Zaji. Natumai u tayari kulisikiza neno la Mungu, nami dada Pamela Umodo sina budi kukukaribisha kwa sehemu ya leo, ambapo mchungaji Jeffrey Wanjala Monielo atafunza katika sura ya 27 ya kitabu cha Samueli wa kwanza aya ya kwanza hadi sura ya 28 aya ya 25. Na awe nawe na ndugu msikilizaji, na karibu katika meza ya neno la Mungu katika jina la Yesu Kristo. Namshukuru Mungu kwa kukuwezesha uwe na wakati kama huu wa kulisikiliza neno lake, neno la uzima. Ni furaha yangu kukuletea mafundisho ya neno la Mungu kutoka kwenye kitabu cha Samueli wa kwanza, somo letu likiwa kwenye sura ya 27 kwanzia aya ya kwanza hadi sura ya 28 aya ya 25 kwa ufahamu wako nitazingatia aya nionazo kuwa zenye umuhimu. Kwa hiyo yakubidi kusoma maandiko yote kwa mibaraka zaidi. Neno la Mungu lasema hivi kwenye aya ya kwanza: Ndipo Daudi aliposema moyoni mwake, siku moja basi mimi nitaangamia kwa mkono wa Sauli. Hakuna jema zaidi kwangu kuliko kukimbia mpaka nchi ya Wafilisti. Kwa sababu ya Sauli kumtafuta Daudi ili amuue. Daudi alishuka toka kiwango cha juu cha imani alipoamua kufuata moyo wake. Hili ndilo twalipata katika maisha ya Ibrahimu, Isaka na Yakobo. Yaonekana kana kwamba watu wengi wa Mungu walikuwa na nyakati zao za kushushwa moyo na kufanya jinsi isivyotarajiwa. Ujumbe hapa ni kwamba huenda siku hii umekabiliwa na ugumu wa namna yake, huenda u katika bonde lenye giza na wawaza iwapo utapita katika hali hiyo, ni kana kwamba suluhisho kwa ajili yako halipo. Rafiki, nataka ujue hili kwamba kuna wengi waliofikia hapo ulipo. Hii ni njia ambayo wengi hupitia. Daudi alipitia njia hiyo kabla wewe nami hatujaipitia, nami namshukuru Mungu, maana hilo alilopitia na kukabili limekuwa la msaada katika maisha yangu, na bila shaka unaposoma Zaburi alizoandika utapata msaada kutoka juu, maana kuna msaada kwa ajili yako. hata hivyo Fahamu kwamba Mungu aliyekuumba huyo, aliyekuita hata kuacha wala kukupungukia, yeye ndiye mchungaji wako mwema, kama vile usomavyo kwenye Zaburi ya 23. Wajapoanguka watu elfu kwenye mkono wako wa kuume na wengine kwenye mkono wako wa kushoto, ahadi yake yasimama milele kwamba hutaguzwa, kwani uhai wako umefichwa katika Kristo katika Mungu. Yaonekana kana kwamba Daudi atakuwa mkimbizi maisha yake yote lakini Bwana Mungu ajua afanyalo, na ndivyo ilivyo kwako msikilizaji. Maana asema hivi kukuhusu kwenye kitabu cha Yeremia sura ya ishirini na tisa mstari wa kumi na moja, kwa maana nayajua mawazo ninayowawazia ninyi, asema Bwana, ni mawazo ya amani, wala si mabaya, kuwapa ninyi tumaini siku zenu za mwisho. Kwa hivyo, ndugu yangu, jipe moyo na imani yako isishuke, bali iimarike kwa ufahamu kuwa Mungu yu pamoja nawe. Neno laendelea kutwambia hivi kwenye aya ya pili hadi aya ya sita. Basi Daudi akaondoka yeye na hao watu mia sita aliokuwa nao, akamvukia Akishi mwana wa Maoki mfalme wa Gathi. Daudi akakaa huko Gathi pamoja na Akishi, yeye na watu wake, kila mtu na watu wa nyumbani