Msikilizaji wangu kwenye kipindi cha Neno, mimi ni Pamela Umodo, nikitumai uwepo wa Roho wa Mungu upo pamoja nawe na tayari kukuongoza katika mapenzi ya Mungu. Somo letu li katika sura ya 27 aya ya kwanza hadi sura ya 28 aya ya pili ya kitabu hiki cha Hesabu. Mchungaji Jeffrey Wanjala Monialo atatuletea somo baada ya Calvin Chelo na wimbo wake mtamu uitwao tikatulingana. Nimeofolewa kwa damu ya Yesu, maovi yangu atayasikia. Katika maandiko mapenzi yake Mungu imefunuliwa na kamari atanisikia, atanisikia. Katika maandiko mapenzi yake Mungu imefunuliwa, na kama nikiomba atanisikia Nakusalimu ndugu msikilizaji katika jina la Bwana wetu Yesu Kristo. Karibu kwenye mafundisho yetu ya leo yaliyoko kwenye kitabu cha Hesabu. Leo hii somo letu likiwa latoka kwenye sura ya 27 tukianzia aya ya kwanza hadi sura ya 28 aya ya pili. Kwenye sura ya 27 lile ambalo tutashughulikia ni kuhusu mahali au sehemu ya mwanamke katika sheria. Pia tutaona jinsi ambavyo Yoshua alimrithi Musa. Katika sehemu hii ya maandiko tuwashughulikia hasa wale ambao walikuwa kizazi kipya, kizazi ambacho kitaingia kwenye nchi ya ahadi. Katika idadi waliohesabiwa wale watu, tuliona kwamba Yoshua na Kalebu ndiyo majina pekee yaliyohesabiwa miongoni mwa wale ambao walihesabiwa mara ya kwanza. Kwa maneno mengine kila mmoja aliyekuwa na miaka 20 na kuzidi walikufa katika jangwa hilo, walipokuwa wakizunguka huko katika miaka hiyo 40. Miaka hiyo walipokuwa kule jangwani ilikuwa ni miaka migumu, miaka ambayo wengi wao waliangamia sawa na vile Mungu alivyokuwa amewanenea, kama vile ilivyo kwenye sura ya 14 aya ya 29. Sasa Israeli inacho kizazi kipya na pia wana shida mpya, jambo ambalo ni kwamba kumekuwepo na shida ya vizazi kuelewana, kwa sababu kila kizazi kina shida zake maalum. Kuna hili ambalo mtu mmoja alisema ya kwamba unapokuwa mtoto mchanga au kijana chupukizi, wawalaumu wale ambao ni wazee, na wakati ule unapofikia uzee, wa walaumu hao ambao ni wa kizazi kichanga. Hivyo ndivyo ilivyo asili ya mwanadamu, na hayo ndiyo ambayo tutakutana nayo kwenye sura hii ya 27. Sura hii, ndugu msikilizaji, ambayo kama vile nimetaja hapo awali yahusisha tu wale ambao walikuwa chini ya miaka 20, watu wale walipoanza kumnung'unikia Bwana na kumuasi kwenye sehemu hiyo iitwayo Kadesh Barnea. Jambo ambalo lilikuwa wazi ni kwamba Musa hakujua lolote la kutenda kwa habari hii. Hata hivyo, alimrudia Bwana na Bwana akampa suluhisho la hilo ambalo lilikuwa likimsumbua. Hebu sasa tugeukie aya ya kwanza hadi tano. Tuone hilo ambalo Mungu alitenda kwa sababu ya shida ambayo ilikuwa imetokea. Neno la Mungu lasema hivi: wakati huo, wakakaribia hao binti za Selofahadi mwana wa Heferi mwana wa Giliedi mwana wa Makiri mwana wa Manase wa jamaa za Manase mwana wa Yusufu na majina ya hao binti za Selofahadi ni haya: Mala na Noa na Hogla na Milka na Tirsa nao wakasimama mbele ya Musa na mbele ya Eliyazeri kuhani na mbele ya wakuna mkutano wote mlangoni pa hema ya kukutania, wakasema: baba yetu alikufanyikani naye, hakuwamo katika mkutano wa hao waliojikutanisha kinyume cha Bwana katika mkutano wa Kora, lakini akafa katika dhambi zake mwenyewe, naye alikuwa hana wana wa kiume. Kwa