Msikilizaji, katika kipindi chako cha Neno, ili tuweze kupata yale Mungu ameyaweka katika moyo wa mchungaji Jeffrey wa Njala Munialo. Jina langu ni Pamela Umodo, mwenyeji wako. Somo letu lipo kwenye sura ya 31 hadi 36, ambalo pia lamalizia mafundisho yetu kutoka kwenye kitabu hiki cha Hesabu. Barikiwa na wimbo huu wa Zipora Moso, Bwana unanipa Shukuru Mungu, ndugu msikilizaji, kwa kuwa neema yake imetuwezesha kufikia siku hii ya leo. Kile ambacho ningelipenda ufahamu ni kwamba lolote ambalo li kwenye Biblia limeandikwa kwa ajili yetu ili tupate kuyafahamu hayo ambayo yatupasa sisi watoto wake katika zamani hizi. Somo letu la leo, ambalo pia lamalizia kitabu hiki cha Hesabu, lipo kwenye sura ya 31 hadi ile sura ya 36. Ndugu yangu nitakuuliza katika kila hali uchukue muda wako wa kusoma sura hizo zote, kwani nitagusia maandiko ya kimsingi kwenye somo letu. Sura ya thelathini na moja yahusika na hukumu ya Mungu juu ya hao Wamidiani. Hao Wamidiani walishirikiana na watu wa Moabu kumpata huyo Balaamu na kumpa vipawa au ujira, ili alaani Israeli. Baadaye walitumika katika kuwaingiza hao wana wa Israeli katika uzinzi, na pia katika ibada kwa miungu mingine baada ya wao kuwatendea wana wa Israeli kwa jinsi hiyo, Mungu aliwaamuru hivi kwenye sura ya 25 aya ya 17 na 18 akisema: haya wasumbue wa Midiani na kuwapiga kwa sababu wao wawasumbua wa ninyi kwa hila zao ambazo kwa hiyo wamewadanganya ninyi katika jambo la Peori na katika jambo la huyo Kosbi binti wa mkuu wa Midiani umbu lao huyo aliyeuawa siku hiyo ya pigo katika jambo la Peori. Midiani katika kila hali ni mfano wa ulimwengu na jinsi ambavyo ina vishawishi vingi vya kumvuta mtoto wa Mungu aache njia ya kweli na kuingia katika njia ambayo ni ya kuasi Mungu. Kwa hivyo mtoto wa Mungu ufahamu kwamba ni lazima uwe tofauti na hali yako pia iwe tofauti kabisa, nawe utengwe na ulimwengu. Sasa tutayaona mambo rasmi ambayo Musa aliyatenda kwenye kitabu hiki cha Hesabu. Mojawapo ya tendo lake la mwisho lililokuwa rasmi na tena kama kiongozi wa Israeli ni vita dhidi ya Midiani. Neno la Mungu lasema hivi kwenye aya ya kwanza hadi tatu kwenye sura hii ya thelathini na moja. Kisha Bwana akanena na Musa na kumwambia, walipize kisasi wana wa Israeli juu ya Wamidiani, kisha baadaye utakusanywa uwe pamoja na watu wako. Basi Musa akanena na watu na kuwaambia, wavikeni silaha watu miongoni mwenu waende vitani ili waende kupigana na Midiani wapate kumlipiza kisasi Bwana juu ya Midiani, kwa sababu ya hilo ambalo Wamidiani walitenda. Mungu alimwamuru Musa kufanya vita dhidi yao, maana atamlipizia Israeli kisasi. Kwenye aya ya sita, neno la Bwana la Bwana latuambia hivi: basi Musa akawapeleka watu elfu wa kila kabila waende vitani, wao na Finehasi mwana wa Eliazeri kuhani, waende vitani na na vile vyombo vya mahali patakatifu na hizo tarumbeta za kupiga sauti ya kugutusha mkononi mwake. Vita hivi kama vile ambavyo neno la Mungu latuambia hapa vilikuwa vita vya Bwana, na tuaona kwamba walichukua watu elfu kumi wa vita katika kila kabila na pia Musa aliagiza kwamba vyombo vitakatifu viandamane nao katika vita vile. Lolote ambalo Mungu aamuru kutendeka