mwake. Daudi naye alikuwa na wakeze wawili Ahinoamu wa Yezreeli na Abigaili wa Karmeli aliyekuwa mkewe Nabali. Naye Sauli akaambiwa ya kwamba Daudi amekimbia mpaka Gathi, wala hakumtafuta tena. Daudi akamwambia Akishi, sasa kama nimeona kibali machoni pako, na nipewe mahali katika miji hii mmojawapo, mashambani nipate kukaa huko, mbona mtumwa wako akae katika mji wa kifalme pamoja na wewe? Ndipo Akishi akampa Siklagi siku ile. Kwa sababu hiyo, huo mji wa Siklagi ni mali ya wafalme wa Yuda hata hivi leo hapa. Ndugu msikilizaji, tuonalo ni kwamba Daudi alivunjika moyo kiasi cha kufanya hilo asilostahili kutenda. Aliondoka katika nchi ya Israeli na kwenda kuishi miongoni mwa Wafilisti. Hakuna lolote katika sura hii linalomwonyesha Daudi kuwa mtu wa Mungu na kuuliza kwa wakati wako usome maandiko hayo yote uone hali ya Daudi jinsi ilivyokuwa mbaya sasa Hebu tugeukie sura ya 28 ambayo inataka nikupe muktasari wake kwa habari ya mfalme Sauli. Kuna maswali na jinsi alivyokwenda kwa mwanamke mwenye pepo wa utambuzi. Swali la kimsingi ni hilo linalohusu Samueli. Je, mwanamke huyo alimleta Samueli kutoka katika wafu? Kuna maelezo kutoka kwa upande kadhaa. Kuna hawa wanaosema kwamba jambo hilo lilikuwa uongo na kuna wale wanaofikiri kuwa shauku la kutaka kuzungumza na wapendwa waliokufa, mfanya huyo atakaye kuzungumza na mfu kujidanganya kwa kuona vitu visivyo. Kisha kuna mtazamio watatu, nao hawahusu wale watu wanaoamini kuwa huyo mwanamke mwenye pepo alimleta Samueli kutoka katika wafu. Hata hivyo wazo hili la mwisho si hakika, tena haliambatani na maandiko hata kidogo. Neno la Mungu kwenye aya ya ya ya kwanza hadi ya nne, linalo haya ya Ikawa siku zile hao Wafilisti wakakusanya majeshi yao waende vitani ili kupigana na Israeli. Naye Akishi akamwambia Daudi, jua hakika ya kuwa wewe utatoka pamoja nami jeshini, wewe na watu wako. Naye Daudi akamwambia Akishi, vema sasa utajua atakavyoyatenda mtumishi wako. Naye Akishi akamwambia Daudi, haya basi, mimi nitakufanya wewe kuwa mlinda kichwa changu daima. Kwa mara nyingine tena twawaona wafilisti wakijiandaa kushambulia Israeli. Daudi aliahidi kupigana dhidi ya Israeli, ingawaje angelifanya liwalo kutotenda kama hilo. Na tunapoendelea kusoma kwenye aya ya tatu hadi saba linalo haya ya kutuambia: basi Samueli alikuwa amefariki dunia, nao Israeli wote walikuwa wamemwomboleza na kumzika huko Rama, ndani ya mji wake mwenyewe. Tena Sauli alikuwa amewaondolea mbali hao wenye pepo wa utambuzi na wachawi katika nchi Nao Wafilisti wakakusanyika wakaenda kufanya kambi huko Shunemu, naye Sauli akawakusanya Waisraeli wote nao wakapiga hema katika Gilboa. Basi alipowaona hawa majeshi ya wa Wafilisti, huyo Sauli akaogopa na moyo wake ukatetemeka sana. Lakini Sauli alipouliza kwa Bwana, Bwana hakumjibu kwa ndoto wala kwa urimu wala kwa manabii. Ndipo Sauli akawaambia watumishi wake Nitafutieni mwanamke mwenye pepo wa utambuzi nipate kumwendea