Eno ninaya tena Mombasa kwa njia ya muongozo wau. Msikilizaji mpendwa, naichukua fursa hii kukukaribisha kwenye kipindi cha leo. Mimi ni mwenyeji wako Pamela Umodo. Mchungaji Jeffrey Wanjala monialo yu tayari kutuletea somo la leo lililoko kwenye sura ya 13 ya kitabu cha Samueli wa pili aya ya kwanza hadi sura ya 14 aya ya 33. chini ndani ya Yesu, ili maisha yangu yasije kuharibika Ya Yesu, ili maisha yangu yasije kuharibika. Napenda kuishi ndani ya Yesu ili ujana wangu usije kuharibika. Napenda kuishi ndani ya Yesu, ili maisha yangu yasije kuharibika. Siku ni hii ndugu msikilizaji, aliyotupa Bwana Mungu ili tuifurahie na kushangilia. Sababu na maana ya kufanya hivyo ni kwa kuwa Bwana Mungu ajifunua kwetu kwa njia ya neno lake na pia twapata kujua jinsi ya kuishi katika uhusiano ulio sawa na Mungu. Kumbuka kwamba kwenye somo lililopita tuliona jinsi Daudi alivyofanya dhambi na Mungu akamhakikishia hukumu yake. Hili ndilo Mtume Paulo asema kwenye kitabu cha Wagalatia sura ya 6 aya ya 7 isemayo hivi: Msidanganyike, Mungu hadhiakiwi, kwa kuwa chochote apandacho mtu ndicho atakachovuna. Haiwezekani hata kidogo kwamba mtu atende dhambi kisha asivune matokeo yake. Hebu tazama aya ya nane kwenye hicho kitabu cha Wagalatia sura hiyo ya sita. Neno hilo latwambia hivi maana yeye apandaye katika mwili wake atavuna uharibifu bali yeye apandaye kwa roho katika roho atavuna uzima wa milele. Hapana swali ndugu msikilizaji, kwamba Daudi alikuwa amepanda katika mwili, na kwa hili isifikiriwe kwamba atafanya ungamo kwa hilo alilotenda kisha asipate adhabu inayoandamana. Kuna wengine ambao husema kuwa damu ya Yesu hufunika yote. Ni kweli ya kuwa wokovu hautaupoteza ila fahamu kuwa dhambi huwa ni kama jeraha ambalo ni lazima kushughulikiwa. Haya ndiyo yatuingiza katika sura ya 13. Daudi aliungama dhambi yake mbele za Mungu na Mungu amwambia kuwa alilotenda limewafanya adui zake kumdhihaki na kwa sababu hiyo ni lazima kuadhibiwa. Namshukuru Mungu kwamba licha ya yote, hatuachi hapo tunapovuna hayo yaliyosababishwa na makosa yetu. Mungu huwa pamoja nasi katika hayo yote, maana yeye ameahidi kutotuacha, hasa tunapotafuta kumpendeza. Kwa hakika huyo ni Mungu wa ajabu. Neno la Mungu lafungua sura ya 13 kwa haya yaliyoko kwenye aya ya kwanza: Ikawa baada ya hayo, Absalomu mwana wa Daudi alikuwa na umbu mzuri, jina lake akiitwa Tamari, naye Amnoni mwana wa Daudi akampenda Ijapokuwa Absalomu na Tamari walikuwa ndugu na dada kwa mama mmoja na baba mmoja, Amnoni alikuwa ndugu lakini kwa upande wa baba. Daudi alikuwa baba ya wote, lakini mama zao walikuwa tofauti. Aya ya pili hadi ya nne yaendelea kutuambia yaliyofuatia: akasononeka Amnoni hata akaugua kwa ajili ya umbu lake Tamari, maana huyu msichana alikuwa mwanamwali. Amnoni akaona ni vigumu kumtendea neno lolote, lakini Amnoni alikuwa na rafiki jina lake Yonadabu mwana wa Shama nduguye Daudi, naye Yonadabu alikuwa mtu mwerevu sana. Naye akamwambia, kwa nini, ee mwana wa mfalme, unakonda hivi siku kwa siku? Hutaki kuniambia? Amnoni akamwambia, nampenda Tamari, umbu la ndugu yangu Absalomu. Amnoni aliugua