Na libariki jina la Bwana kwa kutupa nafasi nyingine ya kushiriki neno lake. Mchungaji Jeffrey Wanjala Munielo atatuletea somo la leo linalotoka kwenye sura ya 21 hadi sura ya 22 aya ya 53 ya kitabu hiki cha Wafalme wa Kwanza. Mimi ni Dada Pamela Umwodo. Jiandaye kwa baraka hizo unaposikiliza wageni wetu waimbaji AIC e Jeriko na wimbo wao safari ya wana wa Israeli. Nakusalimu ndugu msikilizaji katika jina la Bwana na mwokozi wetu Yesu Kristo. Tumaini langu ni kwamba mkono mwema wa Mungu umekuwa juu yako na kuyabariki maisha yako hasa kwa kukujalia kujifunza kutoka kwenye neno lake wakati kama huu, jinsi imekuwa tokea tulipoanza mafundisho yaliyoko kwenye kitabu hiki cha Wafalme wa Kwanza. Kwa sababu ya muda, nitazingatia tu maandiko ya kimsingi, maana najua kwamba umetangulia kusoma sehemu hii somo letu latoka kwenye sura ya 21 na na tuendelea hadi sura ya 22 aya ya 53. Sura hii iliyo mbele yetu yatudhihirishia uovu wa mfalme Ahabu na malkia wake Yezebeli. Neno lasema hivi kwenye aya ya kwanza: ikawa baada ya hayo, Nabothi Myezrili alikuwa na shamba la mizabibu katika Yezrili karibu na nyumba ya kifalme ya Ahabu mfalme wa Samaria. Sehemu hii ambayo maandiko yataja, ndugu msikilizaji, ni nzuri sana tena ya kupendeza kwenye mlima wa Samaria. Hapo ndipo jumba la kifalme la Ahabu na Yezebeli malkia wake lilisimama. Nayo aya ya pili na ya tatu zaendelea kutuambia yafuatayo: Ahabu akasema na Nabothi akamwambia, nipe shamba lako la mizabibu nilifanye shamba la mboga, maana ni karibu na nyumba yangu, nami nitakupa badala yake shamba la mizabibu lililo zuri zaidi au ukipenda nitakupa fedha sawasawa na thamani yake. Nabothi akamwambia Ahabu, Bwana apishe mbali nikupe wewe urithi wa baba zangu. Kama vile twasoma maandiko hayo, ndugu msikilizaji, twaona kwamba Nabothi alikuwa na shamba nzuri la mizabibu. Kwa kawaida ilihitajika Ahabu atosheke na hilo alilokuwa nalo, lakini si ndivyo ilivyokuwa, kwani alitaka shamba hilo la Nabothi. Nabothi hakutaka kuliuza shamba hilo kwa kuwa ni urithi wake kutoka kwa babaze kulingana na sheria ya Mungu, na wala hakuruhusiwa kuiuza. Kwa Nabothi kukataa kumuuzia mfalme shamba hilo yatuonyesha kuwa alikuwa mtu mwenye ujasiri. Kwenye aya ya nne, neno latuambia hivi basi Ahabu akaenda nyumbani kwake ana moyo mzito, tena amekasirika kwa sababu ya neno lile aliloambiwa na Nabothi miezirili akisema, sitakupa urithi wa baba zangu. Akajilaza kitandani pake, akageuza uso wake akakataa kula. Kwa kuwa Ahabu hangeliweza kupata alichokuwa akitaka, basi alikwenda nyumbani amevimba kama mtoto aliyekatazwa kufanya kitu na mamaye. Ahabu hakuwa na njia ya kuipata ile shamba, lakini Yezebeli alikuwa na mpango wa jinsi aweza kupata shamba hilo. Katika mpango wake afanya kutumia watu wasiofaa kumsingizia Nabothi kuwa amemtukana Mungu na mfalme. Hila ya mwanamke huyo yafaulu na Nabothi aangamizwa kwa kupigwa mawe hadi kufa. Je, waweza kufikiri ukiukaji wa sheria na haki za kibinadamu kuliko hili? Nami nakujulisha kwamba haya ndiyo ya katika historia na hutendeka daima katika ulimwengu wa sasa. Nabothi alinyang'anywa shamba lake na kuuliwa pia. Licha ya hayo yote, Ahabu