nini basi jina la baba yetu kufutwa katika jamaa zake, kwa sababu alikuwa hana mwana wa kiume? Tupe sisi urithi pamoja na ndugu zake baba yetu. Basi Musa akalileta neno lao mbele ya Bwana kama vile ilivyo hapa. Ndugu msikilizaji, twaona kwamba kulikwepo na shida iliyohusu urithi. Mtu huyu Selofahadi alikufia kule jangwani, naye alikuwa na binti watano na hakuwa na mwana wa kiume. Kulingana na sheria za Musa, ilionekana kana kwamba ni wana tu ndio waliohitajika kuwarithi baba zao, na wanawake kuachwa nje. Hivyo ndivyo ilivyo katika sheria nyingi. Katika nchi nyingi, wanawake hawawezi kurithi mali, wao hawahesabiwi, wala kupiga kura hawawezi. Lakini hapa, ndugu msikilizaji, kuna hii shida. Je, itashughulikiwa vipi? Kama vile ilivyo hapa, ni wazi kwamba wana wa Selofahadi walikuwa na ujasiri kutafuta hilo ambalo lilikuwa haki yao. Hili ni jambo ambalo lanikumbusha jinsi ambavyo kinamama leo hii wapigania haki zao. Ni kweli kwamba Mungu aliwapa haki zao katika Biblia. Kuna wale ambao miaka michache iliyopita walikuwa wakinena na kusema kwamba Biblia ni kitabu cha wanaume, lakini ninaposoma Biblia mara kwa mara napata kwamba neno la Mungu la wapatia wanawake haki zao, nami naamini katika kila hali ya kuwa ni vyema tena ni jambo ambalo ni halali na tena Mungu alishughulikia ya kuwa ni lazima wanawake kupewa haki yao. Musa hakujua hilo ambalo alihitaji kutenda, naye alimwendea Mungu kusudi apate jibu ya hilo ambalo lampasa kutenda kwa habari za hawa binti wa Selofahadi. Kwenye aya ya tano na sita neno la Mungu latuambia hivi: Bwana akanena na Musa na kumwambia, hao binti za Selofahadi wanena lililo haki kweli, utawapa milki ya urithi pamoja na ndugu za baba yao, nawe utawapa urithi wa baba yao. Ni wazi kwamba hili tulisomalo ya kuwa Bwana yu upande wa wanawake, naye atetea haki za wanawake. ni tuona kwamba ni kati ya sheria ambayo yapita ufahamu wetu katika mahakama nyingi ulimwenguni. Sasa twapata kwamba kuna uamuzi wa jinsi hii. Iwapo wewe mwanamume ulikuwa ukifikiri kwamba wanawake ni vifaa vya kudhulumiwa au kufanyiwa lolote lile, fahamu kwamba Mungu ashughulikia haki zao. Mungu ataka haki za wanawake kushughulikiwa na kile ambacho wanaume wapokea vivyo hivyo na wanawake nao wapokee kwa jinsi hiyo. Hakuna sehemu yoyote ambayo Mungu amenena na kusema kwamba mwanamume ni bora kuliko mwanamke au mwanamke ni bora kuliko mwanamume. Hili ni jambo ambalo ni wazi kabisa, maana unaposoma kwenye kitabu cha Mwanzo, Mungu alipomtazama mwanamume aliona kwamba yupweke na hivyo akamfanyia msaidizi. Hakumfanyia mfanyakazi, bali alimfanyia msaidizi atakayekuwa pamoja naye, atakayefanana naye. Msaidizi huyo, ndugu msikilizaji, ndiye aliyemkamilisha mwanamume. Kwa hivyo, hili ambalo twaliona hapa, Mungu awajali wanawake, na hivyo ndivyo atuhitaji sisi kutenda. Iwapo ulifikiri kwamba haki za wanawake zilianza hivi karibuni, hazikuanza hivi karibuni. Mungu alianzisha haki za wanawake kitambo sana. Na hivyo, iwapo wataka haki zako, ewe dada yangu, rudi kwenye neno la Mungu, uone hilo ambalo Mungu anena kukuhusu, nawe utakuwa nimbarikiwa. Maana lile ambalo utakuwa ukilifuata halitakuwa tu maneno ambayo wanadamu