako kule Yuda. Ni katika mazingira kama haya ndipo hao watoto waliozaliwa kule Betheli walikuzwa. Hawakuwa na nidhamu yoyote ile tokea nyumbani kwao. Tukirudia aya hiyo ya 23, neno la Mungu lasema hivi, akakwea kutoka huko mpaka Betheli, naye alipokuwa akienda njiani wakatoka vijana katika mji wakamfanyizia mzaha, wakamwambia paa, wewe mwenye upaa; paa, wewe mwenye upaa. Hawa walioraruliwa na dubu wale, iwapo walikuwa watoto wadogo, msikilizaji, basi Elisha alikuwa katili sana, tena hakufanya sawa na hayo aliyoyatenda Bwana Yesu. Kumbuka hili ya kuwa Bwana Yesu alisema kuwa waacheni watoto waje kwangu, maana ufalme wa Mungu ni kama wa hawa. Habari hizo wazipata kwenye sura ya 19 ya kitabu cha Injili ya Mathayo. Katika maandiko unaposoma, utaona jinsi Mungu anavyowajali watoto wadogo. Twaona jinsi Mungu aliwajali watoto hapo, wana wa Israeli walipofika Kadesh Barnea, kisha wakakataa kuingia katika nchi, wakisema hivi: mbona Bwana anatuleta mpaka nchi hii ili tuanguke kwa upanga? wake zetu na watoto wetu watakuwa mateka. Je, si afadhali turudi Misri? Hayo yasome kwenye kitabu cha Hesabu sura ya 14, mstari wa tatu. Waliona kana kwamba watoto wao walikuwa katika hatari ya kuchukuliwa mateka, lakini Mungu aliwaambia kwamba wangelimtumai na kwa kuwa walifikiri kwamba watoto wale watafanyiwa madhambi na kumlaumu Mungu, Mungu aliwaambia kwamba wote watakufa katika hilo jangwa, na wale watoto waliosema kuwa watachukuliwa mateka ndiyo wataingia katika nchi ile. Neno la Kiebrania la vijana ni naari au nahari. Hili ni jina lililotumika kwa Isaka alipokuwa na miaka 28 na, na pia lilitumika kwa Yusufu alipokuwa na miaka 39. Jina hili linatumika katika sehemu zingine pia katika maandiko. Kwa hivyo neno hili linaponena habari ya vijana, si kwa jinsi tuelewavyo sisi kuwa ni watoto. Mfano ni Rehoboamu ambaye maandiko yasema hivi kwenye sura ya 12 ya kitabu cha Wafalme wa Kwanza mstari wa 8 lakini akaliacha shauri lile la wazee walilompa, akataka shauri kwa wale vijana waliokuwa pamoja naye na kusimama mbele yake. Neno hili vijana ni sawa na hilo linalotumika kwenye aya hii ya 23 kwenye sura ya pili ya kitabu hiki cha wafalme wa pili. Pia ni neno lililotumika kwa wale wana wa Yese. Kwa hiyo ni dhahiri kwetu kwamba vijana waliokuwa kimdhihaki Elisha hawakuwa watoto wadogo au wale tunaoweza kuwataja kuwa vijana wadogo bali walikuwa watu wazima waliojua jema la kutenda, lakini hawakutenda. Walikosa heshima kwa wazee na hasa kwa mtu huyo wa Mungu, Elisha. Alipokuwa akienda njiani, walimfanyia mzaha, wakamwambia paa, wewe mwenye upaa. Kwa hayo walikuwa na maana ya nini? Vijana hawa walikuwa wakimwambia aende kama alivyofanya Eliya. Naona kwamba hawa vijana walikuwa wanafunzi wa wale manabii wa uongo, walikuwa wakidihaki kweli ya maandiko kwamba Mungu atawanyakua walio wake katika ulimwengu huu. Hali hii ndiyo mtume Petro anena katika sura ya tatu mstari wa tatu na wa nne kwenye waraka wake wa pili. Maandiko yatuambia hivi kwenye sehemu hiyo, mkijua kwanza neno hili ya kwamba katika siku za mwisho watakuja