ni lazima litatendeka, na iwapo Mungu amekuahidi ushindi, fahamu kwamba ushindi ni lazima utaupata. Kile ambacho utahitaji ni kutenda tu kulingana na maagizo yake. Kisha kwenye aya ya saba na nane neno la Mungu laendelea kutwambia hayo ambayo yalitendeka. Nao wakapigana na Midiani kama Bwana alivyomwagiza Musa, nao wakamuua kila mume. Nao wafalme wa Midiani wakawaua pamoja na watu wengine waliowaua: Evi na Rekemu na Suri na Huri na Reba hao wafalme watano wa Midiani, Balamu mwana wa Beori naye wakamuua kwa upanga. Mungu, baada ya kuwatuma wapigane vita vile, aliwapa ushindi dhidi ya hao ambao ni adui zao. Katika hao waliouawa ni Balamu mwana wa Beori, yule nabii. Hii ilikuwa hukumu juu ya mataifa kabla ya wao kuingia katika nchi ile ya ahadi. Kama ilivyokuwa kwa Israeli, ndivyo itakavyokuwa punde kabla ya Kristo Yesu kurudi mara ya pili, wakati huo wa milinia, Israeli iliyo na shida nyingi, sasa itarejeshwa katika nchi yake, sawa na ahadi ya Mungu kwa Ibrahimu, nao watakaa kwa amani. Kwenye aya ya 19 hili ndilo twalipata: nanyi fanyeni matuo yenu nje ya marago muda wa siku saba, mtu awaye yote aliyemuua mtu na awaye yote aliyemgusa mtu aliyeuawa, jitakaseni nafsi zenu siku ya tatu na siku ya saba, ninyi na mateka yenu. Kulingana na hili ambalo watu hawa walifanya, tuona kwamba kwa wao kuwachukua mateka, jambo hilo litakuwa ni chanzo cha shida nyinginezo. Kwa mujibu wa aya ya 49, Mungu aliwapa ushindi mkuu, maana hawakumpoteza mtu hata mmoja, lakini hili walilotenda halikuwa katika mapenzi ya Mungu, kwani haya ndiyo Musa awaambia hawo wakuu wa majeshi kwenye aya ya 14 hadi 16 Nalo neno lasema haya, Musa akawakasirikia majemedari wa jeshi na hao maakida wa elfu elfu na wakuu wa mia mia, hao waliorudi kutoka katika kupiga vita. Musa akawauliza, je, mmewaponya wanawake wote hai? Tazama, hao ndio waliokosesha wana wa Israeli kwa shauri la Balaamu wamfanyie Bwana dhambi katika hilo jambo la Peori, na kwa hivyo pigo lilikuwa katika mkutano wa Bwana wana wa Israeli walikuwa na shida kubwa sana. Mungu kwa usiku mmoja tu aliwakomboa kutoka kwenye nchi ya Misri, ila walihitaji miaka 40 kuondoa Misri katika mioyo yao. Yashangaza kwamba hata baada ya Balaamu kutumia wanawake wa Midiani kuwafanya wakeuke maagizo yake Bwana, waliwachukua wanawake wale wale na kuwaleta kambini. Rafiki yangu, hamna shida yoyote ya wewe pamoja nami kuwa katika ulimwengu, bali shida ipo iwapo ulimwengu utakuwa ndani yetu. Ujumbe wetu katika sura hii ni kwamba twahitaji kujitenga na hayo ambayo ni ya ulimwengu. Sasa twageukia sura ya 32, nayo na yahusu jinsi Rubeni na Gadi waliomba kurithi ile nchi iliyokuwa ng'ambo ya Yordani. Sehemu hiyo haikuwa katika mipaka ambayo Mungu aliwaahidia wana wa Israeli kwamba ni urithi wao. Kabila zilizohusika katika jambo hili ni kabila la Rubeni, Gadi na nusu ya kabila ya Manase. Hili tukio linafundisho kuu la kiroho kwetu, tunapotazama Yordani kama mfano wa mauti na ufufuo wa Kristo Yesu. Neno la Mungu lasema hivi kwenye aya ya kwanza hadi tano: basi wana wa Rubeni na hao wana wa Gadi walikuwa na wanyama wa mifugo wengi sana, nao walipoona nchi ya Yazeri na nchi ya