hangeliweza kuepuka hilo alilotenda. Rafiki, Haiwezekani hata kidogo kuepuka mavuno ya upandacho, sasa hasa katika dhambi. Siku yaja ambapo utatoa hesabu ya yote uliyoyatenda na kulipia viwavyo. Kwenye aya ya 15 na 16 neno laendelea kutuambia hivi: ikawa Yezebeli aliposikia ya kwamba Nabothi amepigwa kwa mawe na kufa, Yezebeli akamwambia Ahabu, inuka ulitamalaki shamba la mizabibu la Nabothi Myezirili alilokataa kukupa kwa fedha, maana Nabothi hako hai lakini amekufa. Ikawa Ahabu aliposikia ya kwamba Nabothi amekufa, akaondoka alitelemkia shamba la mizabibu la Nabothi Myezirili ili alitamalaki. Yezebeli ndiyo huyo, ameingia na kutangaza kwamba sasa mumewe aweza kuchukua shamba hilo la mizabibu. Wakati huo yaweza kufikiriwa kuwa Ahabu ameepuka hukumu, lakini si hivyo kwani mtu wa Mungu alikuwepo hapo ili kunena neno la Mungu. Hili ndilo twalipata kwenye aya ya 17 hadi 19, nazo aya hizo zasema hivi: neno la Bwana likamjia Eliya Mtishbi kusema, ondoka ushuke, ukutane na Ahabu mfalme wa Israeli akaye katika Samaria. Yuko katika shamba la mizabibu la Nabothi, ndiko alikoshukia ili alitamalaki. Ukamwambie ukisema, Bwana asema hivi, je, umeua ukatamalaki? Nawe utamwambia kusema Bwana asema hivi, mahali pale mbwa walipoiramba damu ya Nabothi, mbwa watairamba na damu yako nam damu yako. Maneno haya ambayo Mungu alimnenea Eliya kusudi ampelekee Ahabu ujumbe, ni maneno yaliyo sawa kabisa na hilo ambalo mtumishi wa Mungu Mtume Paulo anena kwenye kitabu kile cha Wagalatia sura ya 6 aya ya 7 akisema hivi, msidanganyike Mungu hadhihakiwi kwa kuwa chochote apandacho mtu ndicho atakachovuna. hili lililoko hapa, iwapo ungelizungumza na watu wa kale, wote watakwambia kwamba ni sheria ya Mungu isiyoweza kubadilishwa wala haibadiliki. Saulo wa Taso alifurahia hapo Stefano alipokuwa akipigwa kwa mawe, na siku yake ilipofika, alipigwa huko Asia Minor, si mara moja, lakini mara kadhaa. Ndugu msikilizaji, ningelipenda kukwambia kwamba lolote unalolipanda leo hii ni lazima utalivuna maradufu. Na ikiwa utapanda mambo mazuri, mambo ambayo ni ya kuwabariki watu wa Mungu, wewe pia jiandaye kwa mavuno ya baraka, mavuno ambayo utayafurahia. Sasa kwenye aya ya 21 na 22, hukumu juu ya Ahabu na Yezebeli yatangazwa. Hivi ndivyo neno lasema: angalia, nitaleta mabaya juu yako nami nitakuangamiza kabisa. Nitamkatia Ahabu kila mume aliyefungwa na aliyeachwa katika Israeli. Kisha nitaifanya nyumba yako iwe kama nyumba ya Yeroboamu mwana wa Nebati na kama nyumba ya Baasha mwana wa Ahiya, kwa ajili ya chukizo ulilonichukiza hata kunighadhabisha, ukawakosesha Israeli. Naam, hiyo ndiyo hukumu ya Mungu juu ya nyumba ya Ahabu kwa jumla. Kwa maneno haya Mungu amtangazia Ahabu ya kuwa uzao wake hautatawala tena katika Israeli na wala hautakuwepo, maana utakoma na yeye na. Kwa habari ya Yezebeli asema hivi kwenye aya ya 23: tena Bwana alinena habari za Yezebeli akisema, mbwa watamla Yezebeli katika kiwanja cha Yezreeli. Hukumu hizi, msikilizaji, zote zilitimia kwa wakati wake kama vile tutaona kwenye sura ya 22. Kwa muda tumezingatia huo ufalme wa kaskazini, lakini sasa tutatelemka kusini, ambapo twakutana na mfalme