wamebuni, bali utafuata hilo ambalo Mungu akuhitaji utende. Mungu asema kwamba binti hawa wa Selofahadi walinena lililo haki, na hivyo ni lazima wapewe urithi wao. Kwa msingi wa hili ambalo lilitendeka, Mungu aliimarisha kanuni na pia kuifanya kwa sheria miongoni mwa wana wa Israeli. Hilo ndilo twalipata kwenye aya ya nane hadi 11 ambapo neno la Mungu lasema hivi: kisha utanena na wana wa Israeli na kuwambia, mtu akifa naye hana mwana wa kiume, ndipo utampa binti yake urithi wake. Tena ikiwa hana binti, mtawapa nduguze urithi wake na ikiwa hana ndugu, mtawapa ndugu za babaye huo urithi wake. Tena ikiwa babaye hana ndugu, utampa huyo aliye karibu naye katika jamaa zake huo urithi wake, naye atakuwa nao. Na neno hili litakuwa ni amri ya hukumu kwa wana wa Israeli, kama Bwana alivyomwagiza Musa. Kwa sababu ya ujasiri wa hawa binti wa Selofahadi, twaona kwamba Mungu aliagiza hilo ambalo litatendeka kwa habari ya mtu atakayekufa bila ya kuwa na wana wa kiume kwa sababu ya hawa wasichana wanawake wote walipata haki zao katika taifa hilo la Israeli. Jambo ambalo latufahamisha kuwa walikuwa na ujasiri na pia walikuwa na imani katika huyo Mungu aliyeahidi kwamba atawapatia urithi. Hivyo ni kusema kwamba pasipo imani, ndugu msikilizaji, haiwezekani kumpendeza Mungu, kwa sababu yeyote amwendeaye Mungu ni lazima aamini kwamba yupo na ya kuwa yeye huwapa dhawabu wale wanaomtafuta kwa umakini Haya ambayo yalitendeka zaidi ya miaka elfu moja mia tano kabla ya Bwana wetu Yesu Kristo kurudi ni jambo ambalo kila mtoto wa Mungu afaa kuiga. Wasichana hawa watano walitaka kurithi mali ya baba yao. Haikuwa desturi katika siku zile wala hapakuwepo na sheria kwamba wao walihitaji kupokea urithi wa baba zao, lakini jambo hili walilolitenda, walilitenda kwa imani, wakijua kwamba Mungu anayo urithi kwa ajili yao. Wewe ndugu yangu Mungu amekuahidi mambo mengi sana. Je, wataka kuyapokea? Ni lazima kuyapokea kwa imani, maana bila imani hauwezi kumpendeza Mungu wala huwezi kupokea lolote kutoka kwake. Kwa hivyo twapata somo kuu ambalo twahitaji kujifunza siku zote katika maisha yetu. Elewa ya kwamba hili ndilo tuambiwa, ya kuwa tumebarikiwa na baraka zote za kiroho katika ulimwengu wa kiroho katika Kristo Yesu. Hayo ni yale yaliyoko kwenye kitabu cha Waefeso sura ya kwanza aya ya tatu. Naamini ya kwamba Mungu husikia maombi yetu na pia huyajibu nayo, na majibu yake sio tu katika baraka za kiroho, bali pia atujibu katika hali na mali. Na kwa hili nasema ya kwamba wengi wetu tumekuwa maskini au tumekosa kuyapokea hayo ambayo twayahitaji, kwa sababu hatujamwendea Mungu kama watoto wake na kumuuliza kile ambacho twahitaji kwa imani. Mungu ataka kuturuzuku mungu ataka kukutana na mahitaji yetu maana yeye ni mwema kwetu hawezi kukosa kutupatia lolote lile kwa sababu atupenda hivyo basi ndugu yangu wahitaji kumwendea mungu wakati wowote kwa hitaji wa ulilo nalo naye mungu ni warehema tena yeye ni mwema na atakutendea hakuna lolote ambalo lamshinda mungu wetu wala hakuna lolote ambalo laweza kukosekana mara tunapolihitaji kutoka kwake bwana Tumwambie Baba yetu kile ambacho twahitaji, maana urithi wetu huu katika yeye, naye atatupatia mibaraka