kwa kiwango cha kutokula kwa sababu ya tamaa aliyokuwa nayo kwa umbu lake Tamari. Rafiki yake Yonadabu mtu mjanja alitambua shida yake kwamba alimtaka Tamari umbu lake Absalomu, lakini alimwogopa Absalomu. Twaendelea kupata habari zaidi kwenye aya ya 5 hadi 15 ambapo neno la Mungu latwambia hivi: Yonadabu akamwambia, lala kitandani mwako, ujifanye mgonjwa, na babako atakapokuja kukutazama, umwambie, mwache ndugu yangu Tamari aje na kusihi, anipe mkate nile, akaandaye chakula machoni pangu nikione nikakile mkononi mwake. Basi Amnoni akalala akajifanya mgonjwa, na mfalme alipokuja kumtazama, Amnoni akamwambia mfalme, mwache ndugu yangu Tamari aje na kusihi, aniandalie mikate miwili machoni pangu, nipate kula mkononi mwake. Basi Daudi akatuma mjumbe aende nyumbani kwa Tamari akasema, nenda sasa nyumbani kwa Amnoni ndugu yako, ukamwandalie chakula Akaenda Tamari nyumbani kwa nduguye Amnoni, naye alikuwa amelala. Akachukua unga akaukanda, akaiandaa mikate machoni pake, akaioka mikate. Akalitoa kaango akaisongeza mbele yake, lakini alikataa kula. Naye Amnoni akasema, toeni watu wote kwangu. Wakatoka kila mtu kwake. Amnoni akamwambia Tamari, kilete chakula chumbani, nipate kula mkononi mwako. Basi Tamari akaitoa mikate aliyoifanyiza akamletea Amnoni nduguye mle chumbani, naye alipokwisha kuileta karibu naye ili ale, Amnoni akamkamata akamwambia, njo ulale nami ndugu yangu. Naye akamjibu, la sivyo ndugu yangu, usinitenze nguvu, kwani haifai kutendeka hivi katika Israeli. Usitende upumbavu huu. Nami nichukue wapi aibu yangu? Wewe nawe utakuwa kama mmoja wa wapumbavu wa Israeli. Basi sasa nakusihi useme na mfalme kwa maana hata kukataza kunioa. Walakini yeye hakukubali kusikiliza sauti yake, naye akiwa na nguvu kuliko yeye, akamtenza nguvu, akalala naye. Kisha Amnoni akamchukia machukio makuu sana, kwa kuwa machukio aliyomchukia yakawa makuu kuliko yale mapenzi aliyokuwa amempenda kwanza. Amnoni akamwambia, ondoka, nenda zako. Hakika hili lilikuwa jambo baya sana, Kwani baada ya kumbaka dadake Amnoni alimchukia kuliko alivyomtamani. Jambo ovu lilikuwa limetendeka katika nyumba ya Daudi. Hukumu ya Mungu ilikuwa imeanza katika nyumba hiyo. Na kwenye aya ya 19 hadi 21 neno laendelea likituambia yafuatayo: naye Tamari akatia majivu kichwani mwake, akairarua hiyo kanzu ndevu yake aliyoivaa, akaweka mkono kichwani, akaenda zake huku akilia kwa sauti. Huyo Absalomu nduguye akamwambia, je, amekuwa nawe Amnoni nduguyo? Ila sasa tulia, dada, ni nduguyo, usilitie moyoni jambo hili. Basi Tamari akakaa hali ya ukiwa nyumbani mwa nduguye Absalomu, na mfalme Daudi alipoyasikia maneno hayo yote alikasirika sana. Tamari baada ya kutupwa nje alichukua majivu na kurarua kanzu aliyoivaa akaenda huku akilia. Daudi aliposikia lililotendeka alikasirika, lakini hakufanya lolote kwa habari hiyo. Jinsi walivyokuwa kina baba wengine katika maandiko, ndivyo alikuwa Daudi. Hakufanya lolote kuhusu tabia mbaya ya mwanawe Amnoni. Kumbuka kwamba, ndugu msikilizaji, katika amri zake Mungu yeyote aliyembaka mwanamke alihitaji kuuawa kwa mujibu wa Agano la Kale. Naamini