na dhihaka zao watu wenye kudhihaki wafuatao tamaa zao wenyewe, na kusema, iko wapi ahadi ile ya kuja kwake? Kwa, kwa maana tangu hapo baba zetu walipolala, vitu vyote vinakaa hali hiyo hiyo tangu mwanzo wa kuumbwa haya. Msikilizaji, ndiyo yatatendeka katika ulimwengu hapo, wasioamini watakapoanza kuwadhihaki waumini kuhusu kurudi kwa Yesu Kristo. Dhihaka hii tayari ipo na yaendelea. Kwa hivyo itakuwa vyema kwetu kufundisha kwa usahihi habari ya kurudi kwa Bwana, hasa tukimwomba Mungu atusaidie kufanya hilo kwa uangalifu. Hili tulio nalo kwenye aya hizi, yaani vijana hawa kuraruliwa, ni picha ya hukumu itakayokuja juu ya ulimwengu neno hilo lamalizia sura hii kwa kusema hivi kwenye aya ya 24 na 25: akatazama nyuma akawaona akawalaani kwa jina la Bwana, wakatoka dubu wawili wa kike mwituni wakawararua vijana arobaini na wawili miongoni mwao. Akatoka huko akenda mlima wa Karmeli, na toka huko akarudi mpaka Samaria. Ndugu yangu, unapomsikia mtu akikana uungu wa Bwana Yesu Kristo na kazi aliyoifanya hapo kwanza, ni vyema uondoke alipo mara moja. Jambo kama hilo haliwezi kumzuia kama huyo kudhihaki kurudi kwake mara ya pili, jambo ambalo mfanya awe amehukumiwa tayari. Wale vijana walimfanyia mtu huyu wa mungu mzaha kwa maneno waliyoyatumia. Elisha aliwalani kwa jina la Bwana, nayo hukumu ikawashukia. Lile alilotenda ndilo alifanya Eliya pamoja na bwana wetu Yesu Kristo alipotangaza hukumu juu ya miji kama vile Bethsaida, Korazini na Kapernaumu. Soma maandiko hayo yaliyoko kwenye kitabu cha Injili ya Mathayo sura ya kumi na moja, mstari wa ishirini na moja na ishirini na tatu. Jambo moja tunalohakikishiwa, msikilizaji, ni kwamba baada ya wale dubu kufanya kazi yao, hakuna mtu mwingine aliyedhubutu kumfanyia mzaha mtu wa Mungu Elisha. Elisha sasa ndiye msemaji wa Mungu na nabii wake miongoni mwa watu waliokuwa wamemwacha Bwana Mungu wao, amechukua mahali pa Eliya. Kwenye sura ya tatu na ya nne tutaona mengi aliyoyatenda huyu mtumishi wa Mungu. Neno lasema hivi kwenye aya ya kwanza basi Yoramu mwana wa Ahabu alianza kutawala juu ya Israeli huko Samaria, katika mwaka wa 18 wa Yehoshafati mfalme wa Yuda, akatawala miaka 12. Huyu aitwaye Yoramu alikuwa mwana wa Ahabu na Yezebeli, alimrithi nduguye Ahazia, maana Ahazia alikufa bila watoto. Hebu tuendelee tuone lililoko kwenye aya ya pili na hiyo ya tatu. Akafanya yaliyo mabaya machoni pa Bwana ila si kama baba yake na kama mama yake, maana akaiondoa ile nguzo ya Baali aliyoifanya baba yake. Pamoja na hayo, alishikamana na dhambi za Yeroboamu mwana wa Nebati, ambazo kwa hizo aliwakosesha Israeli wala hakuziacha mtu huyu, ingawaja hakutenda dhambi kama vile babaye Ahabu. Twaona kwamba alifuatia njia ya Yeroboamu mwana wa Nebati. Hii ina maana kwamba aliabudu zile sanamu za ng'ombe. Kwenye aya ya nne na ya tano, neno hili latuambia yafuatayo: basi Mesha mfalme wa Moabu alikuwa mfuga kondoo, naye alikuwa akimlipa mfalme wa Israeli sufu ya wana kondoo elfu mia na ya kondoo waume elfu mia Lakini ikawa Ahabu alipokufa mfalme wa Moabu akamwasi