zaidi ya vile ambavyo twafikiri, zaidi ya vile ambavyo twaona, na zaidi ya vile ambavyo hatatowaza. Hakika yeye ni Mungu wa ajabu, ni Mungu ambaye hakuna mwingine aliye kama yeye. Tunapoendelea, ndugu msikilizaji, sasa twafikia sehemu ambayo ina huzuni. Kwa muda mrefu sana, tumekuwa naye Musa tukitembea naye, tokea kile kitabu cha Mwanzo lakini hapa sasa ni lazima aondoke. Kwa hili nina maana kwamba twaingia kwenye sehemu inayohusu kifo cha Musa. Hii ni kwenye aya ya 12 hadi 14, ambapo neno la Mungu lasema hivi: Bwana akamwambia Musa, panda wewe juu ya mlima huu wa Abarimu, uitazame nchi niliyowapa wana wa Israeli, na ukiisha kuiona wewe, nawe utakusanyika pamoja na baba zako, kama Haruni ndugu yako alivyokusanyika kwa sababu mliasi juu ya neno langu katika jangwa la Sini, wakati wa mateto ya mkutano, wala hamkunistai hapo majini mbele ya macho yao. Maji hayo ndiyo maji ya Meriba ya Kadeshi katika jangwa la Sini. Hili ambalo Mungu anena na Musa hapa ni lile ambalo liliwahusu yeye na Haruni wakati ule ambapo Musa aliambiwa kunena na mwamba, lakini badala yake alipiga lile mwamba mara mbili. Mungu asema hapa kwamba huo ulikuwa ni uasi dhidi ya neno lake. Kwa sababu Musa alifanya tendo hilo, Mungu alimruhusu tu angalie nchi hiyo ya ahadi, lakini hakuruhusiwa kuingia katika nchi hiyo. Ukweli wa mambo ni kwamba, ndugu msikilizaji, wakati wowote wa ambapo twajiingiza katika hali ya kutotii, twajitenga na baraka zetu za kiroho ambazo Mungu alituhitaji kuzipokea. Iwapo utatembea katika hali ya kutokuamini siku zote, utafanya hilo ambalo Mungu hakutaka utende na hivyo kuingia katika maasi dhidi yake, na kwa jinsi hiyo kukosa baraka zake Mwenyezi Mungu. Mungu alimwambia Musa kwamba atatazama tu nchi hiyo, lakini kuingia hataingia. Hilo ndilo lilitendeka kwake Musa. Tunapoendelea mbele, neno la Mungu latuambia hivi kwenye aya ya kumi na tano hadi kumi na tisa. Musa akanena na Bwana akisema, Bwana Mungu wa roho za wenye mwili wote, na aweke mtu juu ya mkutano atakayetoka mbele yao na kuingia mbele yao, atakayewaongoza watokapo na kuwaleta ndani, ili mkutano wa bwana wasiwe kama kondoo wasio na mchungaji. Bwana akamwambia Musa, mtwaye Yoshua mwana wa Nuni, mtu mwenye roho ndani yake, ukamwekee mkono wako, kisha ukamweke mbele ya Eliazeri kuhani na mbele ya mkutano wote, ukampe mausia mbele ya macho yao. Kwa sababu ya hilo ambalo lilikuwa la karibia kutendeka katika maisha ya musa Ilikuwa ni lazima basi kuwepo na mrithi atakayechukua mahali pake, naye yule aliyechaguliwa ni mtu ambaye atajawa roho wake Bwana. Na kwa hili, ningelipenda kusema waziwazi wazi kwamba sio kule kuwekewa mikono kwa yoshua ndiko kulimfanya ajazwe roho wake Mungu wala kumpa nguvu alizohitaji. Kulingana na hilo ambalo tulijifunza, kwa habari ya Yoshua na Kalebu, wao walikuwa ni watu waliokuwa na roho tofauti, ni watu ambao walimwamini Mungu katika kila hali naye Mungu amchagua Yoshua kwa sababu ya hilo ambalo lilikuwa katika moyo wake. Basi swali ambalo lipo hapa ni hili: kwa nini kuwekewa mikono? Kuwekewa mikono, ndugu msikilizaji, yaonyesha kwamba Yoshua ndiye atachukua mahali pa Musa, na pia yaonyesha ushirika katika hilo ambalo