Gileadi ya kuwa mahali hapo palikuwa ni mahali pa kuwafaa wanyama hao, wana wa Gadi na wana wa Rubeni wakamwendea Musa na Eliazeri kuhani na wakuu wa mkutano wakanena nao wakisema, Atarothi na Diboni na Yazeri na Nimra na Heshboni na Eleale na Sebamu na Nebo na Beoni, nchi hiyo ambayo Bwana aliipiga mbele ya mkutano wa Israeli, ni nchi ifaayo kwa mifugo wa wanyama, nasi watumishi wako tuna wanyama. Wakasema, kama tumepata kibali mbele ya macho yako, sisi watumishi wako na tupewe nchi hii iwe milki yetu, Usituvushe mto wa Yordani. Ombi lao bila shaka, ndugu msikilizaji, lilimsumbua Musa, maana hilo si ndilo ambalo Mungu aliwataka wafanye. Kwenye aya ya sita na saba Musa anena nao na kuwaambia hivi, Musa akawaambia wana wa Gadi na wana wa Rubeni: Je, ndugu zenu waende vitani nanyi mtaketi hapa? Mbona mwawavunja mioyo wana wa Israeli wasivuke na kuingia nchi hiyo ambayo Bwana amewapa? Musa kama kiongozi alikumbuka hayo yaliyokuwa yametendeka hapo awali, yani watu wale walipotumwa kuipeleleza ile nchi, jinsi walivyovunja mioyo ya watu wale hata hawakuingia katika nchi hiyo ya ahadi. Aendelea kunena nao na kuwambia zaidi haya ambayo twayapata kwenye aya ya nane na tisa: ndivyo walivyofanya baba zenu hapo nilipowatuma kutoka Kadesh Barnea ili waende kuiangalia hiyo nchi, kwa kuwa walipokwea na kuingia bonde la Eshkoli na kuiona nchi wakawavunja mioyo wana wa israeli ili wasikweye kuingia nchi bwana aliyowapa kumbuka kwamba msikilizaji hawa ambao musa anena nao ni kizazi kipya walikuwa wachanga sana hawange liweza kukumbuka kisa hicho kilichokuwa kibaya sana katika historia ya israeli musa awajulisha hayo ambayo yalitendeka kwa kurejelea habari hizo kama vile ilivyo kwenye aya ya kumi hadi kumi na tatu neno la mungu lasema hivi: na siku ile hasira ya Bwana ziliwaka, naye akaapa akisema, hakika yangu hapana mtu mmoja katika wale watu waliotoka Misri, tangu huyo aliyepata umri wa miaka 20 na zaidi, atakayeiona hiyo nchi niliyomwapia Ibrahimu na Isaka na Yakobo, kwa sababu hawakuniandama kwa moyo wote, ila Kalebu mwana wa Yefune mkenizi na Yoshua mwana wa Nuni, kwa kuwa wao wamemwandama Bwana kwa moyo wote na hasira za Bwana ziliwaka juu ya Israeli, naye akawatembeza huku na huku jangwani muda wa miaka 40, hata kizazi hicho kizima kilichokuwa kimefanya uovu machoni pa Bwana kikaisha angamia. Hofu ya Musa, ndugu msikilizaji, kutokana na hili alilonena kwa hawa watu ilikuwa kwamba watu wao watarudia kutenda hilo ambalo baba zao walitenda, yani kutomwamini Mungu. Nayo na aya ya 14 na 15 yaendelea kwa kutuambia hivi na tazama, ninyi mmeinuka badala ya baba zenu, maongeo ya watu wenye dhambi, ili kuongeza tena hizo hasira kali za Bwana juu ya Israeli. Kwa kuwa mkigeuka msimwandame yeye, atawaacha tena nyikani, nanyi mtawaangamiza watu hawa wote. Naamini kwamba kutokana na haya ambayo Musa alikuwa akinena, waweza kuiona hofu yake kuhusu watu hawa. Wazo la kukosa kuingia katika nchi ile lilimsumbua Musa sana, hakutaka wana wa Israeli kukosa kuingia kwenye nchi hiyo tena kwa sababu ya uasi wao dhidi ya Bwana. Lakini wao waliomba kubakia upande wa pili wa Yordani, nao walinena kulingana na