wamkumbuka Eli kuhani wa Mungu pia naye alikuwa na wana waliofanya machukizo mbele za Mungu. Samueli naye alikuwa na udhaifu wa namna hiyo. Kuna kila uwezekano kwamba Daudi aliwafahamu wana wa Samueli na jinsi walivyofanya maovu. Kwa hivyo, yatarajiwa kwamba angelikuwa mtu wa kunidhamisha watoto wake, lakini hilo si ndilo lilitendeka. Ni kweli kwamba alikasirika kwa tendo la Amnoni, lakini hilo ndilo alifanya tu. Je, ni mfano wa jinsi gani aliotoa kwa wanawe? Ndugu yangu, matokeo ya aliyotenda yameanza kurudi nyumbani, na hili ndiyo shida ya jamii nyingi za kikristo leo hii. Nidhamu haipo miongoni mwa watoto wa waumini, wala wazazi si mfano wa hilo wanalotaka watoto wao wafuate. Nasema hivi, iwapo u mkristo nawe una mtoto mtundu pale nyumbani, habari ya kumzungumzia kila kuchao haiwezi kumsaidia mtoto yule. Kumpa mfano na nidhamu itamsaidia katika siku zijazo afanye kama vile wewe upendavyo. Lingine lililoleta shida ni kwamba Daudi alikuwa na wake wengi kama mfalme mwenye majukumu mengi. Je, angelikuwa na wakati upi wa kuwashughulikia watoto? Hii ndiyo shida ya watu wengi tulio katika huduma ya Kikristo, kwamba hatuchukui muda wa kukana kuwalea watoto wetu kama inavyohitajika. Mtumishi wa Mungu unayenisikiliza, ni vyema ufahamu kuwa wahitaji kuwa na watoto wako uwanidhamishe na kuwaonyesha mfano wa hilo wanalostahili kuwa. Pasipo ya kufanya hivyo, utavunjika moyo sana hapo watoto wako watakapokuasi, na si wewe tu bali hata kumwasi Mungu unayemtumikia. Hauna wakati mwingine bora kuliko sasa. Ni lazima wazazi waliowaumini kuwakuza watoto katika nidhamu ya Kikristo, maana watoto hao si malaika wadogo. Hili ndilo neno la tufundisha tunaposoma kwenye sura ya 23 aya ya 13 ya kitabu cha Mithali. Hebu sikiliza, usimnyime mtoto wako mapigo, maana ukimpiga kwa fimbo hatakufa. Daudi alikosa kufanya lolote kuhusu shida aliyoleta Amnoni. Je, kilichofanyika ni nini? Hebu tuendelee tuone kwenye aya ya 22 inayosema hivi: ila Absalomu hakusema na Amnoni wala kwa heri wala kwa shari, kwa maana Absalomu alimchukia Amnoni kwa kumtenza nguvu umbu lake Tamari. Mpendwa, hii ni nyumba ya Daudi dhambi aliyotenda yamfuata kama kivuli chake. Mungu asema kuwa hatuwezi kukwepa hukumu mara tutendapo dhambi. Absalomu ajituliza, lakini hasira hii katika moyo wake kwa hilo alilotenda Amnoni kwa dadaye, siku itafika atakapojilipiza kisasi. Absalomu alisubiri miaka miwili hadi alipopata nafasi ya kumua Amnoni. Katika mpango wake, awaalika wana wa mfalme katika sherehe ya kunyoa kondoo. Kwa kuwa Absalomu hakuonyesha chuki au dokezo la kulipiza kisasi, Daudi alimruhusu Amnoni kwenda katika sherehe hiyo. Kwenye aya ya 24 hadi 28, neno la Mungu latuambia hivi: Absalomu akamjia mfalme akasema, tazama, sasa mimi mtumwa wako ninao wakata manyoya ya kondoo, basi mfalme na aende na kusihi na watumishi wake pamoja nami mtumwa wako. Mfalme akamwambia Absalomu, sivyo mwanangu tusiende sote, tusije tukakulemea. Akamsihi sana, asikubali kwenda, ila akambariki. Ndipo akasema Absalomu, kwamba huji na kusihi, mwache ndugu yangu Amnoni aende nasi. Mfalme akamwambia kwa nini aende