ni matumaini yangu kuwa umekuwa na wakati mwema na Bwana. Nami Dada Pamela Omodo na kukaribisha kwenye kipindi cha leo, naye Mchungaji Jeffrey Wanjala Monialo yu tayari kutuletea mafunzo ya leo ambayo yatoka kwenye kitabu cha Samueli wa Pili sura ya 19 na hiyo ya 20. Tumaini langu rafiki msikilizaji ni kwamba Bwana Mungu ameyabariki maisha yako na kuwa wema wake ndio waendelea kuufurahia siku baada ya nyingine. Kila mara ninapokutana nawe wakati kama huu, hubarikiwa katika moyo, kwani kuna mengi tunayojifunza kwa habari ya Mungu wetu na hayo anayotaka tujifunze na kuyatenda maishani mwetu. Leo hii, somo letu li kwenye sura ya 19 na sura ya 20 ya kitabu cha Samueli wa Pili. Mada ya sura ya 19 ni kuhusu kurejeshwa kwa Daudi katika kiti cha utawala, kiti cha ufalme, baada ya kifo cha Absalomu mwanawe, aliyekuwa ameinuka kinyume chake. Ujumbe kwamba Absalomu ameuawa katika vita ulimvunja moyo Daudi. Alimpenda huyu kijana sana, naye akamwombolezea sana. Ni lazima Daudi alikuwa na sababu yake ya kufanya hivyo, nami naona kuwa sababu ya kwanza ni kwa kuwa hakuwa na uhakika kuhusu uhusiano wa Absalomu na Bwana Mungu wake, au kwa lugha nyingine, hakuwa na uhakika kuhusu wokovu wa Absalomu. Daudi alitambua kwamba shida hii yote imemjia kwa sababu ya dhambi aliyotenda. Mungu alimwambia ya kuwa atainua uovu katika nyumba yake, na ndivyo imekuwa. Kwa muda, naamini kwamba baada ya kifo cha Absalomu, Daudi alikuwa mtu aliyevunjika moyo sana. Huenda huyo aliyetaraji kuwa atamrithi alikuwa amekufa na zaidi alikuwa ameinuka juu yake. Huzuni aliyokuwa nayo Daudi ilikuwa kubwa kwa kiwango cha kumsumbua Yoabu mkuu wa jeshi lake. Hili lilimfanya amkemee mfalme. Neno kwenye aya ya kwanza na ya pili, ya pili yafungua sura hii ya 19 kwa maneno yafuatayo: Kisha Yoabu akaambiwa, angalia mfalme anamlilia Absalomu na kumwombolezea na kushinda kwao vitani siku ile kukageuzwa kuwa maombolezo kwa watu wote, maana watu walisikia siku ile ya kwamba mfalme anahuzunika kwa ajili ya mwanawe. Siku hiyo ilifaa kuwa ya furaha kwa ajili ya ushindi waliopata watu wa Daudi, kwa sababu adui alikuwa ameshindwa, ila kwa Daudi ilikuwa tofauti, kwa kuwa alikuwa amempoteza si adui bali mwanawe. Ilikuwa siku ya huzuni na maombolezo. Kwenye aya ya tatu, Hivi ndivyo neno la Mungu laendelea kutwambia: watu wakajificha siku ile, wakaingia mjini kama vile watu waonao fedheha wajifichavyo hapo wakimbiapo vitani. Lile lililohitajika kutendeka ni jeshi la Daudi kufurahia na kusherehekea ushindi wao katika vita, badala yake waliingia katika mji kama watu walioshindwa vibaya sana katika mapigano yao dhidi ya Absalomu. Sababu ya haya ni kwa kuwa Absalomu alikuwa ameuliwa nalo na jambo hilo limemuhuzunisha Daudi. Hili ndilo twalisoma kwenye aya ya nne, inayosema hivi: mfalme akajifunika uso na mfalme akalia kwa sauti kuu, mwanangu Absalomu, Absalomu mwanangu, mwanangu. Katika kila hali, naamini msikilizaji waona jinsi Daudi alivyompenda kijana huyu. Kwa kufanya hivi, twaonyeshwa