mfalme wa Israeli, kama vile maandiko yanavyotwambia hapa Ufalme wa Moabu ulikuwa chini ya utawala wa Israeli, lakini alipokufa Ahabu, walijaribu kujipatia uhuru wao, wasiendelee kutozwa kodi. Jinsi ufahamuvyo, iwapo mapato yatapunguzwa, ni lazima anayepunguziwa kujaribu awezavyo kurudia hali yake ya kwanza, na ikiwezekana zaidi. Basi Yoramu alifanya mapatano na Yehoshafati, mfalme wa Yuda, aende naye vitani, ili awatiishe Moabu chini ya Israeli. Wafalme hao walipokosa maji kwa ajili ya jeshi lao, walijiona kuwa hatarini na hata kupigwa na hao wa Moabu. Mfalme Yehoshafati aliyekuwa mcha Mungu aliuliza iwapo kuna nabii wa Bwana ili wapate kujua njia ya kuendea. Naona kwamba, msikilizaji, ingelikuwa vyema iwapo mfalme huyo angelitafuta kujua mapenzi yake Mungu kabla ya kufanya muungano huu na Yoramu, mfalme wa Israeli, mtu asiyekuwa na kicho cha Bwana. Nabii aliyekuwapo ni Elisha na jibu lake laonyesha jinsi alivyomdharau mfalme wa Israeli, Yoramu. Hili ni lile lililoko kwenye aya ya kumi na tatu na kumi na nne. Neno lasema hivi: Elisha akamwambia mfalme wa Israeli, nina nini mimi nawe? Uende kwa manabii wa babayo na manabii wa mamayo. Mfalme wa Israeli akamwambia, la sivyo, kwa kuwa Bwana amewakutanisha hawa wafalme watatu awauwe mkononi mwa Moabu. Kwa sababu ya hilo alilojibu Elisha, mfalme huyo wa Israeli aliona kuwa Mungu ataka kuwaua wale wafalme wote. Elisha akasema, kama Bwana wa majeshi aishivyo, ambaye nimesimama mbele zake, kama singalimwangalia uso wake Yehoshofati mfalme wa Yuda, singelikutazama wala kuonana nawe. Kwa sababu ya Yehoshofati, nabii wa Mungu asema kwamba yeye atazungumuza kwa sababu tu ya huyo, kwa sababu yake, kwa sababu ya Yehoshofati. Mungu alimwahidi mfalme wa Israeli ushindi pamoja na Yoshafati. Hii ni kwa mjibu wa hilo tulipatalo kwenye aya ya 16 hadi 20, ambapo neno lasema hivi: akasema Bwana asema hivi, fanyeni bonde hili lijae mahandaki, kwa kuwa Bwana asema hivi, hamtaona upepo wala hamtaiona mvua, ila bonde hilo litajaa maji, nanyi mtakunywa ninyi na ng'ombe zenu na wanyama wenu. Na jambo hili ni jepesi machoni pa Bwana pia atawatiwa Wamoabi mikononi mwenu, nanyi mtapiga kila mji wenye boma na kila mji ulio mzuri, na kila mti mwema mtaukata, na chemichemi zote za maji mtaziziba, na kila mahali palipopema mtapaharibu kwa mawe. Ikawa asubuhi, wakati wa kutoa sadaka ya unga, tazama, maji yakaja kwa njia ya Edomu, hata nchi ikajaa maji. Mahandaki hayo ambayo neno la Mungu lasema yalikuwa ya kuhifadhi maji. wakati huo huo Wamoabu walikuwa tayari kukabiliana na jeshi la Israeli pamoja na wote waliokuwa pamoja nalo. Neno kwenye aya ya 21 hadi 23 latuambia lililotendeka baada ya Mungu kufanya muujiza huu: Basi Wamoabu wote waliposikia ya kuwa wafalme hao wamekwea ili kupigana nao, walijikusanya pamoja wote wawezao kuvaa silaha na wenye umri zaidi, wakasimama mpakani. Wakaamka asubuhi na mapema, na hilo jua likametameta juu ya maji na Wamoabu wakayaona yale maji yaliyowaelekea kuwa ni mekundu kama damu, wakasema: ndiyo damu hii, bila shaka hao wafalme