Msikilizaji mpendwa, katika kipindi hiki ukipendacho cha neno na Mchungaji Jeffrey Wanjala Monialo, mimi ni dada Pamela Omwodo. Mafunzo yetu leo yatoka katika sura ya 25 ya kitabu cha Samueli wa kwanza aya ya 25 hadi sura ya 26 aya ya 25, lakini kwanza kuna ujumbe huu. Je, umewahi kumbagua mtu anayeishi na virusi vya ukimwi? Pili, kanisa lako lina mipango gani kwa wale walioathiriwa na wanaoishi na virusi vya ukimwi? Tatu, je, wewe ni mchungaji na hujui jinsi ambavyo waweza kuwafunza washiriki wako kuhusu virusi na ukimwi? Na mwisho kabisa, wewe ni shirika ambalo linalojihusisha katika harakati za kuangamiza virusi na ukimwi kama maswali haya yanakuhusu, usiwe na shaka, kwani shirika la Trans World Radio Kenya lina majibu mwafaka. <muchos> Kitabu kijulikanacho kama Jinsi ya Kukabiliana Kikamilifu na Virusi vya HIV na Ukimwi kilichochapishwa na shirika hili kinaangazia kwa undani masuala ya HIV na ukimwi katika mtazamo wa Kikristo. Jipatie nakala yako kwa kutembelea maduka ya kuuza vitabu ya IBS yaliyo katika majumba ya Reinsurance Plaza na Caledonia, karibu na shule ya upili ya St Georges. Kumbuka kuwa waweza pia kupata kanda za kipindi hiki kwenye maduka hayo. Kama una maswali yeyote, piga nambari ya simu zifuatazo na uzungumze na Maria Wanza. Nambari zenyewe ni 3873920 Nambari ya simu zetu za mkono ni 0733779678 ama 0721638284. Naamini umeupokea ujumbe huo na hatua utaichukua. Sasa ni zamu ya waimbaji wakiwa ni AIC Kiloleni Kwaya kutuletea wimbo wao, ndiposa mchungaji atupe neno la Mungu. Karibu. Na Mungu asifiwe, ndugu msikilizaji, kwa wema na fadhili zake kwetu siku hii ya leo. Tumaini na imani yangu ni kwamba kwa kuwa Mungu amekupa nafasi hii utabarikiwa, maana hayo ndiyo mapenzi yake kwa ajili yetu. Rafiki, karibu kwa somo letu la leo linalotoka katika kitabu cha mafundisho yetu, kitabu cha Samueli wa kwanza, tukianzia sura ya 25 kwanzia aya ya 25 hadi sura ya 26 aya ya 25. Kwenye kipindi kilichopita tuliona jinsi Abigaili mwanamke mwenye uzuri wa uso na mwenye hekima alimwokoa mumewe kutokana na ghadhabu ya Daudi baada ya mumewe Nabali kumdunisha na kumnena vibaya. Maneno ya Abigaili ndiyo haya kwenye aya ya 25 hadi aya ya 28: nakusihi bwana wangu, wewe usimwangalie huyu mtu asiyefaa, yani Nabali, kwa maana kama lilivyo jina lake ndivyo alivyo yeye; jina lake ndilo Nabali, na upumbavu anao. Lakini mimi mjakazi wako sikuwaona hao vijana wa bwana wangu aliyowatuma. Basi sasa, bwana wangu, aishivyo Bwana na iishivyo nafsi yako, kwa kuwa Bwana amekuzuia usimwage damu, tena usijilipize kisasi mkono wako mwenyewe. Basi sasa, adui zako na hao wamtakiao wa bwana wangu mabaya wawe kama Nabali. Na sasa zawadi hii mjakazi wako aliyomletea bwana wangu na wapewe vijana wamfuatao bwana wangu. Na kuomba ulisamehe kosa lake mjakazi wako, kwa kuwa hakika Bwana atamfanyia bwana wangu nyumba iliyo imara, kwa sababu bwana wangu anavipiga vita vya Bwana, tena uovu hautaonekana ndani yako siku zako zote. Hapa msikilizaji, ndiyo ulikuwa mwanzo wa kazi ya Daudi. Dhambi iliingia baadaye maishani mwake, maana kufikia wakati huu hakuwa na dosari hata kidogo. Aliishi kwa ajili ya Mungu. Mungu na alitafuta kumpendeza Mungu katika kila hali. Abigaili, kama vile ilivyo katika maneno yake, alipendezwa sana naye. Hivi ndivyo neno la Mungu liendelea kutuambia kwenye aya ya ishirini na tisa: na hata ijapokuwa binadamu angeinuka akuinde na kuitafuta nafsi yako, hiyo nafsi ya bwana wangu itafungwa katika