wazi kuwa Daudi hakuwa baba mzuri aliyewalea watoto wake jinsi ilivyohitajika. Yoabu ndiye alihusika katika kifo cha Absalomu na huenda Daudi hakutaka kulifuatilia jambo hilo. Tunapogeukia aya ya tano na ya sita, hivi ndivyo neno laendelea kutwambia: basi Yoabu akaingia nyumbani kwa mfalme, akasema, wewe leo umefedhehesha nyuso za watumishi wako wote waliokuokoa leo roho yako na roho ya wanao na za binti zako na roho za wakezo na roho za masuria wako, kwa kuwa unawapenda wa kuchukiao na unawachukia wa kupendao maana umetangaza leo ya kuwa wakuu na watumishi wako si kitu kwako. Maana leo nimetambua hivi, kama Absalomu angeliishi na sisi sote tungalikufa leo, ingalikuwa vyema machoni pako. Hili afanyalo Yoabu ilikuwa kuchukua mambo zaidi ya ilivyohitajika, angalau amlete huyu mfalme katika mawazo yake timamu. Lakini kama vile ilivyokuwa, Daudi angelipenda mtu mwingine afe, lakini si Absalomu. Yoabu alikasirishwa na jinsi Daudi alivyokuwa akifanya, na kwa hiyo amkemea, kwani iwapo Absalomu angelipata nafasi, angelimuua. Ndipo mfalme akaondoka akaketi langoni, nao wote wakaambiwa ya kwamba, angalieni, mfalme ameketi langoni. Watu wote wakaenda huko mbele ya mfalme. Basi Israeli wote walikuwa wamekimbia kila mtu hemani kwake. Hayo ndiyo twayapata kwenye aya ya nane na kwa sababu ya hilo alilokuwa ametenda mfalme hapo awali, watu walikuwa wamevunjika moyo. Huyo aliyekuwa kiongozi wa waasi alikuwa amekufa, lakini badala ya furaha kuwepo ni huzuni ndiyo ilitanda katika mji. Watu wa mji walishuhudia huzuni ya Daudi kumhusu mwanawe. Hata hivyo, Yoabu alizungumza na Daudi, naye Daudi mfalme akaenda langoni, ishara na dhihirisho kwamba walilotenda jeshi lake lilikuwa sawa kabisa. Ilikuwa pongezi kwa uaminifu wao kwake neno la twambia hivi kwenye aya ya tisa na kumi. Wakashindana watu wote katika kabila zote za Israeli wakisema mfalme, alitutoa mikononi mwa adui zetu akatuokoa mikononi mwa Wafilisti, naye sasa amekimbia kutoka katika nchi hii mbele ya Absalomu. Na huyo Absalomu tuliyemtia mafuta ili awe juu yetu amekufa vitani. Basi sasa mbona ninyi hamsemi neno lolote juu ya kumrudisha tena mfalme? Kile kinachotendeka katika maandiko haya ya msikilizaji, ni kwamba kuna hao walioungana na Absalomu katika uasi wake, na sasa kwa kuwa kiongozi wao amekufa, wafanya uamuzi wa kumrudisha mfalme. Aya ya kumi na moja yaendelea kutwambia hivi, naye mfalme Daudi akatuma kwa Sadoki na Abiathari makuhani kusema, neneni na wazee wa Yuda mkisema, kwa nini ninyi mmekuwa wa mwisho kumrudisha tena mfalme nyumbani kwake? Kwa, kwa maana maneno ya Israeli wote yamemjia mfalme ili kumleta nyumbani kwake. Yaonekana kwamba hata katika kabila la Yuda, kabila la mfalme, kulikuwepo na wengi walioungana na Absalomu katika uasi wake. Sasa Daudi awakemea kwa tendo lao, kama vile aendelea kuambia hivi kwenye aya ya 12 hadi 14: ninyi ni ndugu zangu, ninyi ni mfupa wangu na nyama yangu, mbona basi ninyi mmekuwa wa mwisho wa kumrudisha tena mfalme? Kisha