lilikuwepo. Kumbuka hili ya kwamba katika kanisa la kwanza mitume walimwekea Paulo na Barnaba mikono na kisha kuwatuma kwenda kule Antiokia. Je, waliwapa nguvu? La hasha! Nguvu zilitoka kwa Roho Mtakatifu wa Mungu. Hilo ambalo walitenda lilikuwa ishara la kanisa kuonyesha kwamba wamo katika ushirika na hao watu wawili ambao waenda kutenda kazi kwenye sehemu hiyo. Hiyo ndiyo maana ya kuwekewa mikono. Yoshua atakuwa mrithi wa Musa, na mara Musa atakapoacha kazi yake, Yoshua ataendelea. Tutaendelea kujifunza mambo makuu zaidi kumuhusu mtu huyu tutakapofikia kile kitabu cha Yoshua. Hata hivyo, ningelipenda kukwambia kwamba nafikiri kwamba Yoshua ndiye alipigwa butwa sana katika kambi mara tu alipochaguliwa kumrithi Musa. Kwa njia moja au nyingine, huenda hangelikuwa yule ambaye angelimchagua Musa. Je, wajua ni kwa nini? Yoshua alikuwa mtu wa wastani. Hakuna yeyote aliyekwenda mahali popote akisema kwamba Yoshua ndiye mtu anayehitaji kuongoza. Kama vile ilivyo leo hii katika makanisa mengi na mambo mengi ambayo yatendeka ulimwenguni, Yoshua hakuwa na lolote lile, alikuwa ni mtu wa kawaida, na kwa Mungu kumchagua yatuonyesha kwamba Mungu aweza kutenda lolote lile kwa kutumia maisha ya mtu wa kawaida kama vile Yoshua alivyokuwa na kama vile wewe nami tulivyo. Hili lanifanya nikumbuke vitabu viwili, yaani kitabu kile cha Yoshua na kitabu cha Waamuzi, ambavyo ni vitabu vya kutuhimiza sana. Vitabu hivi viwili vyatufunulia jinsi ambavyo Mungu aweza kufanya mambo makuu kwa kutumia watu wa kawaida. Hii ikiwa ni kwamba mtu huyo atajitolea kwake, basi Mungu atamtumia. Hiyo ni kusema kwamba Mungu aweza kukutumia wewe kama vile aweza kunitumia mimi, kwa sababu Mungu hutumia watu wa kawaida na sio watu wasio wa kawaida. Hivyo basi, Yoshua alichaguliwa awe wa kuchukua mahali pale pa Musa. Katika muda mchache sasa, tutaona kwamba baada ya kifo cha Musa, Yoshua atachukua kazi yake na kuanza kutekeleza hilo ambalo Mungu amwagiza. Neno la Mungu lamalizia sura hii ya 27 kwa maneno haya yaliyoko kwenye aya ya 20 hadi 23: nawe utaweka juu yake sehemu ya heshima yako, ili mkutano wote wa wana wa Israeli wapate kutii. Naye atasimama mbele ya Eliazeri kuhani, naye atamuuliza kwa hukumu ya ile Urimu mbele za Bwana. Kwa neno lake watatoka na kwa neno lake wataingia, yeye na wana wa Israeli wote pamoja naye, mkutano wote pia. Musa akafanya kama Bwana alivyomwamuru. Akamtwaa Yoshua akamweka mbele ya Eliazeri kuhani na mbele ya mkutano wote, kisha akaweka mikono yake juu yake, akampa mausia kama Bwana alivyosema kwa mkono wa Musa. Ndugu msikilizaji, Musa alitimiza yote ambayo Mungu alimhitaji kufanya, na hivyo sasa yu tayari kumwachia Yoshua kazi ambayo Mungu alimpa. Kuna jambo ambalo ningependa ufahamu ya kuwa, wakati huo ambapo Mungu alimwambia Musa kuwa atakusanyika kwa watu wake, Musa hakupendekeza neno lolote, bali alimwomba Bwana na kumwambia kwamba kwa kuwa yeye ndiye Mungu wa wote wenye mwili, amchague mtu atakayechukua kazi hiyo. Hili linatuonyesha kwamba Musa hakuwa na mapendeleo, alitafuta kutenda mapenzi ya Mungu na alitaka mapenzi ya Mungu yatendeke. Sijui kama hivyo ndivyo ilivyo leo, maana mara nyingi tuona kwamba