Yehoshafati, mtu aliyemcha Bwana ingawaje alifanya mapatano na Ahabu. Hii ni kama vile twapata kwenye sura ya 22 tukianzia kwenye aya ya kwanza na ya pili, ambapo neno lasema hivi: wakakaa miaka mitatu pasipo vita kati ya shamu na Israeli. Ikawa mwaka watatu Yehoshafati mfalme wa Yuda akamshukia mfalme wa Israeli. Mfalme wa Israeli akawaambia watumishi wake, je, hamjui ya kuwa Ramoth Gileadi ni yetu, nasi tumenyamaza tusiitwae mkononi mwa mfalme wa Shamu? Je, ni jambo lipi lililomfanya mfalme kama Yehoshafati kupatana na Ahabu? Twafahamu kwamba uadui ulikwepo kati ya falme hizo mbili, na sasa ilikuwaje hapa ya kuwa Yehoshafati amepata kibali machoni pa mtu huyu? Kwa sasa twaona kuwa mapatano haya ni ya kigeni, Ila baadaye tutatambua kuwa mapatano hayo yalitokana na ndoa iliyokuwepo kati ya Yehoramu mwana wa Yehoshafati na Athalia binti Ahabu. Hapa ndipo twaona habari za watoto wa Mungu wakioa kutoka kwa binti za watu, yaani kijana mwenye urithi wa kiungu, kijana ambaye amekaa katika nyumba yenye maadili ya kiungu akioa kutoka kwa watu walioabudu miungu ya kigeni. Na kwa hili na kuhakikishia kwamba, ndugu msikilizaji, mara muumini anapooa au kuolewa na asiyeamini, shida ndiyo huwa sehemu yao. Kwenye aya ya tatu na ya nne neno hili la Mungu liendelea kutwambia hivi, akamwambia Yehoshafati, je, utakwenda nami na tupigane na Ramoth Giliedi? Yehoshafati akamwambia mfalme wa Israeli, mimi ni kama wewe, na watu wangu ni kama watu wako, na farasi zangu ni kama farasi zako. Mji huu wa Ramoth Giliedi, ndugu msikilizaji, ulikuwa mojawapo ya miji ya kabila ya Gadi katika vita dhidi ya Shamu. Shamu ilitwaa mji huo. Ingelikuwa nafuu kwa mambo kukaa kama yalivyokuwa, maana kwa jinsi hiyo Yehoshafati hangelijiingiza katika shida ya Ahabu. Kama mtu aliyemjua Bwana angelifuata shauri la Bwana kama alivyonena kwa kinywa cha mtumishi wake Mikaiya. Ilikuwa vibaya kwamba mtu huyu wa Mungu alikuwa amepatana na mtu wa Shetani. Zaidi ni kwamba vita hivi havikuwa vya Yehoshafati wala mji huo yote ni mambo yaliyomhusu huyo Ahabu. Kwenye aya ya tano hivi ndivyo twaendelea kuona, Yehoshafati akamwambia mfalme wa Israeli, uulize leo na kusihi kwa neno la Bwana. Yehoshafati, katika andiko hili twaona kwamba alijua ya kuwa kama mtu wa Mungu ilikuwa ni muhimu kwake kujua mapenzi ya Mungu ni yapi kwa habari ya kufanya vita juu ya Ramoth Gileedi. Ndipo mfalme wa Israeli akawakusanya pamoja manabii kama watu mia nne akawaambia je niende juu ya ramoth gileadi kuupiga vita au ni nyamaze wakasema kweya kwa kuwa bwana atautia mkononi mwa mfalme lakini yehoshafati akasema je hayupo hapa nabii wa bwana tena ili tumuulize yeye yehoshafati mtumishi wa mungu na mfalme wa yuda alitaka kuyajua mapenzi ya mungu maana hao manabii wengi hawakuwa wakinena kweli Mtu huyu alikuwa na roho ya kupambanua, naye auliza hivi: Je, hayupo hapa nabii wa Bwana tena ili tumuulize yeye? Swali hili lilimfanya Ahabu kumleta Mikaya, mnenaji wa mwisho. Hata hivyo, amjulisha kwamba ingawaje yupo huyo nabii wa Mungu, yeye amchukia. Kuna hao waliosema kwamba mtu hajulikani kwa marafiki aliyo nao, ila kwa adui zake. Ni vyema kuhakikisha, ndugu