mkamwambia Amasa, je, si wewe uliye mfupa wangu na nyama yangu? Mungu anifanyie hivyo na kuzidi, usipokuwa wewe jemedari wa jeshi mbele yangu daima mahali pa Yoabu. Akawainamisha mioyo watu wote wa Yuda kama mtu mmoja, basi wakatuma kwa mfalme, rudi wewe na watumishi wako. Kutokana na maandiko haya, twaona kuwa umoja ulikuwepo katika taifa nzima kumrudisha mfalme kama hapo kwanza. Aya ya 15 hadi 17, neno la Mungu yaliyotendeka baada ya hapo. Hivyo mfalme akarudi akafika Yordani, kisha Yuda wakaja Gilgali kwenda kumlaki mfalme na kumvusha mfalme Yordani. Akafanya haraka Shimei mwana wa Gera Mbenyamini wa Bahurimu akashuka pamoja na watu wa Yuda ili kumlaki mfalme Daudi, na watu elfu wa Benyamini walikuwa pamoja naye, na huyo Siba mtumwa wa nyumba ya Sauli na hao wanawe 15 na na watumwa wake 20 pamoja naye wakavuka Yordani mbele ya mfalme. Huyu Shemei msikilizaji ndiye alitoka kimlani mfalme hapo Absalomu alipokuwa ameinuka katika fitina juu ya mfalme. Sasa ataka kuwa wa kwanza kumlaki. Haya ndiyo yaliyoko kwenye aya ya 18 hadi 23, ambapo neno la Bwana, la Bwana latuambia hivi. Tena ikavuka mashua ili kuwavusha jamaa ya mfalme na kufanya aliyoyaona kuwa mema. Ndipo Shimei mwana wa Gera akamwangukia mfalme alipokuwa amevuka Yordani, akamwambia mfalme, Bwana wangu asinihesabie uovu, wala usiyakumbuke yale niliyoyatenda mimi mtumwa wako kwa upotoe siku ile alipotoka Yerusalemu, bwana wangu mfalme, hata mfalme ayatie moyoni mwake, kwa kuwa mimi mtumwa wako najua ya kwamba nimekosa. Kwa hiyo tazama, nimekuja leo wa kwanza wa nyumba yote ya Yusufu kushuka ili nimlaki Bwana wangu mfalme. Lakini Abishai mwana wa Seruya akajibu na kusema, je, Shimei hata uawa kwa sababu hii? Kwa kuwa amemlani masihi wa Bwana. Lakini Daudi akasema, mimi nina nini nanyi, enyi wana wa Seruya, hata mmekuwa adui zangu leo? Je, atauawa mtu yeyote leo katika Israeli? Kwa maana sijui mimi leo ya kwamba ndimi mfalme juu ya Israeli? Kisha mfalme akamwambia Shimei, hutakufa. Mfalme akamwapia Maandiko haya, ndugu msikilizaji, yatuonyesha jinsi Daudi alivyokuwa mkarimu na tena mwenye roho ya kusamehe. Katika haya aonyesha kuwa maneno ya Shimei hayakuwa na maana yoyote kwake. Mtoto wa Mungu, usiruhusu vitu vidogo vidogo vikusumbue. Je, Mungu ameyabariki maisha yako? Wamtumikia Mungu kuna hao wanaokusumbua katika huduma yako? Unalohitaji kufanya ni kuendelea katika huduma yako kwa Mungu kwa kuwa hilo ndilo amekuitia. Chagua kuishi juu ya mambo kama hayo, nawe umtumikie Mungu katika maisha yako. Aya ya 23 yaendelea kutwambia hivi: kisha Mefiboshethi mwana wa Sauli akashuka ili amlaki mfalme, alikuwa hakukata kucha za miguu yake wala kukata ndevu zake wala kufua nguo zake tangu siku alipoondoka mfalme hata siku hiyo aliporudi kwake kwa amani. Mefiboshethi, ndugu msikilizaji, alikuwa na shukrani kwamba Daudi amerudi salama, hakuungana na wale waliomwasi mfalme, jambo linalodhihirishwa katika matendo hayo yake ya kutokata kucha zake za miguu wala ndevu