kushiriki neno lake Bwana aliyotuandalia kwa meza yake, na atakayetulisha si mwingine bali ni Mchungaji Jeffrey Wanjala Munyalo, atakayelifunza neno la Bwana kutoka kitabu cha Wafalme wa kwanza sura ya 10 aya ya 23 hadi ile ya 12 aya ya 33. Hivyo basi, msikilizaji, na kusihi usibanduke hapo ulipo, kwani baada ya huu wimbo wa wana AIC Jeriko, mchungaji ataingia mitamboni ili alilete neno. Salimu rafiki msikilizaji, katika jina la Bwana na Mwokozi wetu Yesu Kristo. Tumaini langu ni kwamba umekuwa ukibarikiwa kutokana na mafundisho yaliyoko kwenye kitabu hiki cha Wafalme wa Kwanza. Karibu basi kwenye somo letu la leo lililoko kwenye sura ya 10 tukianzia aya ya 23 hadi sura ya 12 aya ya 33. Naamini kwamba umetangulia kusoma sehemu hii ya maandiko, maana muda utaniruhusu tu kuzingatia maandiko ya kimsingi. Kwenye kipindi kilichopita tuliona jinsi Sulemani alianza kupoteza fursa ya kumshuhudia Mungu, naye akaanza kujifurahisha nafsi yake. Hilo ni jambo unalohitaji kujitahadhari kwalo, ewe mtoto wa Mungu. Kwenye aya ya 23 na 24, neno la Mungu lasema haya: basi mfalme Sulemani akawapita wafalme wote wa duniani kwa mali na kwa hekima. Ulimwengu wote ukamtafuta Sulemani uso wake, ili waisikie hekima yake Mungu aliyomtia moyoni. Wakati huu tusomao hapa, ndugu mpendwa, ufalme ulikuwa umefanikiwa katika kufikia kilele chake kwa sababu ya uaminifu waliokuwa nao kwa Mungu. Wakati huo walifanyika washuhuda kwa ulimwengu, wakimshuhudia Bwana Mungu. Hili twaliona zaidi kwa kuwa neno la twambia kwamba ulimwengu ulimtafuta Sulemani kwa sababu ya hekima ambayo Mungu aliitia moyoni mwake. Sulemani aliushuhudia ulimwengu na walimwengu habari za Mungu huyu wa kweli, Mungu wa Israeli. Aya ya 25, yasema hivi: wakaleta kila mtu zawadi yake, vyombo vya fedha na vyombo vya dhahabu na mavazi na silaha na manukato na farasi na nyumbu, hesabu yake ya mwaka kwa mwaka. Msikilizaji, zawadi alizozipokea Sulemani kutoka kwa wale waliomfikia kumtembelea zilifanya ufalme wake kutajirika sana. Baadaye Waisraeli walipomwacha Bwana na ufalme ulipogawanyika na kuwa dhaifu, walifanyika nyara ya mataifa yote waliowavamia. Aya ah, ya 26 yasema hivi: Suleimani akakusanya magari na wapandao farasi, naye alikuwa na magari 1400 na wapandao farasi 12000, aliyowaweka katika miji ya magari na pamoja na mfalme huko Yerusalemu. Haya aliyokuwa akitenda Sulemani na kuendelea ni kati ya mambo ambayo Mungu aliwakataza wana wa Israeli kufanya hivyo. Farasi zake na wapandao farasi walikuwa wengi kwa kiwango cha kuwajengea miji yao yote. Haya alitenda Sulemani licha ya kujua kwamba Mungu aliwakataza wafalme kutenda lolote kama hilo. Kwa kumalizia sura hii ya kumi, hivi ndivyo neno lasema kwenye aya ya 27 hadi 29: Mfalme akafanya fedha humo Yerusalemu kuwa kama mawe, na mierezi akaifanya kuwa kama mikuyu iliyomo Shefela, kwa kuwa mingi. Nao farasi aliyokuwa nao Sulemani wakaletwa toka Misri, wakapewa wafanyabiashara wake mfalme kwa makundi, kila kundi na thamani yake. Tena gari huja kutoka katika Misri kwa shekeli mia sita za fedha, na farasi mmoja kwa mia hamsini. Vivyo watu wakawaletea wafalme wote wa Wahiti na wafalme wa Shamu mikononi mwao, jinsi ilivyo Sulemani alifanya nchi hiyo kufanikiwa