furushi ya uhai pamoja na Bwana Mungu wako, na nafsi za adui zako ndizo atakazozitupa nje kama kutoka kati ya teo. Maneno haya yanayotoka kwenye kinywa cha Abigaili ni maneno ambayo, ndugu msikilizaji, ni mazuri tena ya kumuhimiza mtu ambaye alikuwa akiwindwa kama mnyama mwituni. Ijapokuwa Abigaili hamtaji huyo binadamu kwa jina lake aliyeinuka kutaka kumuua Daudi, ni wazi kwamba alikuwa akinena kumuhusu Sauli. Kisha asema jambo nzuri sana na la kuhimiza moyo. Hebu sikiliza: nafsi ya Bwana wangu itafungwa katika furushi ya uhai pamoja na Bwana Mungu wako. Hili alilonena Abigaili ndilo limetendeka kwa kila mmoja aliyemuumini katika Kristo Yesu. Yohana asema hivi kwenye waraka wake wa kwanza, sura ya kwanza, mstari wa pili: na uzima huo ulidhihirika nasi, tumeuona tena twashuhudia na kuwahubiri ninyi ule uzima wa milele uliokuwa kwa Baba ukadhihirika kwetu. Wewe nami tunapomtumaini Bwana kuwa mwokozi wetu Roho wa Mungu hutubatiza katika mwili wa Kristo nayo na ndiyo waumini. Paulo mtume asema hivi kwenye kitabu cha Wakorintho wa Korintha wa Kwanza, sura ya 12, mstari wa 13, kwa maana katika roho moja sisi sote tulibatizwa kuwa mwili mmoja, kwamba tu Wayahudi au kwamba tu Wayunani, ikiwa tu watumwa au ikiwa tu huru, nasi sote tulinyweshwa roho mmoja. Kila mmoja aliyemwamini Kristo huingia katika mwili wa Kristo. Kwa imani kwake. Na kwa kila aliye katika Kristo hakuna hukumu ya adhabu juu yake, kwa kuwa uhai wetu umefungwa pamoja na Bwana wetu Yesu Kristo, kama vile neno la Mungu latuambia tunaposoma kwenye kile kitabu cha Wakolosai sura ya tatu mstari wa kwanza hadi tatu, unaosema hivi: basi ikiwa mmefufuliwa pamoja na Kristo, yatafuteni yaliyo juu, Kristo aliko ameketi mkono wa kuume wa Mungu. Yafikirini yaliyo juu, siyo yaliyo katika nchi, kwa maana mlikufa na uhai wenu umefichwa pamoja na Kristo katika Mungu. Pamoja na andiko hili ni lile tulipatalo kwenye kitabu cha Waefeso sura ya pili aya ya sita inayosema hivi: akatufufua pamoja naye, akatuketisha pamoja naye katika ulimwengu wa roho katika Kristo Yesu. Ndugu msikilizaji, maneno haya ambayo Paulo anena hapa ndiyo Abigaili alikuwa akinena kwa habari ya Daudi. Alimtakia kila naheri akisema hivi: kuhusu adui zake na nafsi za adui zako ndizo atakazozitupa nje kama kutoka kati ya teo. Daudi alijua kuhusu teo, maana alitumia teo au kombeo kumwangamiza Goliathi. Kwenye aya ya 30 na 31 hivi ndivyo Abigaili aendelea kumwambia Daudi, tena itakuwa hapo Bwana atakapokuwa amemtendea bwana wangu sawasawa na mema yote aliyoyanena juu yako na kukutawaza juu ya Israeli hili halitakuwa kwazo wala chukizo la moyoni kwa bwana wangu, ama ya kuwa umemwaga damu bure, ama ya kuwa bwana wangu amejilipiza kisasi mwenyewe. Tena hapo Bwana atakapokuwa amemtendea bwana wangu mema, ndipo umkumbuke mjakazi wako. Lugha hii ya Abigaili ilikuwa nzuri sana na yenye hekima, kwani amwambia kwamba asitende neno lolote hasa kwa habari ya Nabali, kwani atakuwa mfalme hivi karibuni na iwapo atakuwa mfalme jambo hili lisije likawa kikwazo au jambo la kukera moyo wake, ya kuwa alimwaga damu bure. Naye Daudi akamwambia Abigaili, na himidiwe Bwana Mungu wa Israeli ambaye amekuleta hivi leo kunilaki, na ibarikiwe busara yako, na ubarikiwe wewe uliyenizuia hivi leo nisimwage damu wala kujilipiza kisasi kwa mkono wangu mwenyewe, kwa kuwa ni kweli aishivyo Bwana Mungu wa Israeli aliyenizuia ni kwamba hungefanya haraka kuja kunilaki, hakika huyu Nabali asingaliachiwa