msikilizaji, ya kwamba una adui wanaostahili kuwa adui zako. Sifa aliyopokea Mikaya kutoka kwa huyu mfalme Ahabu ni kwamba alichukiwa. Mtumishi wa Mungu anapohudumu kweli ya neno la Mungu, ni lazima atakuwa na adui wanaomchukia, na hiyo ni sawa. Mikaya angelisema sawa na Paulo kama alivyowaambia Wagalatia hivi: je, nimekuwa adui wenu kwa sababu nawaambia yaliyo kweli? Rafiki yangu hayo ndiyo hutendeka mara nyingi. Mtu wa Mungu anaponena neno la Mungu kama vile alivyolipokea kutoka kwake Mungu. Unaponena neno la Mungu, jiandaye kuwa na adui, na hiyo ni sawa. Hayo ni kwa msingi wa yale tuliyoyasoma kwenye aya ya sita hadi saba. Tunapogeukia aya ya tisa, hivi ndivyo neno la tuambia hapa: ndipo mfalme wa Israeli akamwita akida akamwambia, mlete hima Mikaya mwana wa Imla. Basi Mikaya ndiye huyo mbele ya wa wafalme wale wawili, na yaonekana kwamba Ahabu alikuwa amemfunga gerezani. Haya ndiyo twambiwa zaidi kwenye aya ya m kumi hadi kumi na mbili. Basi mfalme wa Israeli na Yehoshafati mfalme wa Yuda walikuwa wakikaa kila mtu katika kiti chake cha enzi, wamevaa mavazi yao, katika sakafu langoni pa Samaria, na manabii wote wakafanya unabii mbele yao, na Zedekiya mwana wa Kenaana akajifanyia pembe za chuma akasema Bwana asema hivi, kwa hizo utawasukuma washami hata waharibike. Na manabii wote wakasema hivyo kwa unabii wakisema, kwe ramoth gileedi ukafanikiwe, kwa kuwa bwana atautia mkononi mwa mfalme. Haya tuyasomayo, ndugu msikilizaji, ni kama mchezo wa kuigiza. Fikiria habari ya hao manabii 400 walipokuwa wakikimbia mbele ya mfalme na kumwambia akwe ramoth gileedi, maana atafanikiwa. Aya ya kumi na tatu yatujulisha hivi. Na yule mjumbe aliyekwenda kumwita Mikaya akamwambia akasema, angalia, sasa maneno ya manabii kwa kinywa kimoja husema mema kwa mfalme, neno lako na liwe na kusihi kama neno la mmojawapo wao, ukaseme mema. Mjumbe aliyetumwa kumleta Mikaya alimwambia nabii huyo kuhusu yote aliyokuwa yakitendeka na jinsi wafaa kunena masikioni mwa wafalme. Kumbuka kwamba nabii hao walitangaza ushindi, maana hilo ndilo mfalme alitaka kusikia. Iwapo Mikaya angelinena kwa jinsi hiyo, huenda angelipata kibali machoni pa mfalme na hata kuwa rafiki ya mfalme tena. Bila shaka mjumbe huyo alifikiri kuwa yuwamsaidia nabii huyu wa Mungu. Hebu tuone jibu la Mikaya kwenye aya ya kumi na nne inayosema hivi: Mikaya akasema, kama Bwana aishivyo, neno lile Bwana aniambialo ndilo nitakalonena. Jibu hili jinsi lilivyo, ndugu yangu latoka katika kinywa cha mtu aliyemjua Bwana Mungu wake. Alisema hilo atakalosikia kutoka kwa Mungu ndilo atanena. Mikaya alipofika sehemu walipokuwepo wale wafalme pamoja na wale manabii mia nne aliyaona na kusikia yote yaliyokuwa yakiendelea. Aya ya kumi na tano yaendelea kutwambia hivi: na alipokuja kwa mfalme, mfalme alimwambia, je, Mikaya, twende Ramoth Gileadi kupiga vita au tunyamaze? akamwambia Kweya, ufanikiwe kwa kuwa Bwana atautia mkononi mwa mfalme. Tazama maneno ya Mikaya kwa wafalme kwake, aliona kuwa ni mchezo wa kuigiza naye aamua kuigiza pamoja nao. Hata hivyo mfalme alitambua kwamba Mikaya alikuwa kimdhihaki, maana alisema kweya, ufanikiwe kwa kuwa Bwana atautia