sana, na kama nimesema mara kadha, soko lote la dhahabu, fedha na mawe ya thamani lilikuwa katika Israeli. Sulemani alikuwa na shughuli ya kuutajirisha ufalme wake. Je, wajishughulisha kumshuhudia Kristo jinsi ufahamuvyo? Ulimwengu umejitolea kutumia muda wake kufanya mambo kadha wa kadha, lakini wewe, mtoto wa Mungu, jitolee kulisambaza neno la Bwana kwa kila kiumbe. Hiyo ndiyo baraka yako. Sura ya 11 yanena kuhusu aibu na kifo cha Sulemani katika maandiko. Msikilizaji, iwapo kuna mmoja aliyeshindwa vibaya ni huyu Sulemani. Neno kwenye kitabu cha Injili ya Luka Mtakatifu sura ya 12 aya ya 48 yasema hivi: na kila aliyepewa vingi, kwake huyo vitatakwa vingi, naye aliyemwekea amana vitu vingi, kwake huyo watataka na zaidi. Iwapo kuna mtu aliyekuwa na fursa ya kufanya mabadiliko ulimwenguni ni huyu Sulemani alianza kukosa kwa kutoondoa miungu ya uongo. Kila kilichokuwa kama doa sasa iligeuka na kuwa ukoma. Neno latuambia hivi kwenye aya ya kwanza Mfalme Sulemani akawapenda wanawake wengi wageni, pamoja na binti yake Farao, wanawake wa Moabi na wa Waamoni na wa Waedomi na wa Wasidoni na wa Wahiti. Kwa habari ya wanawake Sulemani alifuata mfano wa babaye Daudi. Yasikitisha kwamba Suleimani hakufuatilia mifano bora yaliyokuwa katika maisha ya Daudi. Wanawake hao walimfanya Suleimani kumwacha Bwana Mungu wake, maana aliwaruhusu waabudu miungu ya kigeni katika nchi ya Israeli. Kwa tendo hilo, alikeuka sheria na maagizo yake Mungu. Aya ya pili, ya pili yasema hivi: na wa mataifa Bwana aliyowaambia wana wa Israeli, msiingie kwao wala wasiingie kwenu, kwa kuwa hakika wataigeuza mioyo yenu kuifuata miungu yao. Suleimani akaambatana nao kwa kuwapenda Mfalme Suleimani, kama vile ilivyo hapa. Twaona kwamba kile alichofanya ni kujikusanyia wanawake wa kila namna waliotoka katika pembe zote za ulimwengu aliyoujua. Kwa sababu ya aliyoyatenda, Mungu atamshughulikia jinsi inavyohitajika. Mungu hakulipenda alilotenda Suleimani, maana maandiko yasema hivi kwenye aya ya 9 hadi 13: basi Bwana akamghadhabikia Sulemani kwa sababu moyo wake umegeuka, naye amemwacha Bwana mungu wa Israeli aliyemtokea mara mbili, akamwamuru katika habari ya jambo lilo hilo asifuate miungu mingine, lakini naye hakuyashika aliyoyaamuru Bwana. Kwa hiyo Bwana akamwambia Sulemani, kwa kuwa umefanya hayo wala hukuyashika maagano yangu na sheria zangu nilizokuamuru, hakika nitaurarua ufalme usiwe wako, nami nitampa mtumishi wako Walakini katika siku zako sitafanya haya, kwa ajili ya Daudi baba yako, nitaurarua utoke katika mikono mwa mwana wako, lakini sitauondoa ufalme wote pia. Nitampa mwana wako kabila moja, kwa ajili ya Daudi mtumishi wangu na kwa ajili ya Yerusalemu niliyouchagua. Maandiko haya, ndugu msikilizaji, yafumba vinywa vya hawa wanaofikiri kuwa Mungu aruhusu watu wawe na wake zaidi ya mmoja. Neno la tuambia hapa kwamba Bwana alimghadhabikia Sulemani kwa hayo aliyoyatenda. Ni kweli kwamba twapata historia hizi kama tukio katika historia, nayo nia ya Mungu yaonekana kuhusu jambo hili kama ni dhamu. Mungu alisema kuwa hata uondoa ufalme kutoka kwa Sulemani, bali atamwachia kabila moja naye, kwa kuwa alitoka katika kabila ya Yuda, mzao wake ndiye atatawala juu ya kabila