wameharibika, wamepigana kila mtu na mwenziwe. Basi sasa, enyi Moabi, nyara hizo. Wamoabu walipofikiri kuwa wafalme wale wamekosana na kupigana wenyewe kwa wenyewe, waliacha kila mtu alichokuwa akifanya na kukimbilia nyara. Tendo lao liliwapa wana wa Israeli fursa nzuri ya kufanya vita juu yao. Kwenye aya ya 26 na 27 neno la malizia sura hii ya tatu kwa kutwambia yaliyotendeka baada ya tukio hilo. Hebu sikiliza: naye mfalme wa Moabu alipoona ya kwamba ameshindwa vitani, alitoa pamoja naye watu 700 wenye kufuta panga, ili wapenye hata kwa mfalme wa Edomu, wala hawakudiriki. Ndipo akamtoa mwanawe wa kwanza, yeye ambaye angetawala mahali pake, akamtoa awe sadaka ya kuteketezwa juu ya ukuta Kukawa hasira kuu juu ya Israeli, basi wakatoka kwake wakarudi kwenda nchi yao wenyewe. Watu wa Moabu, msikilizaji, walikuwa na ibada ya kuwaua watoto wao na kuwatoa kuwa sadaka za kuteketezwa. Mtoto huyo aliyemtoa alimtoa kwa mungu wa Moabu aitwaye Kemoshi, kwa fikara kwamba atamwokoa kutoka kwa mikono ya Israeli. Tendo hilo lilikuwa ishara kwa Israeli kwamba wameshinda, nao wakaona wema wa Mungu na ukuu wa Mungu kwa kuwapigania na baada ya kuona hayo, hebu tugeukie sura ya nne ambapo neno lasema hivi kwenye aya ya kwanza basi mwanamke mmoja miongoni mwa wake za wana wa manabii alimlilia Elisha akasema, mtumishi wako mume wangu amekufa, nawe unajua ya kuwa mtumishi wako alikuwa mcha Bwana, na aliyemuia amekuja ili ajitwalie wana wangu wawili kuwa watumwa. Yaonekana kwamba, ndugu msikilizaji, Elisha alimjua mumewe mjane huyu maana mjane huyu amkumbusha jinsi mumewe alivyokuwa mcha Mungu. Alipoaga dunia, alikuwa na mdeni wake aliyetaka sasa kuwachukua wanawe wawili awauze na kulipia deni hilo. Elisha akamwambia, nikufanyie nini? Niambie, una kitu gani nyumbani? Akasema, mimi mjakazi wako sina kitu nyumbani, ila chupa ya mafuta. Aya hiyo ya pili yatuonyesha jinsi Eliya aliona kuwa jukumu lake kusaidia jamii hii. Sheria ya Musa ilisisitiza kwamba wajane na watoto wasio na baba ni lazima kutunzwa. Hebu tuendelee tuone lililoko kwenye aya ya tatu hadi tano. Neno laendelea kutwambia hivi, akasema, nenda ukatake vyombo huko nje kwa jirani zako wote, vyombo vitupu, wala usitake vichache. Kisha uingie ndani ukajifungie mlango, wewe na wanao, ukavimiminie mafuta vyombo vile vyote, navyo vilivyojaa ukavitenge. Basi akamwacha akajifungia mlango, yeye na wanawe hao, wakamletea vile vyombo na yeye akamimina. Jamii hii kwa mkono wa Mungu msikilizaji wangu, walikuwa na kisima cha mafuta katika nyumba yao. Hebu tuendelee tuone lililoko kwenye aya ya sita na hiyo aya ya saba. Neno la Mungu lasema hivi, ikawa vilipokwisha kujaa vile vyombo, akamwambia mwanawe niletee tena chombo, akamwambia hakuna tena chombo, mafuta yakakoma ndipo akaja akamwambia yule mtu wa Mungu, naye akasema, enenda ukayauze mafuta haya uilipe deni yako, nayo yaliyosalia uyatumie wewe na watoto wako. Utakubaliana nami ndugu yangu kwamba muujiza huu ulikuwa mkubwa kuliko ule wa yule mjane wa Serafathi katika siku za Eliya. Tunapoendelea kwenye aya ya 