iwapo mtu ni kiongozi, anapotaka kuondoka atamchukua bintiye au mwana wake na kumweka katika uongozi. Je, hayo ambayo yatendeka kweli ni haki? Ni lazima haki itendeke, Mungu ajinulie viongozi ambao wataongoza watu katika haki ya Bwana. Haya hasa nayasema kwa sababu ya makanisa ya Kristo pamoja na mashirika mengine yanayofuata maadili ya Kikristo, ni lazima kumwomba Mungu ili apate kutusaidia kusudi tusiwachukue watu tu kwa sababu ni ndugu zetu au kwa sababu ni watu wa jamaa zetu, bali Mungu atuongoze kuwachagua hao ambao watakuwa wa manufaa katika kazi ile. Naamini kwamba hilo umelipokea viwavyo. Tunapogeukia sura ya 28, hasa lile ambalo ni sheria kuhusu dhabihu ambazo watu wale watakuwa wakizitoa. Sasa kwa kuwa Israeli wamejiandaa kuingia katika nchi ya ahadi na tayari wamefanyiwa hesabu, huku wakichukua wale watu wa vita na pia kupata kiongozi wao Yoshua, mambo ya kiroho ndiyo yahitajika kushughulikiwa sasa. Dhabihu zilikuwa tayari zimeamuriwa kwao, kwa hivyo lile ambalo latendeka hapa ni kukamilisha tu hayo ambayo walihitajika kuyafanya kama taifa lote kwa jumla kwa sababu Walawi ndio walishughulikia habari hizi za dhabihu. Hivyo kile ambacho tutafanya ni kugusia hayo ambayo ni ya kimsingi. Huenda wajiuliza kwa nini Mungu aliamua kuandika tena habari hizi za dhabihu. Ukweli wa mambo ni kwamba Mungu anayekusudi la lolote atendalo. Hivyo ni muhimu kwetu kusoma hili ambalo lipo, maana katika kila hali la mwakilisha Yesu Kristo ambaye ni dhabihu iliyo kuu, dhabihu ambayo ilitolewa kwa ajili ya uokovu wetu. Kwenye aya ya kwanza na ya pili neno la Mungu lasema hivi: kisha Bwana akanena na Musa na kumwambia, waagize hao wana wa Israeli uwaambie, matoleo yangu, chakula changu cha sadaka zangu zisongezwazo kwa moto, za harufu ya kupendeza kwangu mimi, mtaangalia kuzisongeza kwangu wakati wake upasao. Katika hili ambalo Bwana anena, tuona kwamba asisitiza mambo kadha wa kadha, hasa kama vile anena kuhusu matoleo yake, chakula chake na sadaka yake. Hivyo basi, ni kuonyesha kwamba lolote ambalo Bwana anena kuhusu matoleo ni kwa ajili yake na si kwa ajili ya mtu mwingine. Fahamu kwamba, ndugu msikilizaji, matoleo ambayo wana wa Israeli waliamuriwa kutoa zilikuwepo katika idadi yake matoleo tano na katika hayo matoleo tano au dhabihu tano kulikuwepo na tatu tu ambazo zilihesabiwa kuwa za harufu ya kupendeza Bwana. Matoleo hayo mengine hayakuwa katika kiwango hicho. Matoleo au dhabihu zilizoitwa za harufu ya kumpendeza Bwana ziliakilisha utu wake Yesu Kristo, huku matoleo yale mengine yaliakilisha kazi yake Yesu Kristo. Kazi yake Yesu Kristo ni ile ya kukukomboa wewe pamoja nami, alipotufilia pale msalabani. Kwa hivyo hili ambalo Mungu anena kuhusu kwenye sehemu hii ya maandiko ni habari ya sadaka au dhabihu au matoleo ambayo yalikuwa ya harufu ya kupendeza, ndiyo ayaita matoleo yake. Matoleo hayo hayakuwakilisha yale ambayo Kristo alifanya kwa ajili yetu au mawazo yetu kwa ajili yake, bali yakilisha hilo ambalo Mungu amuwazia Kristo. Hili basi lina maana ya nini kwako nami leo hii? Twasikia mambo mengi sana kuhusu habari ya ibada, lakini ibada ambayo tunayo, je, ni ibada ya kweli au ni mambo tu ambayo twayatenda