na kuuliza kwake. Watumishi wake wakamwambia, tazama, yuko mwanamke mwenye pepo wa utambuzi huko Endori. Yashangaza, ndugu msikilizaji, jinsi ambavyo watu waweza kumwacha Mungu na huku watarajie kwamba Mungu apate kunena nao. Hapa twaona kwamba Sauli alipotafuta kuisikia sauti ya Mungu asiisikie, alifanya uamuzi wa kumgeukia Shetani kwa kumwendea mwanamke huyo aliyekuwa na pepo wa utambuzi hili lililopo hapa napenda kulizingatia kwa muda jinsi ufahamuvyo kuna hali ya kusisimuka sana kuhusu mambo ya kiroho na kidini mojawapo ya sehemu anazotafuta watu msisimko huo ni katika mambo ya kiroho hasa uchawi mojawapo ya nanga zao ni habari za huyu mwanamke aliyekuwa na pepo wa utambuzi huku akidai kuwa alimleta Samueli lakini swali kuu ni hili je huyo aliyemleta alikuwa Samueli na alizungumza na Sauli? Ili tuliangalie jibu la swali hili, ni vyema kuangalia ushahidi uliopo kwanza katika maandiko. Kwanza kabisa maandiko ya shutumu habari ya kufanya lolote kama hilo tuliyo nalo kwenye sehemu hii, neno la Mungu kwenye kitabu cha Kumbukumbu la Torati sura ya 18 lasema hivi kwenye aya ya 9 hadi 14: utakapokwisha kuingia katika nchi akupayo Bwana Mungu wako Usijifunze kutenda kwa mfano wa machukizo ya mataifa yale. Asionekane kwako mtu ampitishaye mwanawe au binti yake kati ya moto, wala asionekane mtu atazamaye bao, wala mtu atazamaye nyakati mbaya, wala mwenye kubashiri, wala msihiri, wala mtu alogaye kwa kupiga mafundo, wala mtu apandishaye pepo, wala mchawi, wala mtu awaombaye wafu, kwa maana mtu atendayo hayo ni chukizo kwa Bwana, kisha ni kwa sababu ya hayo Bwana Mungu wako anawafukuza mbele yako. Uwe mkamilifu kwa Bwana Mungu wako, maana mataifa haya utakao wamiliki huwasikiliza wanaoshika nyakati mbaya na kutazama bao, bali wewe Bwana Mungu wako hakukupa ruhusa kutenda hayo. Utakubaliana nami msikilizaji kwamba yote haya tuliyoyasoma ni mambo wanayoyafanya watu sasa hivi. Unapotazama runinga, kuna vipindi vinavyotukuza uchawi na wachawi. sasa hivi kuna kitabu kinachoitwa Harry Potter. Kitabu hicho kimenunuliwa sana, ila chahusu uchawi. Hata filamu zake zipo. Rafiki, natangulia kukutahadharisha kwamba lolote linalohusu mashetani ni jambo unalohitaji kulipiga marufuku katika nyumba yako. Usiwaruhusu watoto wako kutazama vipindi vinavyotukuza mashetani na uchawi hata kidogo. Usidanganyike kwamba hiyo ni sinema tu. Yote aonayo mtoto wako au wewe mwenyewe, ni jambo litakalokuathiri kimawazo na hata imani yako. Usijitie unajisi kwa uchafu huo, jilinde roho na nafsi yako kwa kutotazama kama hayo, au kusoma vitabu vya namna ile. Kulingana na jarida moja liitwalo Times, wengi wa wacheza filamu ni watu waliotegemea au wasomao viganja au waaguzi. Sasa hivi ninavyozungumza nawe, hali yaendelea kuinuka tena. Katika mwaka wa 1947 gazeti liitwalo The Guardian, jarida la kanisa la Uingereza au kianglikana, lilikuwa na haya ya kusema. Licha ya uongo, udanganyifu na usomaji wa mawazo, mtafiti