maneno haya, kama kifungo chao kwa hilo ambalo walikuwa wamemuomba Musa. Hii ni kwenye aya ya 16 hadi 19, ambapo neno la Mungu lasema hivi: basi wakamwendea karibu na kusema, sisi tutafanya mazizi hapa kwa ajili ya wanyama wetu wa mifugo na kujenga miji kwa ajili ya watoto wetu lakini sisi wenyewe tutakuwa tayari na silaha zetu kutangulia mbele ya wana wa Israeli hata tutakapowafikisha mahali pao, na watoto wetu watakaa katika hiyo miji yenye maboma, kwa sababu ya wenyeji wa nchi. Sisi hatutarudia nyumba zetu hata wana wa Israeli watakapokuwa wamekwisha kurithi kila mtu urithi wake, kwa kuwa sisi hatutarithi pamoja nao huko ng'ambo ya pili ya Yordani huko mbele, kwa sababu urithi wetu umetuangukia upande huu wa Yordani kwa mashariki. Twaona hapa kwamba watu hawa waliapa kuwatuma watu wao wa vita kuwasaidia ndugu zao, yani yale makabila tisa na nusu kuitamalaki nchi yao ya ahadi. Kwa msingi wa maneno yao, Musa aliwaruhusu wafanye hilo ambalo lilikuwa moyoni mwao, yani kubakia upande wa mashariki mwa Yordani. Kwenye kitabu cha Yoshua sura ile ya 12 hadi 16 twaona kwamba walitimiza ahadi yao. Hata hivyo, Musa aliwaonya akisema hivi. Kwenye aya ya 23. Lakini kama hamtaki kufanya neno hilo, nanyi mmefanya dhambi mbele za Bwana, nanyi jueni ya kwamba hiyo dhambi yenu itawapata, hapana budi. Neno hili ambalo Musa aliwanenea watu hawa ni onyo kali, kwani iwapo watakosa kutimiza hilo waliloahidi, dhambi yao itawapata, maana walilonena walilinena mbele yake Bwana. Huwezi kutenda dhambi, ndugu yangu, kisha uikwepe, maana hakikishiwa hili ya kuwa dhambi yako itakupata. Kisha aya ya 33, neno la Mungu lasema hivi: basi Musa akawapa wao, maana wana wa Gadi na wana wa Rubeni na hiyo nusu ya kabila ya Manase mwana wa Yusufu, ufalme wa Sihoni mfalme wa Amori na ufalme wa Ogu mfalme wa Bashani, hiyo nchi, kama miji yao ilivyokuwa, pamoja na mipaka yake, maana miji ya hiyo nchi iliyozunguka kotekote. Hawa waliochagua kusalia upande huo wa mashariki mwa Yordani hawakupata fursa ya kuvuka mto ule. Rafiki yangu, tutakapokuwa tukijifunza kutoka kwenye kitabu cha Yoshua tutaona kuwa Yordani yatufunza jinsi ya kuingia kwenye nchi hiyo ya Kanaani. Kwa lugha nyingine, kuna sehemu mbili ambazo mtoto wa Mungu aweza kuishi, aweza kuchagua kuishi katika ulimwengu na awe mwombaji wa kiroho, au kuingia katika baraka zinazoakilishwa kwa nchi nchi hiyo ya ya Kanaani, au nchi ya ahadi baraka zetu. Kwa hivyo zi katika mauti na ufufuo wa Yesu Kristo. Ni muhimu kwa kila mmoja wetu aliye mtoto wa Mungu kutenda sawasawa sawa na mapenzi ya Mungu, maana hapo ndipo kuna baraka. Sura ya 33, msikilizaji wangu, yatupa orodha ya jinsi walivyosafiri wale wana wa Israeli katika safari yao. Kuna mambo yaliyotendeka katika miaka hiyo arobaini na machache tu ndiyo twayapata hapa. Neno la Mungu lasema hivi kwenye aya ya kwanza na ya pili: hizi ndizo safari za wana wa Israeli hapo walipotoka nchi ya Misri kwa jeshi zao chini ya mkono wa Musa na Haruni. Musa akaandika jinsi walivyotoka katika safari zao kwa amri ya Bwana, na hizi ndizo safari zao kama kutoka kwao kulivyokuwa. Mungu alimwamuru Musa kuandika safari zote walizozifanya