zake wala kufua nguo zake. Hilo alitenda tangu wakati ule mfalme alipoondoka katika mji. Ndugu yangu, ni baraka kuwa na rafiki kama hawa, nami naomba Mungu akupe marafiki wa jinsi hii katika jina la Yesu Kristo. Kwenye aya ya 25 hadi ishirini na nane, hivi ndivyo neno laendelea kutwambia: basi ikawa alipofika Yerusalemu kumlaki mfalme, mfalme akamwambia, mbona hukwenda pamoja nami Mefiboshethi? Naye akajibu, bwana wangu, e mfalme, mtumwa wangu alinidanganya, kwa kuwa mimi mtumwa wako nilisema, nitajitandikia punda nipate kumpanda na kwenda pamoja na mfalme, kwa sababu mimi mtumwa wako ni kiwete, naye amenisingizia mimi mtumwa wako wa bwana wangu mfalme. Lakini bwana wangu mfalme ni kama malaika wa Mungu, utende basi yaliyo mema machoni pako, kwa kuwa jamaa yote ya baba yangu walikuwa kama watu wa kufa tu mbele ya bwana wangu mfalme, ila uliniweka mimi mtumwa wako kati ya hao walao mezani pako. Basi ni haki gani sasa niliyo nayo hata nimlilie bwana zaidi? Kutokana na maandiko haya, Mefiboshethi amwambia mfalme ya kuwa iwapo afikiri kuwa alimsaliti basi na amtendee kama apendavyo. Hakutaka fadhili nyingineyo kutoka kwake. Aya ya 29 na 30 yasema hivi basi: mfalme akamwambia, kwa nini unazidi kuyanena mambo yako? Mimi naamua wewe nasiba mgawanye hiyo nchi. Naye Mefiboshethi akamwambia mfalme, naam, hata yote na atwaye yeye, kwa kuwa bwana wangu mfalme amekuja kwa amani nyumbani kwake. Maneno haya bila shaka yaonyesha jinsi Mefiboshethi hakuwa na hatia katika hilo alilomsingizia Siba mtumishi wake. Nayo aya ya 31 hadi 33 zaendelea kutwambia hivi: Tena Barzilai Mgiliedi akashuka kutoka Rogelimu akavuka Yordani pamoja na mfalme, amvushe Yordani. Naye huyo Barzilai alikuwa mzee sana, amepata umri wa miaka 80, naye amemlisha mfalme hapo alipokuwapo Mahanaimu, kwa kuwa alikuwa mtu mwenye cheo kikubwa. Naye mfalme akamwambia Barzilai, uvuke pamoja nami nami nitakulisha kwangu huko Yerusalemu. Huyu Barzilai Mgiliedi alikuwa mkarimu kwa Daudi wakati huo alipokuwa amemkimbia Absalomu, alimpatia chakula na punda wa kuwabeba hao waliokuwa wadhaifu. Sasa Daudi alitaka kwenda naye Yerusalemu ili amtuze kwa wema na ukarimu wake, lakini Barzilai akamjibu mfalme Siku ni ngapi za miaka ya maisha yangu hata mimi nipande pamoja na mfalme kwenda Yerusalemu? Nimepata leo miaka 80. Nami je, naweza kupambanua mema na mabaya? Mimi mtumwa wako, je, naweza kuonja ni lacho au ni nywacho? Naweza kusikia tena sauti ya waimbaji waume na wake? Kwa nini basi mtumwa wako amlemee bado bwana wangu mfalme? Mtumwa wako ataka kuvuka Yordani tu pamoja na mfalme. Tena mbona mfalme anilipie dhawabu ya namna hii? Niache nirudi basi, mimi mtumwa wako, ili nife katika mji wangu mwenyewe, karibu na kaburi la baba yangu na la mama yangu. Lakini tazama, mtumwa wako Kimhamu na avuke yeye, pamoja na bwana wangu mfalme, nawe ukamtendee yeye yaliyo mema machoni pako. Mfalme akajibu, haya, Kimhamu na avuke pamoja nami, nami nitamtendea yaliyo mema machoni pako