na mpelelezi wa hayo yote asema kuwa kuna uhalisi wa namna fulani usioweza kuelezewa ila kwa kutambua kwamba kuna uhai wa kibinadamu uliopo kwa hao waliokufa na kwamba kuna hao walio na uwezo wa kuwasiliana. Kwa hivyo kanisa halifai kuhofu hao walio na uhalisi wa uwezo kama huo. Haishangazi, msikilizaji, kwamba maneno kama hayo yaweza kujitokeza katika dini, na pia kuna wengi wa watoto wa Mungu kwa kutojua, wamegeukia kusoma nyota na kuwaendea wasoma viganja ili wapate kujua mambo ya siku zao za usoni. Hela nyingi zimewaendea watu hao ambao hasa huwadanganya wanaowaendea. Nasema hivi kwamba neno la Mungu la kataza moja kwa moja habari hii. Mungu aliyahukumu mataifa yaliyokuwa katika nchi hiyo ya Palestina hapo awali kwa sababu ya machukizo waliyotenda ya namna hiyo. Hata hao aliyowaridhisha nchi hiyo, yaani watu wake Israeli, aliwaondoa katika nchi hiyo kwa sababu ya machukizo waliyotenda, maana walitafuta kutenda kama vile wale mataifa walitenda walifuata mfano wa mataifa yaliyokuwa mbele yao na hivyo kumchukiza Mungu, naye Mungu akawahukumu. Katika maandiko kuna habari ya Lazaro mwombaji na yule tajiri. Tajiri huyo alipotaka kurudi katika nchi ya walio hai alikatazwa. Soma hayo kwenye sura ya 16 mstari wa 19 hadi 30. Hiyo ni kwenye kitabu cha Injili ya Luka. Mtakatifu Paulo mtume hata baada ya kuchukuliwa na kuingia katika mbingu ya tatu hakuruhusiwa kunena lolote aliloona. Hilo alisoma kwenye wa Korintho wa pili, sura ya kumi na mbili mstari wa pili hadi wa nne. Unapogeukia sura ya pili ya kitabu cha Wathesalonike wa pili, mstari wa tisa, hivi ndivyo neno latuambia yule ambaye kuja kwake ni kwa mfano wa kutenda kwake shetani kwa uwezo wote na ishara za ajabu na za uongo. Baadaye twapata ushauri wa Paulo kwa kijana mhubiri jina lake Timotheo kwenye kitabu cha Timotheo wa kwanza sura ya 4 mstari wa kwanza unaosema hivi, basi Roho anena waziwazi ya kwamba nyakati za mwisho wengine watajitenga na imani, wakisikiliza roho zidanganyazo na mafundisho ya mashetani. Yote haya ni mambo yanayotendeka sasa hivi, kwani kuna wengi wanaoabudu Shetani na hata kujiita kuwa ni kanisa. Neno la Mungu lasema kwamba watu katika siku za mwisho watamgeukia Shetani, na ndivyo yaonekana hata sasa. Naamini kwamba kwa maelezo hayo umepata habari inayokufaa hasa kuhusu jambo hili. Iwapo una swali lolote kuhusu hili, basi niandikie na tutasemezana. Neno kwenye aya ya 8 hadi 13 laendelea kutuambia hivi. Kwa habari ya Sauli, basi Sauli akajigeuza na kuvaa mavazi mengine, kisha akaenda yeye na watu wawili pamoja naye wakamfikilia yule mwanamke usiku, akasema, tafadhali unibashirie kwa utambuzi, ukanipandishie yeye nitakayemtaja kwako. Yule mwanamke akamwambia, angalia, unajua alivyofanya Sauli, jinsi alivyowakatilia mbali hao wenye pepo wa utambuzi na wachawi katika nchi. Mbona basi wanitegea tanzi uhai wangu ili kuniua? Naye Sauli akamwapia kwa Bwana akasema, aishivyo Bwana haitakupata