nawe? Lakini Absalomu akamsihi sana, naye akamwacha Amnoni na wana wote wa mfalme waende naye. Kisha Absalomu akawaamuru watumishi wake, akasema angalieni basi moyo wake Amnoni utakapofurahiwa kwa mvinyo, nami na nitakapowaambia mpigeni Amnoni, ndipo muueni. Msiogope, si mimi niliyewaamuru? iweni hodari, iweni na ujasiri. Hili tulisomalo hapa, ndugu msikilizaji, ulikuwa mpango wa Absalomu, maana alikuwa na uchungu kwa habari ya dada yake, naye awaambia watumishi wake ya kuwa Amnoni atakapokuwa amefurahiwa kwa mvinyo, basi wampige na kumuua. Ujumbe wa kwanza aliyoupokea Daudi ni kuwa wanawake wote wameuawa, lakini Yonadabu alimwarifu kwamba ni Amnoni tu ndiye amekufa. Hili ndilo twalipata kwenye aya ya 33 hadi 37. Neno la Mungu kwenye sehemu hiyo latuambia hivi: basi sasa, bwana wangu mfalme, asilitie neno hili moyoni, kudhani kwamba wana wote wa mfalme wamekufa, maana ni Amnoni peke yake aliyekufa. Lakini Absalomu akakimbia. Na kijana yule aliyekuwa mlinzi akainua macho yake akaona, na tazama, kuna watu wengi wanakuja kwa njia ya upande wa kilima nyuma yake. Ndipo Yonadabu akamwambia mfalme, tazama, wana wa mfalme wamekuja, kama mimi mtumwe wako nilivyosema, ndivyo ilivyo. Ikawa alipokwisha kusema, tazama, wana wa mfalme walikuja, nao wakapaza sauti zao, wakalia. Mfalme naye akalia na watumishi wake wote, kilio kikubwa mno lakini Absalomu akakimbia akamwendea Talmai mwana wa Amihuri, mfalme wa Geshuri. Naye Daudi akamlilia mwanawe kila siku, kwa kuwa Absalomu ndiye alipanga kumuua Amnoni, ilibidi akimbie. Absalomu alikimbilia Geshuri kwa kuwa mamaye alikuwa binti wa mfalme wa Geshuri. Kumbuka nalisema hapo awali ya kwamba Daudi alijikwaa kiimani alipooa kutoka katika nchi za ugenini. Mwanamke huyo alimzalia Daudi wana wa kupendeza wawili, Absalomu na Tamari. Hata kwa hili alilotenda Absalomu, Daudi hakufanya lolote, kama ilivyokuwa kwa habari ya Amnoni. Neno kwenye aya ya 38 na 39 yamalizia sura hii kwa maneno yafuatayo: basi Absalomu akakimbia akaenda Geshuri akakaa huko muda wa miaka mitatu. Mfalme Daudi akatamani kutoka kumwendea Absalomu kwa kuwa ametulizwa kwa habari ya Amnoni kwa maana amekufa. Baada ya Absalomu kumuua Amnoni, Daudi alitaka kumrudisha nyumbani asiweze. Kwa hiyo alimwombolezea tu. Alimtaka mwanawe sana arudi. Naamini kwamba kuna jambo kumhusu Absalomu ambalo lilimfanya Daudi kumpenda sana kuliko wanawe wengine. Wazo langu ni kuwa alitaka awe mrithi baada yake mara atakapokufa. Ni ya hiyo. Ilikuwa pia katika mawazo ya Absalomu kama vile tutakavyoona baadaye. Na sasa hebu tugeukie sura ya nne tuone lililotendeka baada ya Absalomu kukimbilia kule Geshuri. Neno la Mungu lasema hivi kwenye aya ya kwanza hadi aya ya tatu: basi Yoabu mwana wa Seruya akatambua ya kuwa moyo wa mfalme unamwelekea Absalomu. Yoabu akatuma watu waende Tekoa, akaleta kutoka huko mwanamke mwenye akili, akamwambia, nakusihi ujifanye kama unakaa matanga, ukavae nguo za kufiwa na kusihi, wala usijitie mafuta, ila ukafanane na mwanamke aliyeomboleza siku nyingi kwa ajili yake aliyefariki. Kisha uingie kwa mfalme ukamwambie maneno haya. Hivyo Yoabu