mkononi mwa mfalme. Hayo ndiyo yalikuwa maneno ya hao manabii wengine. Kisha kwenye aya ya kumi na sita hili ndilo twalipata mfalme akamwambia mara ngapi nimekuapisha usiniambie neno ila yaliyo kweli kwa jina la bwana mfalme kwa maneno haya amwambia mikaya kwamba anamdhihaki maana amjua mikaya kwamba hajawa katika kundi hilo la manabii wa uongo kwa gafula mikaya anena ujumbe wa mungu kwao kama vile twasoma kwenye aya ya 17 na 18 na hebu sikiliza akasema naliwaona israeli wote wametawanyika milimani kama kondoo wasio na mchungaji Bwana akasema hawa hawana bwana, na warudi kila mtu nyumbani kwake kwa amani. Mfalme wa Israeli akamwambia Yehoshafati, je, sikukwambia hata ni bashiria mema ila mabaya? Sawa na Ahabu alivyokuwa amemwambia Yehoshafati ndivyo ilitendeka. Kisha kwenye aya ya 24 hadi 27 hivi ndivyo neno laendelea kutwambia. Ndipo akakaribia Zedekiya mwana wa Kenaana, akampiga Mikaya ya kofi la shavu, akasema Roho ya Bwana alitokaje kwangu ili aseme na wewe? Mikaya akamwambia, angalia, utaona siku ile utakapoingia katika chumba cha ndani ili ujifiche. Mfalme wa Israeli akasema, mchukueni Mikaya mkamrudishe kwa Amoni mkuu wa mji na kwa Yoashi mwana wa mfalme, mkaseme mfalme asema hivi, mtieni mtu huyu gerezani, mkamlishe kwa chakula cha shida na maji ya shida hata nitakaporudi kwa amani. Zedekiya tunayesoma habari zake hapa, yaonekana kuwa alikuwa kiongozi wa wale manabii wa uongo, naye ndiye alimpiga Mikaya kofi la shavu. Nayo na aliyonena mtu wa Mungu yalikuwa yatimia kwa wakati wake mkamilifu. Ahabu atakufa na Israeli kukimbia mbele ya adui zake. Wakati huo ndipo Zedekiya atajua kweli ni nini. Aya ya 28 ya Akasema, "Sikieni enyi watu wote." Kama mtumishi wa Mungu Mikaya amjulisha Ahabu kwamba hatarudi nyumbani salama, iwapo atarudi basi Bwana hakuwa amemzungumzia. Na kwa kuwa alijua kuwa amenena kweli, aliwataka watu wote wawe mashahidi kuwa amenena kweli hiyo. Na kama ilivyo, watu hupenda kusikiliza uongo, na ndivyo alivyofanya Ahabu na mwenzake Yoshafati ambaye alijua vyema Ahabu alikuwa mjanja, maana katika vita hakuvalia nguo zake rasmi za kifalme isipokuwa Yehoshafati pekee. Na kwa Yehoshafati kuvaa yale mavazi na kisha kuingia vitani, ziliwavutia wale wapiga mshale, nao wakamfuata kasi sana, wakitaka kumpiga. Vita hivyo havikuwa vya Yehoshafati na karibia angeliangamia huko, isingi alikuwa Bwana aliyemwokoa. Kwenye aya ya thelathini na nne na thelathini na tano neno laendelea kutuambia hivi: Mtu mmoja akavuta upinde kwa kubahatisha akampiga mfalme wa Israeli mahali pa kuungana mavazi yake ya chuma. Kwa hiyo akamwambia mwendesha gari lake, geuza mkono wako, unichukue kutoka katika majeshi, kwa kuwa nimejeruhiwa sana. Pigano likazidi siku ile, mfalme akategemezwa garini mwake kinyume cha Washami hata jioni akafa, damu ikatoka katika jeraha yake ndani ya gari. Twaona hapa kwamba, ndugu msikilizaji licha ya Ahabu kujificha katika mavazi yasiyo ya kifalme hakuuliwa na askari bali na mtu mmoja aliyepiga mshale wake kwa kubahatisha. Mshale huo ukamtafuta Ahabu na kumpiga mahali pa kuungana mavazi yake ya chuma, na kuruhusu msikilizaji useme kuwa hii ndiyo ilikuwa