wana wa Israeli. Kila hatua waliofanya kwenye jangwa ilirekodiwa. Ni wazi kwamba Mungu alikuwa nao katika kila hatua ya safari yao, maana yeye ndiye aliwaahidi kwamba hata waacha wala kuwapungukia. Na ndivyo ilivyo kwako wewe uliyemuumini katika Kristo Yesu. Tunapogeukia aya ya 51 hadi 56 neno la Mungu latupa sheria ambayo yahusu kutamalaki au kuirithi nchi ile. Neno lasema hivi: nena na wana wa Israeli uwaambie, mtakapovuka mto wa Yordani na kuingia nchi ya Kanaani, ndipo mtakapowafukuza wenyeji wote wa hiyo nchi mbele yenu, nanyi mtayaharibu mawe yao yote yenye kuchorwa sanamu na kuziharibu sanamu zao zote za kusubu, kuvunjavunja mahali pao pote palipoinuka. Nanyi mtaishika hiyo nchi kuimiliki na kuketi humo, kwa kuwa mimi nimewapa ninyi hiyo nchi ili mwimiliki. Nanyi mtairithi nchi kwa kufanya kura, kama jamaa zenu zilivyo; hao walio wengi mtawapa urithi zaidi, na hao waliopunguka utawapa kama kupunguka kwao. Mahali popote kura itakapomwangukia mtu yeyote, mahali hapo ni pake; mtarithi kama kabila za baba zenu zilivyo. Lakini kama hamtaki kuwafukuza wenyeji wa nchi watoke mbele yenu, ndipo hao ambao mtakao wasaza watakuwa kama sindano machoni mwenu na kama miiba ubavuni mwenu nao watawasumbua katika hiyo nchi ambayo mwakaa. Kisha itakuwa kama nilivyoazimia kuwatendea wao, ndivyo nitakavyowatendea ninyi. Mungu anena na watu wake na kuambia hayo ambayo watahitaji kutenda, kwa sababu wasipotenda hayo ni lazima watahukumiwa. Kuna wale ambao wamefikiri kwamba hili ambalo Mungu aliwaagiza lilikuwa tendo la ukatili sana, ila nataka ufahamu kwamba dunia na vyote vilivyomo ni vya Mungu naye hufanya kama apendavyo. Iwapo wataka kujua zaidi kuhusu hao waliokuwa wenyeji wa nchi hiyo, soma kile kitabu cha Kutoka sura ya 34. Yatupa habari ya mipaka ya ile nchi ya ahadi. Mungu aliwaelezea wana wa Israeli kuhusu mipaka ya nchi aliyowapa. Pia katika sura hii twafahamu kwamba Mungu aliwapa nchi hiyo kwa urithi wao milele. Haijalishi ni nani anayejaribu kuidai leo. Kweli ndiyo hii nchi hiyo ni ya Israeli. Kwenye aya ya kwanza na ya pili, neno la Mungu lasema hivi: Kisha Bwana akanena na Musa na kumwambia, waagize wana wa Israeli uwaambie, mtakapoingia nchi ya Kanaani, hii ndiyo nchi itakayowaangukia kuwa urithi, maana hiyo nchi ya Kanaani kama mipaka yake ilivyo. Mipaka hii ambayo neno la Mungu latajia hapa, waweza kusoma habari zake kwenye aya ya tatu hadi aya ya kumi na mbili. Tukiendelea kwenye aya ya 16 hadi 18, neno la Mungu liendelea kutuambia hivi: kisha Bwana akanena na Musa na kumwambia, haya ndiyo majina ya watu watakaowagawanyia nchi iwe urithi wenu, Eliazeri kuhani na Yoshua mwana wa Nuni. Kisha mtamtwaa mkuu mmoja wa kila kabila ili waigawanye nchi iwe urithi wenu. Hapa twaona kwamba Bwana aliagiza kuhusu hao ambao watakuwa viongozi kuwagawanyia wana wa Israeli nchi ile naye awataja kwa majina hili ni jambo la muhimu sana kwetu msikilizaji kujifunza kwamba mungu atujali jinsi tulivyo na pia atujua kila mmoja wetu kama vile alivyowafahamu wale wana wa israeli sura hii yamalizia kwa kusema hivi kwenye aya ya 29 hao ndiyo bwana aliwaagiza wawagawanyie urithi wana wa