akamtia maneno kinywani. Huenda Yoabu alilelewa katika maeneo hayo ya Tekoa na alimjua mwanamke huyu kwa siku nyingi na kwa ajili alifahamu moyo wa mfalme Daudi jinsi ulivyomtamani mwanawe Absalomu, basi afanya mpango wake. Hebu sikiliza hili lililoko kwenye aya ya nne hadi saba. Naye yule mwanamke wa Tekoa aliponena na mfalme, akaanguka kifulifuli chini akamsujudia, akasema: Nisaidie e mfalme. Mfalme akamuuliza una nini? Naye akajibu, hakika ni mjane mimi niliyefiwa na mume wangu nami mjakazi wako nalikuwa na wana wawili, na hao wawili wakashindana uwandani, wala hapakuwa na mtu wa kuwaamua, lakini mmoja akampiga mwenzake akamuua. Na tazama, jamaa yote wameniinukia mimi mjakazi wako, wakasema, mtoe yule aliyempiga nduguye ili tupate kumuua yeye kwa maisha ya nduguye aliyemuua, hata na kumfisha mrithi pia. Ndivyo watakavyolizima kaa langu lililobaki, wasimwachie mume wangu jina wala masalio usoni pa nchi. Yoabu kama vile ilivyo, alitia maneno hayo katika kinywa cha mwanamke yule, naye amtumia mwanamke huyo kuamsha hisia za Daudi kumhusu Absalomu kwa hadithi hii yenye huzuni. Kama vile Daudi alivyotumia uongo, ndivyo yatendeka sasa. Haya ni kama vile twayaona kwenye aya ya kumi na moja inayosema hivi: ndipo akajibu, nakusihi mfalme, na amkumbuke Bwana Mungu wako ili mlipiza kisasi cha damu asizidi kuharibu, wasije kumharibu mwanangu. Naye akasema, aishivyo Bwana hautaanguka chini hata unywele mmoja wa mwanao. Kwa jinsi mwanamke huyu alivyojibia, mwanamke huyu amweka Daudi mahali pa wale waliokuwa watesi wake. Kile ambacho wale watesi walikuwa wakimtendea mwanawe aliyesalia ndilo Daudi alikuwa akimfanyia Absalomu. Kwa hilo alilotenda mwanamke huyo alidai kunena kwa niaba ya Israeli yote. Absalomu yaonekana kwamba alikuwa kipenzi cha watu na huenda waliona kuwa Amnoni alipata hukumu ya haki kwa hilo alilotenda. Matokeo ya aliyonena mwanamke yule ni ruksa ya Daudi kumruhusu Absalomu kurudi katika nchi. Hili ndilo twalipata kwenye aya ya 21 hadi 24 nalo neno lasema hivi: kwa habari hiyo basi, mfalme akamwambia Yoabu, angalia sasa nimekata shauri hili Nenda ukamrudishe tena yule kijana Absalomu. Naye Yoabu akaanguka kifulifuli hata nchi akasujudu, akambariki mfalme. Yoabu akasema, leo mimi mtumwa wako najua kwamba nimepata neema machoni pako, bwana wangu mfalme, kwa kuwa mfalme amemfanyia mtumwa wake haja yake. Basi Yoabu akaondoka, akaenda Geshuri akamleta Absalomu Yerusalemu. Naye mfalme akasema, ageukie nyumbani kwake. Asinione uso wangu. Basi Absalomu akarejea nyumbani kwake, asimwone uso mfalme. Yasikitisha kwamba — ndugu msikilizaji — Daudi baada hata ya kumsamehe mwanawe hakutaka kumuona. Hili lilimpa Absalomu jukwaa la uasi wake. Absalomu alikuwa kijana mbaya lakini mwanasiasa mwenye mipango na ujanja mwingi. Yote hayo tutayaona kwenye sura ya 15 kwenye aya ya 25 hadi 30. Hivi ndivyo neno laendelea kutwambia: basi katika Israeli wote hapakuwa na mtu hata mmoja mwenye kusifiwa kwa uzuri wake kama huyo Absalomu, tangu nyayo za miguu yake hata utosi wa kichwa chake hapakuwa na ila kwake. Naye aliponyoa kichwa, basi mwisho wa kila