kombora ya kwanza ya kuelekezwa. Yaweza kusemekana kuwa mauti ya Ahabu yalikuwa ya bahati mbaya lakini katika mtazamo wa Biblia ni wazi kwamba ni Mungu ndiye aliagiza itendeke kwa jinsi hiyo. Mungu huendelea kufanya hivi, kama vile anena kwenye kitabu cha Zaburi ya 64 aya ya 7 kwamba Mungu atawapiga kwa mshale wake nao atajeruhiwa mara. Kwa ufahamu huu, ndugu yangu, wahitaji kujua kwamba haiwezekani kukwepa hukumu ya Mungu. Ni lazima utatoa hesabu na kuvuna ulichopanda. Haijalishi utafanya ujanja hadi lini ni lazima hilo lililompata Ahabu litakupata wewe pia, usipo tubu na kuacha njia zako mbaya. Tuendelee tuone lililoko kwenye aya ya 37 na hiyo ya 38. Hivyo akafa mfalme, akachukuliwa Samaria wakamzika mfalme huko Samaria, wakaliosha gari penye birika la Samaria na mbwa wakaramba damu yake, basi ndipo walipooga makahaba sawasawa na neno la Bwana alilonena. Hapa mwenzangu, twaona kuwa aliyoyatabiri mtumishi wa Mungu Eliya ndiyo yatimia. Damu yake ilirambwa na mbwa kama ilivyotendeka kwa Nabothi. Baada ya kuona hayo, twageukia utawala wa Yehoshafati kwa muda hii. Ni kama vile twaona kwenye aya ya 43 inayosema hivi, akaiendea njia yote ya Asa babaye, wala hakugeuka akifanya yaliyomema machoni pa Bwana, lakini mahali pa jua pa kuondolewa watu wakaendelea kutoa dhabihu wakafukiza uvumba katika mahali pa juu. Hili alilotenda Yehoshafati ni jambo ambalo Mungu hangeliweza kumbarikia. Licha ya kasoro hii, Mungu amshuhudia kuwa alitembea katika njia ya Daudi babaye. Kwa lugha nyingine, alimtumikia Mungu maishani mwake. Aya ya 44 yasema hivi Yehoshafati akafanya amani na mfalme wa Israeli. Hili alilotenda Yehoshafati, ndugu msikilizaji, alikuwa sawa hata kidogo, maana hakufaa kutenda jambo kama hili. Twasoma hivi kwenye kitabu cha Mambo ya Nyakati ya pili sura ya 19 mstari wa pili na watatu, Yehu mwana wa Hanani muonaji akatoka kwenda kumlaki akamwambia mfalme Yehoshafati, je, imekupasa kuwasaidia waovu na kuwapenda wamchukiao wa Bwana? Kwa ajili ya hayo ghadhabu ii juu yako itokayo kwa Bwana. Walakini yameonekana mema ndani yako, kwa kuwa umeyaondoa maashera katika nchi na moyo wako umeukaza kumtafuta Mungu. Sehemu alizoacha Yehoshafati zilikuwa kama vituo vya kufanyia kila aina ya uovu. Ndugu yangu, twafaa kuwa waangalifu kwa lolote tutendalo. Nayo na aya ya 48 na hiyo ya 49 zatuambia hivi: Yehoshafati akafanya merekebu za tarshishi ziende Ofiri kuchukua dhahabu, walakini hazikwenda kwa maana merekebu zilivunjika huko Esion Geberi. Ndipo Ahazia mwana wa Ahabu akamwambia Yehoshafati, watumishi wangu na waende pamoja na watumishi wako merekebuni, lakini Yehoshafati hakukubali. Katika hili tulisomalo, ndugu msikilizaji, twaona kwamba mwana wa Ahabu alitaka kuwa na mapatano na Yehoshafati, lakini mfalme huyo wa Yuda hakuwa tayari kufanya lolote kama hilo. Alikuwa amejifunza funzo lake na hakuwa tayari tena kurudia jambo litakalomghadhabisha bwana mungu wa israeli sura hii ya 22 ndugu msikilizaji yamalizia kwa maneno haya yaliyoko kwenye aya ya, ya hamsini, hadi hamsini na tatu basi yehoshofati akalala na babaze akazikwa pamoja na babaze mjini mwa daudi baba yake na yehoramu mwanawe