hiyo. Tunapogeukia aya ya 14, twafikia mwisho wa utawala wa utawala wa Sulemani. Mungu alimwamshia shida mtu huyo, kwani asema kwamba kwa mwovu hamna amani. Hayo ni maandiko yaliyoko kwenye sura ya 57 mstari wa 21 kwenye chuo cha nabii Isaya. Sulemani alifurahia amani na ufanisi alipokuwa akimfuata Bwana Mungu wake kwa moyo wake wote, ila kwa sababu amemwacha Mungu ni lazima sasa aishi bila amani. Vita ndiyo itakuwa sehemu yake na kwa hili ndugu msikilizaji, ningelipenda kuamsha akili zako kukujulisha kwamba iwapo wamfuata Bwana Mungu nawe uyaache maadili yake na kumgeuka, ni lazima utaingia katika shida. Mungu akuagiza waziwazi kwamba yeyote anayemwacha Bwana Mungu, huyo majonzi na shida huongezeka kwake. Usikubali hata kidogo kushawishiwa na mambo ya muda umwache Bwana Mungu, au kuacha hayo ambayo ni mausia mema yake kwa ajili ya maisha yako. Kumbuka hili, unapomfuata Bwana Mungu katika matendo yako na katika yote uyafanyayo, wewe utakuwa mbarikiwa na tena amani itakuwa ni sehemu yako. Hivyo ndivyo ilikuwa katika maisha ya Daudi, na ndivyo yafaa kuwa katika maisha yako, maana Mungu amemtuma Roho wake Mtakatifu apate kukuongoza na kukusaidia katika hayo uliyo na udhaifu, kusudi upate kuyatenda mapenzi yake. Neno la Mungu lasema hivi kwenye aya ya kumi na nne hadi ishirini na nane. Ndipo Bwana akamwondokeshea Sulemani adui Hadadi Mwedomi, yeye alikuwa wa wazao wake mfalme wa Edomu. Kwa maana ikawa, Daudi alipokuwako Edomu, naye Yoabu mkuu wa jeshi amepanda awazike waliouawa, akiisha kumpiga kila mwanamume wa Edomu, kwa kuwa Yoabu alikaa huko miezi sita pamoja na Israeli wote, hata alipompoteza kila mwanamume wa Edomu, yule Hadadi alikimbia, yeye na Waedomi wengine watumishi wa baba yake pamoja naye waende Misri, yule Hadadi akali ni mtoto mdogo. Wakaondoka katika Midiani wakafika Parani, wakachukua pamoja nao watu toka Parani wakafika Misri kwa Farao mfalme wa Misri, aliyempa nyumba akamwamria vyakula akampa mashamba. Hadadi akapendeza sana machoni pa Farao, hata akamwoza umbu la mkewe, umbu la Tapenesi aliyekuwa malkia. Naye huyo umbu la Tapenesi akamzalia Genubathi mwanawe ambaye Tapenesi alimlea nyumbani mwa Farao, naye Genubathi akawako nyumbani mwa Farao pamoja na wana wa Farao. Naye Hadadi aliposikia huko Misri ya kuwa Daudi amelala na babaze na Yoabu jemedari wa jeshi amekufa, Hadadi akamwambia Farao, unipe ruhusa niende mpaka nchi yangu. Farao akamwambia Umekosa nini kwangu hata tazama unatafuta kuirudia nchi yako? Akajibu, Hakuna, lakini unipe ruhusa tu tena Mungu akamwondokeshea adui mwingine Rezoni mwana wa Eliada, aliyemkimbia bwana wake Hadadazeri mfalme wa Soba. Naye akakusanya watu, akawa mkuu wa jeshi, hapo Daudi alipowaua hao watu wa Soba. Wakaenda Dameski, wakakaa humo na kumiliki huko Dameski. Naye akawa adui wa Israeli siku zote za Sulemani, zaidi ya madhara yake Hadadi. Naye akawachukia Israeli, akamiliki juu ya Shamu na Yeroboamu wa Nebati Muefrahimu wa Sereda, mtumwa wake Suleimani, ambaye jina lake mamaye aliitwa Seruwa, mwanamke aliyefiwa na mumewe, yeye naye akainua mkono wake juu ya mfalme. Na hii ndiyo sababu ya yeye kumwinulia mfalme mkono: Suleimani aliijenga Milo, akapafunga palipopomoka pa mji wa baba yake