wewe, na kila utakalotaka kwangu mimi nitalifanya kwa ajili yako. Haya Ndiyo yaliyoko kwenye aya ya 34 hadi 39. Katika yote aliyonena Barzilai, jambo lililo wazi ni kwamba yote aliyoyafanya ilikuwa kwa ufahamu kwamba Daudi ni mpakwa mafuta wa Mungu. Jambo moja ninaloamini ni hili ya kwamba iwapo Daudi angelimsamehe Absalomu kwa jinsi ya yule baba na mwana mpotevu, uwasi huu haungelitokea. Wewe ndugu yangu, waamriwa na Bwana kuwasamehe wote wanaokukosea kwa moyo wako wote. Huo ndio wahitaji kuwa uhusiano kati ya kila mzazi na mtoto aliyekosea. Hili pia ndilo lahitajika katika uhusiano wa ndugu katika Kristo, maana ni dhihirisho la upendo unaofunika makosa mengi. Baada ya kuona hayo, twageukia sura ya 20. Sura hii yatujulisha kuhusu uasi mwingine uliotokea dhidi ya Daudi. Matatizo na shida iliyokuwa katika nyumba ya Daudi na katika maisha yake yaweza kukufanya ufikiri kwamba Mungu alikuwa amemwacha mtumishi wake, ila hili ni lile aliloahidi kwamba upanga hautaondoka katika nyumba yake na ya kuwa atainua uovu kwa sababu ya hilo alilotenda kwa habari ya Uria na Bathsheba. Katika yote yaliyompata Daudi hatuoni lolote kama manung'uniko au malalamishi. Alichotambua Daudi ni kwamba yote yaliyokuwa yamempata ilikuwa hukumu ya Mungu maishani mwake, ilikuwa adhabu yake ya haki kwa sababu ya dhambi aliyotenda. Kwa kuwa watu wa Yuda hawakuwahusisha makabila mengine kwa habari ya kumrudisha mfalme. Wivu ilifanya kabila la Ifrahimu kuasi. Kiongozi wa uasi huo aliitwa Sheba. Neno kwenye aya ya kwanza lasema hivi: basi ilitukia ya kwamba kulikuwapo mtu asiyefaa, jina lake akiitwa Sheba mwana wa Bikri Mbenjamini, naye akapiga tarumbeta akasema, sisi hatuna sehemu katika Daudi wala hatuna urithi katika mwana wa Yese. Nendeni kila mtu hemani kwake, enyi Israeli. Mtu huyu Sheba aitwa kuwa mtu asiyefaa, au kwa usawa, mtu wa Shetani. Kwenye aya ya pili twaendelea kuona yaliyotendeka kama ifuatavyo: basi wakapanda watu wote wa Israeli kutoka kumfuata Daudi, wakamfuata Sheba mwana wa Bikri, lakini watu wa Yuda wakaambatana na mfalme wao toka Yordani hata kufika Yerusalemu. Yashangaza msikilizaji jinsi wana wa Israeli hawakuwa watu wa kutegemewa kwa lolote, na ndivyo ilivyo hata sasa, maana hiyo ndiyo asili ya mwanadamu. Neno lasema kwamba moyo huwa mdanganyifu kuliko vitu vyote, una ugonjwa wa kufisha, nani awezaye kuujua? Je, huu moyo ambao neno la Mungu lazungumzia ni wa nani? Je, ni wa mtawala wa kiimla au muuaji? La hasha! Moyo huo ndugu msikilizaji, ni wako na wangu maovu ya katika moyo wa mwanadamu. Mtume Paulo akifahamu jambo hili aandika na kusema hivi kwenye kitabu cha Warumi sura ya 7 mstari wa 18 unaosema hivi: kwa maana najua ya kuwa ndani yangu, yaani ndani ya mwili wangu, halikai neno jema, kwa kuwa kutaka nataka, bali kutenda lililo jema sipati. Kwa sababu ya asili ya mwanadamu, msikilizaji, kabila 12 za Israeli zilimfuata Sheba katika uwasi wake, lakini kumbuka ya kuwa neno lasema kuwa alikuwa mtu asiyefaa chochote. Kwenye