akatawala mahali pake ahazia mwana wa ahabu alianza kutawala juu ya israeli huko samaria katika mwaka wa 17 wa yehoshofati mfalme wa yuda akatawala miaka miwili juu ya Israeli. Akafanya yaliyo mabaya machoni pa Bwana, akaiendea njia ya babaye na njia ya mamaye na njia ya Yeroboamu mwana wa Nebati aliyewakosesha Israeli. Akamtumikia Baali akamwabudu, akamghadhabisha Bwana Mungu wa Israeli kwa mfano wa mambo yote aliyoyafanya baba yake. Maandiko hayo ndugu msikilizaji, ambayo pia yamalizia kitabu hiki cha Wafalme wa kwanza Yatuonyesha jinsi ambavyo mwana alikuu, yatuonyesha jinsi ya Yehoramu mwana wa Ahabu alivyokuwa kama babaye. Isitoshe, neno la Mungu linasema kwamba alikuwa kama mamaye pia, na akawa kama Yeroboamu aliyemghadhabisha Mungu kwa kuwakosesha wana wa Israeli. Hii ni onyo kwa kila mzazi kwamba wawajibika kwa yote utendayo, maana hayo ndiyo mtoto atafuata. Mungu akusaidie utende yaliyo mema machoni pake, ili watoto wako wamfuate Bwana Mungu wa kweli. Hakuna mfano ulio na nguvu kuliko mfano wa matendo. Je, wafanya nini ambalo litakuwa na ushawishi kwa jamii yako ili imfuate Mungu? Unapotafakari jibu la swali hili, mimi nitaomba nawe. Baba Mfalme, katika jina la mwana wako Yesu Kristo, nakushukuru kwa ajili wewe ndiwe Mungu, Mungu unayetujali, Mungu unayetuwazia mema siku zote, lakini sisi wenyewe kama wanadamu kwa ajili ya asili ya dhambi iliyo ndani yetu, mara nyingi twakosa kukaza mioyo yetu kukufuata na kugeukia hayo ambayo ni ya kukukasirisha, hasa kwa kutenda yasiyo mapenzi yako. Naomba pamoja na ndugu yangu msikilizaji ya kuwa, kwa sababu umetupatanisha kwa njia ya mwana wako Yesu Kristo na nafsi yako, utatusaidia kwa Roho wako Mtakatifu, tupate kukaza mioyo yetu kufanya yaliyo mema machoni pako toka mioyoni mwetu, na hata kwa sifa na utukufu wa jina lako Haya nimeomba katika jina la Yesu Kristo aliye Bwana na Mwokozi wetu, nikijua kwamba utayatenda amen. Ndugu msikilizaji, najua kwamba maandiko tuliyojifunza yamekuinua katika imani na kukujulisha kwamba lolote unalotenda ni mfano wa watoto wako na hata jamii nzima kufuata. Nawe kumbuka hili, ya kuwa hilo unalolitenda ni kama mbegu unazozipanda nawe, kwa wakati wako utavuna maradufu. Mungu akusaidie upande yaliyo mema katika Roho wake ili upate kuvuna yaliyo mema. Neema yake iwe nawe hadi tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho. Mimi ni mchungaji wako Jofre Wanjala Munialo, na neno litaendelea rafiki yangu. Naamini kwamba Mungu amenena nawe na kukuhimiza kabisa. Na hata hivyo, napenda ufahamu kwamba tupo hapa kwa ajili yako. Maoni na maswali yako twayakaribisha. Wasiliana nasi ukitumia anwani hii: kwa mtayarishi kipindi cha Neno, sanduku la posta ni 21514 nayo kodi ni 00505 Nairobi, Kenya. Kwa mtayarishi kipindi cha Neno, sanduku la posta 21514, nayo kodi ni 00505 Nairobi, Kenya. Waweza kuendeleza kipindi hiki, msikilizaji, kwa kutuma msaada wako wa kifedha. Andika hundi yako au mani oda kwa Transworld Radio, na ukitumia anwani niliyokupa hapo awali, hebu uitume. Najua kwamba utachukua hatua ya kubarikiwa kwa kujitoa kwa kuendeleza kipindi hiki cha Neno. Mimi ni Pamela Omodo na Neno litaendelea.