adhabu yoyote kwa jambo hili. Ndipo yule mwanamke akasema, je, ni nani nitakayekupandishia? Naye akasema, nipandishie Samueli. Hata yule mwanamke alipomwona Samueli, alilia kwa sauti kuu, na yule mwanamke akamwambia Sauli, akasema, mbona umenidanganya? Kwa kuwa wewe ndiwe Sauli. Mfalme akamwambia, usiogope, waona nini? Yule mwanamke akamwambia Sauli, Naona Mungu anatoka katika nchi. Mara mwanamke huyo alipoanza kufanya mazingaombwe yake, neno latuambia kwamba aliona viumbe visivyo vya kawaida vikitoka chini, hata akaogopa. Hebu tuendelee tuone kwenye aya ya 14 tena, tuiangalie kwa uangalifu kabisa. Naye akamuuliza ni mfano wa nini? Akajibu, ni mzee anazuka, naye amefunikwa vazi. Basi sauli akatambua ya kwamba ndiye Samueli mwenyewe, akainama uso wake mpaka nchi akasujudia. Unaposoma kwa uangalifu, ndugu msikilizaji, uonalo ni kwamba si Sauli ndiye aliyeona huo mfano wa Samueli, bali ni huyo mwanamke mchawi. Huenda mwanamke huyu ambaye hakumwona Samueli hata wakati mmoja, alisema kwamba amemwona mzee amefunikwa vazi. Kwa mara moja, Sauli alifikia uamuzi kuwa ni Samueli. Uamuzi huo ulimfanya huyo mzee aliyeonekana pale kujibu kama Samueli, maana mapepo waweza kujifanya kama huyo anayetafutwa. Sauli kama ilivyo, alikuwa amejitolea na kuwa wazi kabisa kwa matendo ya Shetani. Haya ya 15, nayo na yasema hivi, ndipo Samueli akamwambia Sauli, mbona umenitaabisha mimi hata kunipandisha juu? Sauli akajibu, mimi nimetaabika sana kwa kuwa hao Wafilisti wananifanyia vita naye Mungu ameniacha hanijibu tena, wala kwa manabii wala kwa ndoto. Kwa hiyo nimekuita wewe ili wewe unijulishe nifanyeje. Sauli aliogopa sana, maana wafilisti walikuwa wamemvamia, huku Mungu alikuwa amemwacha hazungumuzi naye. Rafiki, hilo ni jambo la kutisha sana kwa yeyote ambaye Mungu alikuwa akinena na kumuongoza hapo awali. Tunaposoma kwenye aya ya 16 hadi 25, Hivi ndivyo neno la tuambia Samueli akasema, kwa nini kuniuliza mimi, akiwa Bwana amekuacha, naye amekuwa adui yako? Yeye Bwana amekutendea kama alivyosema kwa kinywa changu. Bwana amekurarulia ufalme mkononi mwako, na kumpa jirani yako, yaani Daudi, kwa sababu wewe hukuitii sauti ya Bwana, wala hukumtimilizia hasira yake kali juu ya Amaleki. Kwa sababu hii, Bwana amekutendea hili leo tena. Pamoja na wewe Bwana atawatia Israeli mikononi mwa Wafilisti, hata na kesho wewe na wanao mtakuwa pamoja nami, tena Bwana atawatia jeshi la Israeli pia mikononi mwa Wafilisti. Mara Sauli akaanguka chini kifulifuli, akaingiwa na hofu kuu kwa sababu ya maneno hayo ya Samueli, wala hakuwa na nguvu yoyote, kwa maana hakula chakula mchana kutwa wala usiku kucha. Ndipo yule mwanamke akamwendea Sauli akamwona ya kuwa yeye ametaabika sana akamwambia Angalia, mjakazi wako ameisikiliza sauti yako, nami nimeutia uhai wangu mkononi mwangu, nami nimeyasikiliza maneno yako uliyoniambia. Basi sasa, tafadhali, wewe uisikilize sauti ya mjakazi wako, nikakuandalie ngaa mkate