aya ya tatu, hili ndilo neno la Mungu latwambia: basi Daudi akaja Yerusalemu nyumbani kwake, kisha mfalme akawatwa wale wanawake kumi masuria aliyoacha kuitunza nyumba, akawatia nyumbani mwa kulindwa, akawalisha, ila asiingie kwao. Basi wakafungwa hata siku ya kufa kwao, huku wakiishi hali ya ujane, wanawake ambao neno la Mungu lanena hapa ni wale ambao Absalomu alitenda machukizo kwa kuwaingilia. Kwenye aya ya 4 neno la Mungu liendelea kutuambia yafuatayo: ndipo mfalme akamwambia Amasa, wakusanye pamoja kwangu kwa siku tatu watu wa Yuda, na uwepo wewe hapa. Huyo tusomaye habari zake kwenye aya ya 4 alikuwa mkuu katika jeshi la Absalomu katika uasi wake, kulingana na Samueli wa pili sura ya 17 mstari wa 25 na Mambo ya Nyakati ya Kwanza sura ya pili mstari wa 17, Amasa alikuwa mwana wa dadake Daudi jina lake Abigaili. Baada ya kushindwa kwa waasi na kifo cha Absalomu, Daudi alimfanya awe mkuu wa jeshi badala ya Yoabu. Kwenye aya ya tano hadi saba neno la Mungu laendelea kutuambia hivi, Amasa akaenda kuwakusanya Yuda, lakini akakawia zaidi ya huo muda aliyowekewa. Basi Daudi akamwambia Abishai, sasa Sheba mwana wa Bikri atatudhuru kuliko Absalomu. Twa wewe watumishi wa bwana wako, ukamfuatie asiingie katika miji yenye boma na kujiponya machoni petu. Ndipo wakatoka nyuma yake watu wa Yoabu na Wakerethi na Wapelethi na mashujaa wote, wakatoka Yerusalemu ili kumfuatia Sheba mwana wa Bikri. Daudi baada ya kuona kwamba Amasa amechukua muda mrefu kuliko alivyoamuriwa, alimwagiza Abishai afanye jambo lile lile lakini watu wa Yoabu, unaposoma kwenye maandiko haya, baadaye utapata kwamba walimfuatia Amasa na kumuua wakifikiri kuwa ni msaliti wa mfalme. Sura hii yamalizia Yoabu akimfuata huyo muasi, jina lake Sheba. Sheba alipoingia katika mji uitwao Abeli na jeshi la Yoabu likajiandaa kuupiga, mwanamke mmoja mwenye hekima alifanya kumuua Sheba na hiyo, kwa njia hiyo kuwaokoa wakazi wa mji huo kuangamia kwa Sheba msikilizaji ulikomesha uasi, lakini haikuwa na maana kwamba uasi na shida za Daudi zilikuwa zimekoma. Ila katika hayo yote, Daudi alifahamu kwamba ni mkono wa Mungu tu ndiyo ulikuwa juu yake kumwadhibu kwa dhambi aliyotenda. Katika yote, Daudi alimpenda Bwana Mungu wake ijapokuwa alijikwa katika imani yake. Moyo wake, ndugu yangu, ulikuwa na imani isiyotikisika. Daudi alikuwa mtu aliyeufuata moyo wake Mungu. Na ndivyo twahitaji kuwa katika maisha yetu, maana katika maisha haya ni mengi ambayo twakutana nayo. Vishawishi ni vingi, lakini iwapo tutatafuta kumpendeza Bwana Mungu, basi hapo ndipo tutabarikiwa na kuona mengi makuu ambayo Bwana Mungu atatutendea. Wewe ndugu yangu, unayo fursa hii njema ya kuishi katika kicho cha Bwana na kwenenda katika neno lake, maana unapokaza kulifuata neno hili utabarikiwa, maana Mungu ataka kuyabariki maisha yako. Na kwa hayo, ndugu msikilizaji, hebu sasa tuombe pamoja. Mungu tena, Baba wa Bwana wetu Yesu Kristo, nakushukuru kwa ajili ya muda ambao umenipa pamoja na ndugu yangu