Daudi. Na huyo Yeroboamu alikuwa mtu hodari shujaa. Suleimani akaona ya kuwa kijana huyo ni mtu mwenye bidii, akamuweka juu ya kazi yote ya nyumba ya Yusufu. Rafiki msikilizaji, hapa twakutana na Yeroboamu, naye alikuwa mwana wa mtumishi. Sulemani alitambua kwamba kijana huyu alikuwa na uwezo wa kufanya mawili na matatu. Kwa hivyo Sulemani akampandisha cheo wa watumishi katika kazi ya umma. Aya ya 29 hadi 32 zaendelea kutwambia hivi: ikawa zamani zile, yeroboamu alipokuwa akitoka katika Yerusalemu, nabii ahiya mshiloni alikutana naye njiani naye Ahiya amevaa vazi jipya, na hao wawili walikuwa peke yao mashambani. Ahiya akalishika lile vazi jipya alilokuwa amelivaa akalirarua vipande kumi na viwili, akamwambia Yeroboamu, twaa wewe vipande kumi, maana Bwana Mungu wa Israeli asema hivi, nitaurarua ufalme na kuuondoa katika mkono wa Sulemani, nami na nitakupa wewe kabila kumi, lakini yeye atakuwa na kabila moja kwa ajili ya mtumishi wangu Daudi na kwa ajili ya yerusalemu mji ule niliouchagua katika miji yote ya kabila za israeli ahija nabii wa mungu alichukua vazi jipya naye akalirarua vipande kumi na viwili kisha akamwagiza yeroboamu kuchukua vipande kumi hiyo ilikuwa ishara kwamba mungu amempa kabila kumi atawale juu yake ufalme huo ni lazima utagawanyika je kwa nini mungu kufanya ufalme huo kugawanyika Hebu tusome yaliyoko kwenye aya ya 33 inayosema hivi: kwa sababu wameniacha mimi, wakaabudu Ashtorethi mungu mke wa Wasidoni, na Kemoshi mungu wa Wamoabi, na Milkomu mungu wa wana wa Amoni, wala hawakwenda katika njia zangu kutenda mema machoni pangu, kuzishika sheria zangu na hukumu zangu, kama Daudi baba yake. Andiko hili, ndugu msikilizaji, latupa sababu na maana ya Mungu kufanya jambo hilo. Nabii huyo aendelea kwa kusema kwamba kwa ajili ya Daudi mtumishi wake, Mungu hatauondoa ufalme kutoka kwenye mikono ya Sulemani. Yote yatatendeka katika utawala wa atakaye mrithi Sulemani. Baada ya haya, ilimbidi Yeroboamu kukimbilia usalama. Hilo ndilo neno la tuambia kwenye aya ya 40 inayosema hivi: basi Sulemani akataka kumua Yeroboamu, lakini Yeroboamu akaondoka akakimbilia Misri kwa Shishaki mfalme wa Misri, akakaa katika Misri hata wakati wa kufa kwake Sulemani. Baada ya hapo, hivi ndivyo neno la malizia kwa habari ya Sulemani kama vile sura hii ya malizia kwa maneno haya yaliyoko kwenye aya 41 hadi 43, nayo na na yaliyosalia ya Sulemani mambo yake na yote aliyoyafanya na hekima yake, je, hayo siyo yaliyoandikwa kitabuni mwa mambo yake Sulemani na siku alizotawala Sulemani katika Yerusalemu juu ya Israeli wote zilikuwa miaka arobaini. Naye Sulemani akalala na baba zake, akazikwa katika mji wa Daudi baba yake, na Rehoboamu mwanawe akatawala mahali pake. Kwa habari ya Sulemani, ndugu msikilizaji, tutaona matendo yake zaidi na hekima yake katika kitabu cha Mambo ya Nyakati. Iwapo kuna hayo akumbukwayo Sulemani kwayo, ni mali na utajiri aliyojikusanyia na hekima yake katika kila kilichokuwepo katika ufalme ule kilikuwa dhihirisho la ufanisi na utajiri. Kwenye Agano Jipya, Bwana Yesu Kristo alinena habari ya utukufu wa Sulemani. Utukufu ulikuwepo katika ufalme huo wa Sulemani kama vile haujakuwepo katika ufalme mwingine, isipokuwa huo