kidogo, ukale, ili upate nguvu utakapo kwenda zako. Lakini yeye alikataa, akasema, mimi sitaki kula. Ila watumishi wake pamoja na yule mwanamke wakamlazimisha, naye akaisikiliza sauti yao. Basi akainuka hapo chini, akaketi juu ya kitanda. Naye yule mwanamke alikuwa na ndama aliyenona nyumbani, akafanya haraka kumchinja, akatwa na unga, akaukanda akafanya mkate wa mofa kwa huo unga, kisha akamwandalia Sauli na watumishi wake, wakala. Ndipo wakaondoka wakaenda zao usiku ule. kulingana na maandiko haya ni wazi kwamba hakuna jambo jipya alilopata kujua Sauli. Kabla ya Samueli kufa, alikuwa amemtangazia kuwa amekataliwa na ataharibiwa na pia atauawa. Faraja aliyotafuta Sauli hakupata hata kidogo, japo aliingia katika ulimwengu wa kiroho. Hili, ndugu msikilizaji, lanikumbusha mmojawapo wa rafiki wa Ayubu. Alipoanza kunena ungelifikiri kuwa amepata ufunuo mkuu sana. Hebu msikilize: basi nililetewa neno kwa siri, sikio langu likasikia manong'ono yake, katika mawazo yaliyotoka katika maono ya usiku, hapo usingizi mzito huangukiapo wanadamu, hofu iliniangukia na kutetema iliyoitetemesha mifupa yangu yote. Ndipo pepo ilipita mbele ya uso wangu, na nywele za mwili wangu zilisimama. Hiyo pepo ilisimama kimya, nisiweze kutambua sura yake, mfano ulikuwa mbele ya macho yangu, kulikuwa kimya nami nilisikia sauti ikinena, Je, binadamu atakuwa na haki kuliko Mungu? Je, mtu atakuwa safi kuliko muumba wake? Hayo ni maandiko kutoka kwenye sura ya nne, aya ya 12 hadi 17 ya kitabu cha Ayubu. Mpendwa, baada ya mtu huyu kunena kuhusu hayo yote, je, kuna lolote ulionalo kuwa ni jipya? La, hakuna hata kidogo. Aliyonena yalikuwa kweli iliyokuwapo na pepo huyo Hakumfunulia lolote jipya. Kwa sababu hiyo ni wazi kwamba Mungu hakuwa katika hayo yaliyotendeka huko Endori. Mungu hakumwinua Samueli, maana Sauli anena wazi kwamba Mungu hakuwa akizungumza naye tena. Ikiwa hivyo, je, shetani ndiye alifanya mfano wa huyo aliyeonekana kama Samueli? Hilo ndilo swali lililoko hapa. Maandiko yatufundisha wazi kwamba ni Kristo tu ndiye mwenye uwezo wa kuzungumza na walio wafu. Mtu huyu Sauli alikuwa ameachwa na Mungu na kama ajuavyo mbingu zilikuwa kimya, kwa hiyo akageukia kuzimu. Najua kwamba katika moyo wako bado wajiuliza iwapo Samueli alimtokea Sauli. Kuna hao wasioamini lolote kama hilo, ila msikilizaji, napenda ufahamu kuwa shetani ana uwezo wa kujibadili sawa na atakavyo mtu. Hili ndilo Mtume Paulo atuambia kwamba wala si ajabu maana shetani mwenyewe hujigeuza awe mfano wa malaika wa nuru. Hayo ni maandiko yaliyoko kwenye sura ya 11 mstari wa 14 kwenye kitabu cha Wakorintho wa Pili. Mwenzangu, yote aliyotenda Sauli ni mambo ambayo Mungu alimhukumu kwayo, kama vile usomavyo kwenye sura ya 10 mstari wa 13 ya kitabu cha Mambo ya Nyakati ya Kwanza. Kwa habari ya wafu kuzungumza na walio hai, kuna mmoja tu awezaye kufanya hivyo, huyo ndiye twapata habari zake kwenye kitabu cha Ufunuo sura ya kwanza mstari wa