8 hadi 10, neno latupa habari ya mwanamke wa Shunemu. Hebu sikiliza, hata ikawa siku moja Elisha alikwenda Shunemu, na huko kulikuwa na mwanamke mmoja mwenye cheo, naye akamshurutisha aje ale chakula. Ikawa kila alipopita njia ile, huingia kula chakula. Yule mwanamke akamwambia mumewe, tazama, mimi naona ya kuwa mtu huyu apitaye kwetu mara kwa mara ni mtu mtakatifu wa Mungu na kuomba tumfanyie chumba kidogo ukutani, na ndani yake tumwekee kitanda na meza na kiti na kinara cha taa, na itakuwa atujiapo ataingia humo Ndugu yangu, tangu wakati huu wa mwanamke huyu, katika nyumba nyingi za waumini leo kuna wale walio na chumba cha nabii, kwa sababu ya ukarimu wa mwanamke huyu. Elisha alifikiri ni jinsi gani yaweza kumtuza kwa hiyo, alimwita Gehazi mtumishi wake, kama vile twasoma kwenye aya ya 14. Hebu sikiliza maneno haya, akamwambia, sema naye sasa, tazama, wewe umetutunza sana namna hii, utendewe nini? Basi je, uombewe neno kwa mfalme, au kwa amiri wa jeshi? Yule mwanamke akamjibu, mimi ninakaa katika watu wangu mwenyewe. Akasema, basi atendewe nini? Gehazi akajibu, hakika hana mwana na mumewe ni mzee. Akamwambia, kamwite. Naye alipokwisha kuitwa, akasimama mlangoni. Akasema, panapo wakati huu mwakani, utamkumbatia mwana. Akasema, la, bwana wangu, wewe mtu wa Mungu, Usiniambie mimi mjakazi wako uongo. Yule mwanamke akachukua mimba akazaa mtoto mume, wakati uo huo mwakani, kama Elisha alivyomwambia. Miaka mingi baadaye, ndugu msikilizaji, mtoto huyo alipokuwa kijana mkubwa, aliumwa kichwa akafa. Elisha alimfufua akitumia jinsi aliyofanya Eliya kwenye sura ya 17 ya kitabu cha Wafalme wa Kwanza, yaani aliugusa mwili wa huyo aliyekufa. Kanuni iliyoko hapa ni kwamba tulipokuwa tumekufa katika dhambi na makosa yetu, kwa kumwamini Bwana Yesu Kristo tuliuhishwa na kuwa hai katika yeye. Mujiza wa nne katika kitabu hiki yahusu chakula cha wana wa manabii au wanafunzi wa Elisha. Wakati huo ulikuwa wa ukame, nao wanafunzi waliondoka kutafuta mboga, na mmoja wao akaona mtango mwitu akauchuma na kuuweka katika sufuria mlimokuwa chakula chao. Haya ni yale tuyapatayo kwenye aya ya 40, hadi arobaini na moja, ambapo neno latuambia hivi: basi wakawapakulia hao watu ili wale ikawa, walipokuwa katika kula chakula, wakapiga kelele wakasema, mauti imo sufuriani, ee mtu wa Mungu, wala hawakuweza kula. Lakini yeye akasema leteni unga, naye akautupa ndani ya sufuria, akasema wapakulie watu ili wale, wala hakikuwamo kitu kibaya sufuriani, kwa kuwa mtu wa Mungu Elisha alikuwepo hapo, aliponya chakula hicho ambacho kingelikuwa mauti kwa wengi. Na kwa kumalizia sura hii ya nne, neno la Mungu lasema hivi kwenye aya ya 42 hadi 44: tena akaja mtu kutoka Baal Shalisha akamletea mtu wa Mungu chakula cha malimbuko mikate 20 ya shairi na masuke mabichi ya ngano guniani, akasema uwape watu ili wale. Na mtumishi wake akasema, je, niwaandikie hiki watu mia lakini akasema "Uwape watu ili wale, kwa kuwa Bwana asema hivi, watakula na kusaza." Basi akawaandikia nao wakala wakasaza, sawasawa na neno la Bwana. Mtu huyu aliyetoka