tunaoutarajia. Nao ni ufalme wa Bwana wetu Yesu Kristo, mfalme wa utukufu, tena bwana wa mabwana neno la mungu ndugu msikilizaji lasema hivi kwenye aya ya kwanza hadi aya ya tano kwenye sura ya kumi na mbili ya kitabu hiki cha wafalme wa kwanza rehoboamu akaenda shekemu maana israeli wote walikuwa wamekwenda shekemu ili kumfanya mfalme ikawa yeroboamu mwana wa nebati alipopata habari maana alikuwa akaliko huko misri huko alikokimbilia awe mbali na mfalme sulemani yeroboamu akakaa huko misri wakapeleka watu kwenda kumuita basi Yeroboamu na jamii yote ya Israeli wakaenda wakamwambia Rehoboamu wakasema, baba yako alifanya zito kongwa letu, basi sasa utupunguzie utumwa mzito tuliotumikishwa na baba yako, na lile kongwa zito alilotutwika, nasi tutakutumikia. Akawaambia, enendeni zenu hata siku ya tatu, kisha mnirudie tena. Watu wakaenda zao. Jinsi ilivyo Suleimani alikuwa amefanya miradi iliyogharimu taifa hilo sana. Baada ya kifo chake watu walimwomba mfalme kijana kupunguza ushuru kwa maneno ya kusema kwamba wapunguziwe kongwa lao kama ilivyokuwa wakati huo wa Sulemani. Ndivyo ilivyo kwa habari ya serikali za kisasa. Rehoboamu aliombwa na wenyeji wa nchi apunguze ushuru, lakini kwa kutofuata ushauri wa wazee alifanya kinyume. Iwapo angelifuata shauri hilo, basi ingelikuwa fursa yake njema ya kujionyesha kuwa kiongozi mwenye sifa na wakukubalika miongoni mwa watu wale. Hebu tusome maandiko yaliyoko kwenye aya ya 6 na 7, tuone habari za mfalme huyu Rehoboamu. Neno lasema hivi: mfalme Rehoboamu akataka shauri kwa wazee waliokuwa wakisimama mbele ya Sulemani baba yake alipokuwa hai, akasema mwanipa shauri gani ili ni wajibu watu hawa? Wakamwambia wakasema, ukikubali kuwa mtumishi wa watu hawa leo na kuwatumikia na kuwajibu na kuwapa maneno mazuri, basi watakuwa watumishi wako daima. Jinsi ilivyo hapa, Rehoboamu kwanza aliwageukia wazee waliotumika katika baraza la babaye ili wamshauri kuhusu jambo hili. Ushauri wao ulikuwa mwema, lakini kijana yule aligeukia vijana waliokuwa pamoja naye, kama vile twasoma kwenye aya ya 8 hadi 11, ambapo neno latwambia hivi: lakini akaliacha shauri lile la wazee walilompa akataka shauri kwa wale vijana waliokuwa pamoja naye, na kusimama mbele yake. Akawaambia, mwanipa shauri gani, ili tuwajibu watu hawa waliosema nami wakinena, utufanyie jepesi kongwa lile alilotutwika baba yako? Na wale vijana waliokuwa pamoja naye wakamwambia, wakasema, uwaambie hivi watu wale waliokuambia, wakisema, baba yako alilifanya zito kongwa letu, bali wewe utufanyie jepesi, uwaambie hivi, kidole changu cha mwisho ni kinene kuliko kiuno cha baba yangu. Basi kama vile baba yangu alivyowatwika kongwa zito, mimi nitaongeza kongwa lenu. Baba yangu aliwapiga kwa mijeledi, bali mimi nitawapigeni kwa nge. Baada ya kuona habari ya ushauri kutoka kwa wazee, kama vile ilivyo kwenye aya hizo tulizosoma, Rehoboamu aligeukia rika lake ili limpe ushauri, nao ushauri ndio huo. Jambo hili, ndugu msikilizaji, lafaa kukufundisha hasa wewe uliye kijana kutafuta ushauri wa wazee, maana wazee wamekula chumvi, wameona siku nyingi. Nawe unapotafuta hekima yao na kulinganisha na kile kilichoko katika moyo wako, utapata msaada ambao hautauvunja miguu yako. Kwenye