kumi na saba na kumi na nane zinazosema hivi: nami nilipomwona nilianguka miguni pake kama mtu aliyekufa. Akaweka mkono wake wa kuume juu yangu akisema, usiogope, mimi ni wa kwanza na wa mwisho, na aliye hai, nami nalikuwa nimekufa, na tazama, ni hai hata milele na milele, nami ninazo funguo za mauti na za kuzimu. Rafiki huyu tusomaye habari zake hapa si mwingine bali ni Yesu Kristo, naye ndiye anazo funguo za mauti na za kuzimu. Yeye amefufuka katika wafu na yu hai milele hata milele. Je, wataka kuyaaminia nani maisha yako? Huyu aliyeshinda mauti na kifo, au huyo usiyejua lolote kumuhusu? Ombi langu ni kwamba utamwamini na kumtumai huyo aliyekufa kwa ajili yako na kufufuka ili uwe na tumaini la uzima wa milele. Hebu tuombe. Baba mfalme katika jina la mwana wako Yesu Kristo, na libariki jina lako na kulitukuza siku hii njema, kwa kuwa wewe Mungu wetu umeendelea kutufunulia mambo ambayo ni makuu yanayotupasa katika maisha yetu. Ewe Mungu, umetuagiza moja kwa moja kwamba yafaa tukuaminie maisha yetu na wala sio kugeukia mizimu au wale wasoma viganja au wale wapigao bao. Bali tukuangalie wewe, kwa kuwa wewe ndiwe mwanzo na mwisho, wewe ndiwe uhai wetu na ndiwe tegemeo letu milele hata milele. Namwombea ndugu yangu msikilizaji ya kwamba anapojipata katika shida au shida zinapomkumba asifanye kugeukia mizimu, bali akugeukie wewe, Mungu wa kweli, kusudi upate kumwonyesha njia atakayoipitia, kwa kuwa wapendezwa kumwokoa na kumwongoza katika njia ya uzima ambayo ni Yesu Kristo mwana wako. Haya nayaomba nikijua kwamba ndiyo utayatenda, kwa kuwa nimeyaomba katika jina la Yesu Kristo aliye Bwana na Mwokozi wetu, amen. Ndugu msikilizaji, Bwana Mungu akubariki sana, maana najua kwamba yote haya tuliyojifunza leo hii yamebariki moyo wako na kukukuza katika imani yako kwa yote yanayokupasa kwa ajili ya maisha haya. Neema yake Bwana Yesu Kristo iendelee kuwa pamoja nawe hadi tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho. Ni mimi mchungaji wako Jofre Wanjala Munialo, na neno litaendelea. Neno la Mungu ni uzima kwa wote walitegemealo, nalo la kufaa katika kila hali. Ndugu yangu, endapo una swali au lolote lile kuhusu kipindi hiki, basi tuandikie. Anwani yetu ni kwa mtayarishi kipindi cha neno, sanduku la posta ni 21514. Kisha fuatisha code namba ambayo ni 00505, Nairobi, Kenya. Msikilizaji mpendwa Huduma hii yahitaji msaada wako ili ipate kuendelea. Hivyo basi, andika hundi yako au mani oda kwa Transworld Radio, kisha uitume kwenye anwani niliyokupa, na kwa hakika utakuwa wa baraka. Msikilizaji, hapo tumetamatisha sehemu hii ya leo. Kwenye kipindi kijacho, mchungaji Jeffrey Wanjala Munialo atatuletea somo kwenye sura ya 29 hadi sura ya 31 na moja ya kitabu cha Samueli wa kwanza. Kwa sababu ya muda, mchungaji ataangazia aya za kimsingi tu. Kwa hivyo, na kuhimiza pata kusoma sehemu hiyo kabla ya kipindi kijacho. Mimi ni dada Pamela Omodo, ubarikiwe zaidi na neno litaendelea.