mwaka hunyoa, na kwa sababu nywele zilikuwa nzito kwake, kwa hiyo akanyoa, hupima nywele zake kichwa chake shekeli mia mbili kwa uzani wa mfalme. Kisha wakazaliwa kwake Absalomu wana watatu na binti mmoja, ambaye jina lake aliitwa Tamari, naye alikuwa mwanamke mzuri wa uso. Absalomu akakaa miaka miwili mizima katika Yerusalemu asimwone uso mfalme. Ndipo Absalomu akatuma kumwita Yoabu ampeleke kwa mfalme, lakini yeye akakataa kumjia. Akatuma tena mara ya pili, lakini akakataa kuja. Kwa hiyo akawaambia watumishi wake, tazameni shamba la Yoabu liko karibu na shamba langu, naye ana shairi huko. Nendeni mkalitie moto. Basi watumishi wa Absalomu wakalitia moto lile shamba. Kulingana na maandiko haya, ndugu msikilizaji, neno la Mungu latuonyesha jinsi ambavyo Absalomu alikuwa mtu mwenye uzuri kuliko ndugu zake wote. Zaidi tuona hapa kwamba alikuwa na wana watatu na binti mmoja ambaye jina lake aliitwa Tamari. Jambo hili ndugu msikilizaji, lanionyesha jinsi ambavyo hakika Absalomu alimpenda sana dadaye Tamari. Kumbuka ya kuwa mwanamke huyu ambaye Daudi alimwoa kutoka ugenini alikuwa na wana wawili tu, yaani Absalomu na Tamari umbu lake. Upendo kati ya hawa wawili ulikuwa mkuu sana, na huenda hiyo ndiyo ilikuwa sababu ya Absalomu kumuua Amnoni baada ya kumtenza nguvu dadake. Baada ya hayo yote yanayomhusu Absalomu, twambiwa kwamba alikaa miaka miwili yerusalemu pasipo ya kumwona mfalme ambaye ni babaye naye alituma watumishi wake kumuita yoabu kwa kuwa yoabu ndiye alihusika kumrudisha pale nyumbani lakini yoabu alikataa kuja kumuona ndiposa akaamuru shamba lake la shairi lichomwe kwa kumalizia sura hii ya 14 hivi ndivyo neno la sema kwenye aya ya 31 hadi 33 ndipo akaondoka yoabu akamwendea Absalomu nyumbani kwake, akamwambia, kwa nini watumishi wako wamelitia moto shamba langu? Absalomu akamjibu Yoabu, angalia nilituma kwako kusema, njoo kwangu ili nikupeleke kwa mfalme kunena, mbona nimekuja kutoka Geshuri? ingekuwa heri kwangu kama ningekuwako huko hata sasa. Basi sasa, na nimtazame uso mfalme, na ukiwapo uovu kwangu, na aniue. Basi Yoabu akamwendea mfalme akamwambia hayo. Naye alipomwita Absalomu, yeye akaja kwa mfalme, akainama kifulifuli hata nchi mbele ya mfalme, naye mfalme akambusu Absalomu. Kama ilivyo hapa, alilotenda Absalomu lilimwezesha kumpata Yoabu, na hatimaye upatanisho kati yake na babaye. Busu ya Daudi kwa mwanawe ilikuwa ishara ya upatanisho na urejesho wa Absalomu. Hata hivyo, yote haya hayakuwa kutoka katika moyo mkamilifu, jambo lililomsumbua Absalomu. Mungu hakumsamehe Daudi kwa jinsi hiyo, alimsamehe kikamilifu. Wewe nami, ndugu msikilizaji, twahimizwa katika neno la Mungu kama ifuatavyo: tena iweni wafadhili ninyi kwa ninyi, wenye huruma, mkasameheana kama na Mungu katika Kristo alivyowasamehe ninyi. Hili ndilo twalipata kwenye sura ya nne, mstari wa 32, kwenye kitabu cha Waefeso. Je, Mungu ametusamehe? Ndiyo, ametusamehe. Na kama ndivyo ilivyo, twafaa kuwasamehe wenzetu. Kwa njia gani twafaa kuwasamehe? Kama alivyotusamehe Mungu. Neno la Mungu kwenye sura ya sita mstari wa kwanza katika kitabu cha Wagalatia