aya ya 12 hadi 15 neno la Mungu latwambia yale aliyoyatenda huyo Rehoboamu. Neno lasema hivi: basi Yeroboamu na watu wote wakamfikia Rehoboamu siku ya tatu kama mfalme alivyoamuru akisema, Mnirudie siku ya tatu. Mfalme akawajibu watu wale kwa ukali, akaliacha shauri lile wazee walilompa, akawajibu kama vile walivyomshauri vijana, akasema, baba yangu alilifanya zito kongwa lenu, bali mimi nitaongeza kongwa lenu. Baba yangu aliwapiga kwa mijeledi, bali mimi nitawapigeni kwa nge. Basi mfalme hakuwasikia wale watu, maana jambo hili lilitoka kwa Bwana, ili alitimize neno lake Bwana mwana wa Nebati kwa kinywa cha Ahia Mshiloni. Rehoboamu aliamua kufuata ushauri wa vijana wa rika lake na kupuuza ushauri wa wazee waliotumika katika baraza la Sulemani. Aya ya 16 yasema hivi: basi Israeli wote walipoona ya kuwa mfalme hakuwasikia hao watu walimjibu mfalme wakasema, tuna sehemu gani katika Daudi? Wala hatuna urithi katika mwana wa Yese. Haya nendeni zenu hemani kwenu enye Israeli sasa, itunze nyumba yako mwenyewe e Daudi. Hivyo Israeli wakenda zao hemani kwao. Hili, ndugu msikilizaji, ndilo lilitendeka, ufalme wagawanyika hapa, na huo ndio utakuwa mwanzo wa vita vya wenyewe kwa wenyewe na ufalme huo kuanguka kabisa. Neno kwenye aya ya 18 latuambie hivi: ndipo mfalme Rehoboamu akampeleka Adoramu aliyekuwa juu ya shokoa Nao Israeli wote wakampiga kwa mawe hata akafa. Mfalme Rehoboamu akafanya haraka kupanda katika gari ili akimbilie Yerusalemu, kwa sababu ya mioyo ya watu iliyokuwa imeudhika. Walimuua Adoramu aliyekuwa mtoza ushuru au aliyesimamia kazi za umma, walimpiga mawe hadi kufa, na mfalme alipoyaona hayo, alikimbia hadi Yerusalemu. Tunapogeukia aya ya 19 neno hili la Mungu laendelea kutuambia hivi Hivyo ndivyo Israeli wakasi juu ya nyumba ya Daudi hata leo. Uwasi huu wa nyumba ya Israeli uliendelea hadi kitabu hiki cha Wafalme wa Kwanza kilipoandikwa. Uwasi huo, rafiki msikilizaji, ulikuwepo hata kufikia ule utumwa wa Babeli. Kutokuwa na busara na kufanya uchaguzi mbaya ulimfanya Rehoboamu kupoteza sehemu kubwa ya utawala wake. Neno kwenye aya ya 25 hadi 33 la malizia sura hii kwa kusema hivi: Ndipo Yeroboamu akajenga Shekemu katika milima ya Efraimu akakaa huko, akatoka huko akajenga Penueli. Yeroboamu akasema moyoni mwake, basi ufalme utairudia nyumba ya Daudi kama watu hawa wakipanda kwenda kutoa dhabihu katika nyumba ya Bwana huko Yerusalemu, ndipo mioyo ya watu hawa itamrudia bwana wao yaani Rehoboamu mfalme wa Yuda, nao wataniua mimi na kumrudia Rehoboamu mfalme wa Yuda. Kwa hiyo mfalme akafanya shauri Akafanyiza ng'ombe wawili wa dhahabu akawaambia watu, ni vigumu kwenu kupanda kwenda Yerusalemu. Tazama, hii ndiyo miungu yenu enye Israeli, iliyowapandisha kutoka nchi ya Misri. Akamuweka mmoja katika Betheli na wapili akamuweka katika Dani. Jambo hili likawa dhambi, maana watu walikwenda kuabudu mbele ya kila mmoja, hata huko Dani. Tena akafanya nyumba za mahali pa juu, akafanya na watu wowote, watu wasio wa wana Walawi kuwa makuhani. Yeroboamu akaamuru kushika sikukuu katika mwezi wa nane, siku ya kumi na tano ya mwezi, mfano wa sikukuu iliyokuwa katika Yuda. Akapanda juu ili kuiendea madhabahu; akafanya vivyo katika Betheli, akiwatolea