israeli katika nchi ya kanani hili ambalo mungu aliwaagiza ndilo lilitendeka kama vile ambavyo neno la Mungu liliwafikia kutoka kwa mkono wa Musa. Tunapogeukia sura ya 35, sura hii yanena kuhusu miji ya wale Walawi. Kumbuka hili ya kuwa Walawi walichukuliwa na Mungu badala ya hao wana wa Israeli, yani wale wazaliwa wa kwanza. Wao hawakupewa sehemu yoyote ya nchi katika Israeli, bali walipewa miji. Kwenye aya ya kwanza hadi tatu, neno la Mungu lafungua sura hii ya 35 kwa maneno haya: kisha Bwana akanena na Musa katika nchi tambarare za Moabu, karibu na mto wa Yordani hapo Yeriko, akamwambia, waagize wana wa Israeli wawape walawi miji, wapate mahali pa kukaa katika milki yao, pamoja na malisho yaliyoizunguka hiyo miji kotekote. Mtawapa walawi hiyo miji, watakuwa nayo ili wakaye humo, na malisho watakuwa nayo kwa wanyama wao wa mifugo na kwa mali zao na kwa wanyama wao wote. Mungu aliwapa walawi mahali pao pa kukaa na pia akawapa ile hema ya kukutania kusudi waweze kuwahudumu Waisraeli kama vile watakavyokuwa wakimuhudumu Mungu. Jumla ya miji ambayo walipewa ilikuwa ni miji 48 ambayo twasoma habari zake kwenye aya ya 9 hadi 13. Nayo miji hiyo pia ilijulikana kama miji ya makimbilio kwa wale wana wa Israeli. Miji hiyo ilitumika kama kimbilio la huyo mtu aliyemuua mwingine bila kukusudia. Alikimbilia mji ule hadi kesi yake itakapoamuliwa kwa haki. Miji hiyo ilikuwa ya kumlinda huyo aliyeuwa asije akauliwa na jamaa ya huyo aliyeuliwa kwa sababu ya hasira. Soma hilo kwenye aya ya 28 hadi 25, nawe utamakinika zaidi. Ila yeyote aliyeuwa kwa kukusudia, miji hiyo haikumfaa chochote. Hayo ndiyo yapo kwenye aya ya 30. Kisha kwenye aya ya 33, na 34, Mungu atupa sababu ya amri hizo, hebu sikia hivi: hamtaitia unajisi nchi ambayo mwakaa, kwa kuwa damu huitia nchi unajisi, wala hapana sadaka itoshayo kwa ajili ya nchi kwa ajili ya damu iliyomwagwa ndani yake, isipokuwa ni damu ya huyo aliyeimwaga kwa hiyo, msiitie unajisi nchi muiketi hiyo, ambayo naketi nami kati yake, kwa kuwa mimi Bwana nakaa kati ya wana wa Israeli. Baada ya kuona sababu ambayo Mungu aliwapa wale wana wa Israeli miji hiyo ya makimbilio, sasa twageukia sura ya 36, ambayo pia yamalizia kitabu hiki cha Hesabu. Sehemu hii yashughulikia sheria ya urithi wa nchi. Wakuu wa jamii ya wana wa Yusufu walikuwa na shida ya kufanya uamuzi kwa habari ya binti za Selofadi. Walifikiri kwamba iwapo watolewa kwa kabila lingine urithi wao utakwenda kwa kabila hilo. Musa aliwaagiza kuhusu jambo hili kama vile neno la Mungu lilivyokuwa kwake, hili ndilo twalisoma kwenye aya ya sita hadi tisa. Hebu sikia: Bwana ameagiza neno hili katika habari ya binti za Selofadi akasema, na waolewe na waume wa wapendao, lakini na waolewe katika jamaa ya kabila ya baba zao. Hivyo hapana urithi wowote wa wa wana wa Israeli utakaotoka kabila hii kwenda kabila hii kwa kuwa wana wa Israeli watashikamana kila mtu na urithi wa kabila ya baba zake na kila binti atakayemiliki urithi katika kabila yoyote katika wana wa Israeli ataolewa katika jamaa moja ya kabila ya baba yake, ili wana wa Israeli wapate kumiliki kila mtu urithi wa baba zake. Hivyo hapatakuwa na urithi