msikilizaji. Tumejifunza mambo makuu, mambo ambayo yatuonyesha waziwazi kuwa twahitaji kulicha jina lako na kuishi kulingana na maagizo yaliyoko kwenye Biblia. Ewe Bwana Mwenyezi, sisi tu dhaifu katika mioyo yetu na katika yote tuyatendayo, lakini twakushukuru kwa kuwa umemtuma Roho wako Mtakatifu awe pamoja nasi kusudi apate kutuongoza na kutusaidia na kutuwezesha kuyatenda mapenzi yako kuu. Katika haya, naomba ya kwamba utatusaidia kumtii huyo Roho wako hasa tunapolisoma neno lako na jinsi anavyotuelekeza kusudi tusipatwe na maafa, kama vile ambavyo wale waliokosa kukutii walipatwa na maafa. Twaomba ya kwamba katika kila hali tunapowatazama watumishi wako, utatusaidia tusiwanene mabaya, bali tupate kuwaombea, ili Mungu upate kuajalia neema yako, watende kama vile neno lako linavyowahitaji kutenda, kwa kuwa ndivyo ya kupendeza. Najua ya kwamba ndugu yangu msikilizaji akubaliana nami katika jambo hili, na hivyo naomba ya kwamba utampa nguvu na uwezo wa kutenda haya ambayo tumejifunza leo hii na kila ambacho umemsaidia kuelewa na kufahamu katika haya, naomba haya katika jina la Yesu Kristo aliye Bwana na Mwokozi wetu Amen. Ndugu msikilizaji, mambo mambo mengi ambayo tumejifunza leo hii ni mambo yanayokuhusu wewe kama mtoto wa Mungu na iwapo kuna jambo ambalo nitakuhimiza ni wewe kulisoma neno la Mungu na kumwomba Roho Mtakatifu akusaidie katika kila hali na njia, upate kuishi na kutenda kama vile Mungu akuhitaji utende. Mara mtu anapoondoka katika mapenzi ya Mungu kwa kutolisoma neno la Mungu na kufuata hayo yaliyomo, yeye hujiingiza katika taabu, lakini nashawishika moyoni mwangu ya kuwa kulingana na neno hili na mafundisho uliyoyapokea utaishi kulingana na neno la Mungu, nawe utakuwa baraka, si tu kwa wengine bali kwako mwenyewe pia. Neema yake na amani yake iandamane nawe hadi tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho. Mimi ni mchungaji wako Jofre Wanjala Munialo, na neno litaendelea hilo. Mpenzi msikilizaji, ndilo somo la leo. Nami na tumaini umepokea baraka tele. Wasiliana nasi utufahamishe jinsi kipindi hiki kimebariki maisha yako. Tumia anwani hii kwa mtayarishi kipindi cha Neno, Transworld Radio, sanduku la posta 21514, nayo kodi yetu ni 00505 Nairobi Kenya. Pia unayo nafasi ya kukibariki kipindi hiki, na hii ni kwa njia ya kukifadhili kifedha. Tuma hundi yako au mani order kwa Transworld Radio ukitumia anwani niliyokupa hapo awali. Hapo ndipo tutatamatisha yaliyokuwepo kwa ajili yako leo hii. Sehemu inayofuata mchungaji Jeffrey wa Njala Monielo atatupa somo toka sura ya 21 hadi sura ya 22 kwenye kitabu hiki cha Samueli wa Pili. Pia msikilizaji, nakuuliza utangulie kusoma vile vitabu vya Wafalme wa kwanza na wa pili. Hii ni kwa kuwa muda huwezi kumruhusu mchungaji kugusia kila andiko, ila yale ya kimsingi tu. Jiandaye kwa baraka hizo kwa kutangulia kusoma vitabu hivyo, na kwa hayo na kutakia baraka zake Mwenyezi Mungu na wema wake maishani mwako. Mimi ni dada Pamela Umodo na neno litaendelea.