yasiyo na lengo lolote lile? Ibada ya kweli ni wakati ule ambapo twamfikiria Mungu kuhusu yale ambayo amejifunua kwetu na jinsi alivyo yeye mwenyewe. Tunapofanya hivyo basi, kile ambacho tutakuwa tukitenda ni hilo ambalo Mungu aliita kuwa ni sadaka yangu, matoleo yangu na chakula changu. Na hilo ndugu msikilizaji, lakilisha lolote lile ambalo Mungu afikiri kumuhusu Kristo. Rafiki yangu, Mungu alitosheleka na hilo ambalo Kristo alitenda msalabani kwa ajili yako na kwa ajili yangu. Je, habari gani wewe watoshelezwa na hilo ambalo Kristo alikutendea pale msalabani? Watulia katika hilo alilokutendea leo hii? Je, umetosheleka na lile ambalo amejinena kuwa? Ndugu yangu, iwapo yeye si mwana wa Mungu, basi kabisa kabisa lolote ambalo alitenda halina maana yoyote ile kwa maneno mengine. Ni kufuata hilo ambalo Mungu afikiria kumuhusu Kristo, na kwa jinsi hiyo utakuwa ukifanya ibada ya kweli mbele za Mungu nawe utapokelewa. Kwa hayo ndugu msikilizaji, hebu tuombe pamoja, kwa sababu tumepokea hayo ambayo ni ya kubariki mioyo yetu na kutufahamisha hayo ambayo twahitaji kuyafahamu. Na tuombe. Baba Mungu, katika jina la Yesu Kristo, jina lako libarikiwe milele na kuinuliwa, kwa kuwa wewe ndiwe Mungu muumba wa mbingu na nchi. Tumejifunza mambo ambayo yameamusha akili zetu na pia kufungua macho yetu, kuyajua hayo ambayo yatupasa kama watoto wako Bwana tusaidie katika kila hali kutembea kwa utii kwa neno lako na kuyachukua hayo ambayo umeyanena kumuhusu mwana wako Kristo na kuyakubali na kuishi kwa ibada ya kweli kwako, kwa kuamini yote ambayo umeyanena. Jina lako libarikiwe, jina lako liinuliwe milele, maana najua haya ndiyo ambayo utayatenda hasa kwa kuwa watupenda. Namwombea ndugu yangu msikilizaji ya kuwa lolote ambalo ameliona ya kwamba ni pungufu maishani mwake, Bwana utamjazia na utamsaidia kuyafahamu hayo ambayo yampasa, maana wewe Mungu watutaka tutembee katika mapenzi yako, ndiposa umeyafunua kwetu kwa njia ya neno lako. Jina lako libarikiwe milele, maana najua kwamba haya ambayo nimeyaomba, tumeyapokea kwa imani, katika jina la Yesu Kristo aliye Bwana wetu amen. Ndugu msikilizaji, Bwana wetu Yesu Kristo aendelee kuyabariki maisha yako unapomtambua yeye ni nani na kuishi kulingana na hayo ambayo akuagiza. Kumbuka ya kwamba lolote ambalo Kristo alinena hilo lilitoka kwake Mungu, na kwa kuwa lilitoka kwa Mungu, unapolitii wewe utakuwa ukimwabudu Mungu. Neema yake iwe nawe unapozingatia haya ambayo tumejifunza leo, na hadi tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho. Ni mimi mchungaji wako Jofre Wanjala Munialo, na neno litaendelea wa jinsi umebarikiwa kwa kutuandikia. Andika ukitumia anwani ifuatayo kwa mtayarishi kipindi cha Neno, Trans World Radio, sanduku la posta ni 21514 kisha uandike code namba ambayo ni 00505 Nairobi, Kenya na kualika ushiriki kwa kuendeleza kipindi hiki kwa kujitoa kifedha. Tuandikie mani oda au hundi kwa Transworld Radio, kisha uitume ukitumia anwani niliyokupa. Mchungaji ataendelea kufunza kutoka kwenye sura ya 28 aya ya tatu hadi sura ya 30 aya ya 16 ya kitabu hiki cha Hesabu. Furaha ya Kristo iwe nawe. Mimi ni Pamela La Umodo, mwenyeji wako, na neno litaendelea.