uwao wote utakaotoka kabila hii kwenda kabila hii kwa kuwa kabila za wana wa Israeli zitashikamana kila mmoja na urithi wake mwenyewe. Kwa habari ya swali la wakuu wa jamii ya wana wa Yusufu, neno la Mungu kwa Musa lilikuwa kwamba Nchi haingelitwaliwa kabisa. Kwenye mwaka wa Yubile, nchi yote iliyokuwa imetwaliwa ilimrudia huyo mmiliki wa kwanza. Kwa sheria hii, Mungu aliwalinda watu wote, hata kama binti angeliolewa nje au ndani ya kabila lile. Aya ya 13 yamalizia sura ya 36 kwa kusema hivi: haya ndiyo maagizo na hukumu ambayo Bwana aliwaagiza wana wa Israeli kwa mkono wa Musa hapo katika nchi tambarare za Moabu, karibu na Yordani hapo Yeriko. Na kufikia hapa, ndugu yangu, twafikia mwisho wa huduma ya Musa rasmi katika maisha ya wale wana wa Israeli. Yote tuliyosoma tumejifunza na kuona jinsi watu wa Mungu walivyotenda na kuishi wakati huo wa safari zao kule jangwani. Safari yao ilijaa manung'uniko, machozi, uwasi, kushindwa na mengine kama hayo. Ni vyema tujifunze kutoka kwao na tusifuate hayo ambayo si mfano bora kwetu. Yaani, tusiishi katika hali ya kutokuamini. Hebu natuombe. Baba Mungu, katika jina la Yesu Kristo, nalishukuru jina lako na pia kuliinua kwa kuwa wewe ndiwe Mungu wetu. Leo hii twafurahia kwa kuwa mambo ambayo yalitendeka zamani za kale katika maisha ya wana wa Israeli ni mafundisho makuu kwetu, kusudi tupate kuyajua mapenzi yako na kutenda kulingana na hayo mapenzi, ili tupate mibaraka ambazo umetuahidi jina lako liinuliwe na kubarikiwa kwa ajili ya ndugu yangu msikilizaji ambaye amejifunza mambo makuu, mambo ambayo bila shaka utamsaidia kuyatenda ili akutukuze, kwa njia hiyo ya mwana wako Yesu Kristo. Haya, najua kwamba ndiyo utakayomtendea, maana nimeyaomba katika jina la Yesu Kristo aliye Bwana wetu. Amen. Ndugu msikilizaji, naamini kwamba umejifunza mambo ambayo ni ya kutia moyo mambo ya kukufanya uenende katika mwenendo ambao Mungu ataufurahia na kuubariki. Jambo kuu hapa ni kwamba ishi katika imani na kumtumaini katika kila jambo, maana lolote ambalo amelinena hilo ni lazima atalitimiza. Tukutane kwenye kipindi kijacho tuone hilo ambalo Mungu analo kwa ajili yetu, tunapoanza mafundisho kutoka kwenye kitabu cha Injili ya Yohana. Hadi wakati huo, ni mimi mchungaji wako Jofre Wanjala Munialo na neno litaendelea. Tunamshukuru sana mchungaji wetu kwa mafundisho haya ambayo tumekuwa tunayapokea kutoka katika kitabu hiki cha Hesabu. Tungelipenda kuyasikia maoni yako au jinsi imani yako imekuzwa kutokana na mafundisho haya ya kitabu cha Hesabu. Andika kwa mtayarishi kipindi cha Neno, Transworld Radio, sanduku la posta ni 21514 kisha uandike code namba ambayo ni 00505 Nairobi, Kenya. Pia iwapo moyo wako unakuhimiza kusaidia kuendeleza kipindi hiki hi, kifedha Twakaribisha mchango wako, andika mani oda au hundi kwa Transworld Radio kisha uitume kwa anwani niliyokupa. Kwenye kipindi kijacho, mchungaji ataanza mafundisho kutoka kwenye kitabu cha Injili ya Yohana. Nina uhakika kwamba umejiandaa kupokea baraka kutoka kwenye kitabu hicho kwa kukisoma. Basi usikose kujiunga nasi kwenye kipindi kijacho. Mungu akubariki mimi, ni Pamela Umodo na neno litaendelea