linalo hili la kusema: ndugu zangu mtu akigafilika katika kosa lolote, ninyi mlio wa roho mrejezeni upya mtu kama huyo kwa roho ya upole, ukijiangalia nafsi yako usije ukajaribiwa wewe mwenyewe. Huenda wengine wetu, kwa kutosoma andiko hili vyema, hufikiri kuwa andiko hili lasema kuwa mtu akigafilika katika jambo basi tumwondoe katika ushirika na kumnena maovu iwezekanavyo. Hilo si ndilo neno la tufundisha ila twatenda hivi kwa kuwa tu watu wapole kwa kusamehe kikamilifu kutoka mioyoni mwetu. Kweli ni lazima kuzingatiwa, na mara msamaha unapoombwa ni lazima kutolewa mara moja. Mungu atusaidie na kutuwezesha kutenda kama ilivyo katika neno lake. Hebu natuombe. Baba Mungu, katika jina la Yesu Kristo, Asante kwa ajili ya muda huu uliotupa muda wa kuangalia maandiko yako na kujifunza kutokana na hayo yaliyotendeka, ili tupate kuishi mbele zako pasipo lawama yoyote ile. Bwana tazama, licha ya shauku letu la kuishi bila lawama, twajipata katika mitego mingi na majaribu mengi, na mara nyingi twaanguka. Naomba ya kuwa utatusaidia hasa kwa habari ya msamaha, kwamba tupate kujifunza jinsi ya kuwasamehe watu kutoka katika mioyo mikamilifu kama vile wewe katika Kristo ulivyotusamehe. Na kwetu tulio wazazi, tuomba ya kuwa utatusaidia kuwanidhamisha watoto wetu katika njia zako, kusudi watakapokuwa watu wazima hawataondoka katika njia zile, hasa tukiwa mfano bora mbele zao. Najua kwamba hili ni jambo ambalo ndugu yangu msikilizaji akubaliana nalo, na kwa pamoja twasema kwamba Bwana ututendee maana wewe waweza haya. Najua kuwa utayatenda kwa kuwa tumeomba katika jina la Yesu Kristo aliye Bwana na Mwokozi wetu, Amen. Rafiki msikilizaji, naamini bila shaka baraka umezipokea, umefahamu ya kuwa ni lazima kuwa mfano bora kwa watoto wako iwapo utawanidhamisha na iwapo wataenenda katika njia zake Mungu. Pamoja na hili, ni kwamba ni lazima kujifunza kuwasamehe watu kutoka katika mioyo yetu kama vile Mungu katika Kristo alivyotusamehe. na hadi tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho, ni mimi mchungaji wako Jofre Wanjala Munialo, na neno litaendelea. Tumaini langu ya kwamba umekuzwa katika imani yako. Iwapo una lolote ungelipenda tujue kutoka kwako, tuandikie ukitumia anwani ifuatayo: kwa mtayarishi kipindi cha Neno, Trans World Radio, sanduku la posta 21514, kisha tumia kodi hii 55, Nairobi, Kenya. Ni kufahamishe pia waweza kufadhili kipindi hiki ili kiweze kuendelea kukubariki. Andika mani oda au hundi yako kwa Trans World Radio, kisha tumia anwani niliyokupa hapo awali ili uitume kwetu. Mungu akupanulie mipaka unapofanya hivyo. Basi hapo ndipo kikomo cha sehemu hii ya leo. Jiandaye kwa somo lijalo kutoka kwenye sura ya 15 hadi sura ya 16 aya ya 33 ukiletewa na mchungaji Jeffrey Wanjala Munialo. Pia na kujulisha kwamba twakaribia mwisho wa mafundisho yaliyoko kwenye kitabu cha Samueli wa Pili, na kuuliza utangulie kusoma vile vitabu vya Wafalme wa kwanza na wapili. Hii ni kwa kuwa muda hautamruhusu mchungaji kugusia kila andiko, ila hayo ya kimsingi. Na hadi tutakapokutana tena, mimi nimekuwa wako dada Pamela Umodo, na neno litaendelea.