kule Baal Shalisha alitaka kutekeleza jukumu lake la kuleta mazao ya kwanza, kama inavyoamuru sheria ya Musa. Aliwaletea hao wana wa manabii, kwa kuwa Yeroboamu alikuwa amewatimua makuhani wa Lawi kutoka katika nchi Elisha mtumishi wa Mungu aliagiza watu wale wapewe chakula hicho, nacho kikawatosha wote, wakala wakashiba, wakasaza. Hili latukumbusha alilofanya Bwana wetu Yesu Kristo alipowalisha watu elfu nne na elfu tano kwa kutumia samaki na mikate michache. Ndugu yangu, ukiwa na Bwana hasara hauna hata kidogo. Kwa hiyo mtegemee Bwana nawe utaona mabadiliko na mibaraka zaidi katika maisha yako. Hebu natuombe. Baba Mungu, katika jina la Yesu Kristo, nakushukuru kwa ajili ya wakati ambao umenipa na ndugu yangu msikilizaji tupate kujifunza yale yaliyoko katika neno lako. Ewe Mungu wetu, tazama, tumejifunza neno hili, nasi tumepata ufahamu ya kuwa wewe huwakumbuka watu wako na pia huwatetea wale ambao hawawezi kujitetea. Zaidi ya yote, twafahamu kwamba kwa mkono wako na kwa neno lako Bwana twaweza kusitirika, twaweza kufarijika, twaweza kupokea hata yale ambayo katika macho ya mwanadamu na uwezo wa mwanadamu ni magumu, tena hayawezekani. Hii ni kwa kuwa kwako ewe Bwana hakuna lolote ambalo ni gumu kwako la kukushinda, ndiposa twaungana imani na ndugu yangu msikilizaji, tukiomba ya kwamba utatusaidia kulitii neno lako na kuwa na imani katika neno hilo, maana neno hilo ndilo uzima wetu na pia ramani yetu katika maisha haya, kuishi kwa kukupendeza na kukuza uhusiano na wetu nawe haya najua kwamba utayatenda kwa kuwa nimeomba katika jina la Yesu Kristo aliye Bwana na mwokozi wetu amen. Ndugu msikilizaji, katika haya tuliyojifunza, najua kwamba Bwana amezungumza nawe, umepata ufahamu ya kuwa ni lazima uyafahamu maandiko yako vyema na kuendelea kuliamini neno la Mungu kwa kuwa neno hilo ndilo litasimama. Neema yake Bwana Yesu Kristo iwe nawe hadi twakapokutana tena kwenye kipindi kijacho mimi ni mchungaji wako Jofre wa Njala Munialo, na Neno litaendelea. Mpenzi msikilizaji, najua neno la Bwana linafanya kazi maishani mwako, na kusihi uendelee kusikiza kipindi hiki kwa mibaraka zaidi. Iwapo wahitaji ushauri wowote wa au una swali ushuhuda wa alichokutendea Mungu kwa kutumia kipindi hiki, wasiliana nasi ukitumia anwani hii. Kwa mtayarishi kipindi cha Neno, sanduku la posta 21514 nayo na kodi ni 00505 Nairobi, Kenya. Kwa mtayarishi kipindi cha Neno, sanduku la posta 21514 nayo kodi ni 00505 Nairobi, Kenya. Pia, kama msikilizaji wa kipindi hiki, na kufahamisha kwamba waweza kufadhili kipindi hiki kwa kutuma msaada wako wa kifedha. Andika hundi yako au money order kwa Transworld Radio, kisha uitume kwenye anwani niliyokupa na kwenye kipindi kijacho mchungaji ataendelea kufunza kutoka kwenye kitabu cha Wafalme wa Pili sura ya tano aya ya kwanza hadi ile ya ishirini na saba. Hivyo basi nakusihi usome sehemu hiyo kwa kuwa muda hautamruhusu mchungaji kuyasoma maandiko hayo yote, ila kuzingatia yale ya kimsingi tu. Bwana akubariki. Hadi wakati huo, mimi ni dada Pamela Omodo na neno litaendelea.