dhabihu wale ng'ombe aliyowafanya; akawaweka katika Betheli wale makuhani wa mahali pa juu alipokuwa amepafanya. Akatoa dhabihu juu ya ile madhabahu aliyoifanya katika Betheli siku ya kumi na tano ya mwezi wa nane, mwezi aliyouwaza moyoni mwake mwenyewe; akawaamuru wana wa Israeli waishike sikukuu hiyo, akapanda kuiendea madhabahu ili kufukiza uvumba. Kwa sababu ya kutokuwa na uhakika wa alilonena Mungu, Yeroboamu alichagua kufanya sanamu mbili za ng'ombe na kuiweka moja pale Dani na nyingine kule Betheli. Yote haya alifanya ili wasiende watu kule Yerusalemu kwa ibada katika hekalu aliyoijenga Sulemani. Kwa tendo hili ufalme uligawanyika kuwili. Kukawepo na ufalme wa kaskazini na wa kusini. Huo wa kaskazini ndio utatajwa na kuitwa Efraimu au Israeli, na huo wa kusini kuitwa Yuda. Tokea hapa, tutafuata habari za huo ufalme uliogawanyika. Mtindo unaotumiwa hapa ni huo wa kusoma kwanza habari ya ufalme mmoja, halafu kufuatisha na habari za huo ufalme mwingine. Mwishowe kabisa, tutaona jinsi ufalme wa Yuda ulidumu kwa muda mrefu kuliko huo wa Israeli au Efraimu. Tena ni wakati huu ndipo manabii wainuka na kunena mengi makuu kuhusu watu hao, yaani Waisraeli, katika miaka tofauti ya utawala wa wafalme tofauti. Hayo yatasubiri hadi wakati wake. Kwa sasa, hebu tuombe pamoja. Mungu mfalme, tena Mungu utupendaye, nakushukuru kwa kuwa wewe ndiwe Mungu nawe watujali katika kila hali. Asante kwa ajili ya ndugu yangu msikilizaji kwa kuwa amechagua kulisikiliza neno lako na kujifunza kutoka kwenye maandiko haya ambayo yatufundisha jinsi twahitaji kutembea mbele zako. Najua kwamba katika haya tuliyojifunza, kuna mengi ambayo umemjulisha na hivyo utamwelekeza kwayo, kusudi katika yote ayafanyayo maishani mwake apate kukutukuza na kuamini kile ulichomwambia, ili aendelee kuishi kwa imani katika hilo ambalo umemwahidi kwalo. Nakushukuru Bwana, maana najua kuwa haya ndiyo utayatenda kwa kuwa nimeyaomba katika jina la Yesu Kristo aliye Bwana na mwokozi wetu Amen. Rafiki msikilizaji, naamini kwamba haya tuliyojifunza yamebariki moyo wako na ya kuwa kile utakachofanya ni kuwa na uhakika wa lile ambalo Mungu ameliweka mikononi mwako. Usiwe na wasiwasi hata kidogo, maana huyo aliyeahidi ni mwaminifu, naye atatenda kila aliloahidi, na kualika kwenye kipindi kijacho Tuone hayo ambayo yatatokea katika falme hizo mbili za watu wa Israeli. Na hadi wakati huo, ni mimi mchungaji wako Jofre wa Njala Munialo, na neno litaendelea. Na msikilizaji wangu, naamini kwamba umebarikiwa sana na hilo neno. Zidi kutenda kulingana na neno la Bwana na utabarikiwa sana ndugu yangu. Kama unalo swali lolote ungetaka kutuuliza, waweza ukatumia anwani hii. Andika barua yako kwa mtayarishi kipindi cha Neno, sanduku la posta ni 21514 kodi ni 00505 Nairobi, Kenya na katika kipindi kijacho, mchungaji Monialo ataliendeleza neno la Bwana lililoko katika kitabu cha Wafalme wa Kwanza sura ya 13 aya ya kwanza hadi sura ya 14 aya ya 31. Kwa hivyo tangulia kukisoma kifungu hiki, ili ukairahisishe kazi ya mchungaji, na kwa sababu hata kuwa na wakati wa kusoma kifungu hiki ila tu kuyazingatia kimsingi. Mimi naitwa dada Pamela Omodo, na wala sina budi ila tu kukuaga nikisema neno litaendelea.