hata mtoto mume mmoja kutakapopambazuka asubuhi. Ilistahili kuwa kwa jinsi hii, ndugu msikilizaji, yani Daudi kumshukuru mwanamke huyu kwa kutumia hekima na busara yake kumzuia asitende jambo ambalo lingekuwa majuto kwake baadaye. Aya ya thelathini na tano hadi thelathini na nane endelea kutuambia hivi: basi Daudi akapokea mkononi mwake vitu vile alivyomletea Akamwambia, haya kwea kwa amani, kwenda kwa nyumba kwako. Tazama, nimeisikiliza sauti yako, nami nimeukubali uso wako. Kisha Abigaili alimjia Nabali, na tazama, alikuwa amefanya karamu nyumbani mwake kama karamu ya kifalme, na moyo wake huyo Nabali ukafurahiwa ndani yake, kwa maana amelewa kabisa. Kwa sababu hiyo hakumwambia neno dogo wala kubwa, hata kulipopambazuka ikawa asubuhi divai ilipokuwa imemtoka Nabali mkewe alimwambia mambo hayo, na moyo wake ukafa ndani yake, akawa kama jiwe. Tena ikawa yapata siku kumi baadaye Bwana alimpiga huyo Nabali hata akafa. Kwa Daudi kupokea chakula kutoka kwa Abigaili, alimpokea yeye pia. Upande mwingine, Nabali huyo alikuwa na sherehe usiku huo kama sherehe ya mfalme, na alipotulia Mkewe Abigaili alimwambia yote yaliyotendeka kwa habari ya Daudi na hilo alilonuia kutenda. Aliposikia hayo, moyo wake ukafa ndani yake akawa kama jiwe. Kutokana na hili tuliyo nalo, ilikuwa busara kwa Abigaili kufanya kama alivyofanya. Isinga alikuwa mwanamke huyo, Daudi angelikuwa na hatia ya damu mkononi mwake, lakini Mungu hakutaka lolote kama hilo kutendeka. Je, Daudi atafanya nini kwa habari ya mjane huyu mwenye kupendeza na mwenye hekima? Usisahau kwamba huyu aliishi katika nyika ya Parani. Kweli ndiyo hii kwamba yeye ndiye mwanamke wa pekee kubariki nafsi ya Daudi. Hebu tazama lililoko kwenye aya ya 39 ambapo neno la Mungu latwambia hivi: naye aliposikia ya kwamba Nabali amekufa, Daudi alisema, na ahimidiwe Bwana ambaye amenitetea teto la shutumu langu mkononi mwa Nabali, na kumzuia mtumwa wake asitende maovu tena. Uovu wake Nabali Bwana amemrudishia juu ya kichwa chake mwenyewe. Kisha Daudi akatuma watu akamposa Abigaili ili amwoe. Daudi alipopata habari kuwa Nabali amekufa, alimposa Abigaili awe mkewe. Je, wakumbuka maneno yake Abigaili alipokutana na Daudi mara ya kwanza? Hebu nikukumbushe, alisema hivi: tena itakuwa hapo Bwana atakapokuwa amemtendea Bwana mema, ndipo umkumbuke mjakazi wako. Hayo wayapata kwenye aya 36 katika sura hii. Daudi hakumsahau hata kidogo, alimshauri naye, alifahamu kuwa ushauri huo ni wa kweli. Bila shaka Daudi alitambua mkono wa Mungu katika hayo yaliyo na uzuri siku hiyo, katika barabara hiyo, alipomshukuru kwa ushauri wake. Nafsi hizi mbili zilikutana. Sasa, kwa kuwa Nabali amekufa, Daudi amposa mwanamke yule awe mkewe, naye alikubali ombi hilo na maisha mapya kwake yakaanza. Hata hivyo, kuna jambo alilofanya Daudi ambalo Mungu hakuliruhusu. Hilo ndilo twalisoma kwenye aya 43 na 44. Hebu sikiliza tena. Daudi akamuoa Ahinoamu wa Yezrili, wakawa wote wawili wakeze, walakini Sauli alikuwa amempamba Palti mwana wa Laishi aliyekuwa mtu wa Galimu Mikali binti yake aliyekuwa mkewe Daudi mpendwa Dhambi iliingia katika maisha ya Daudi kwa njia hii. Elewa kwamba kwa kuwa Mungu alimuita kuwa ni mtu aufuataye moyo wake, haikuwa na maana kwamba alikubaliana na yote aliyotenda. Baadaye tutaona Mungu akimwambia Daudi kuwa hawezi kumjengea nyumba kwa sababu mikono yake ilikuwa na damu. Baada ya hapo twageukia sura ya 26 na katika sura hii Daudi kwa mara nyingine atapata nafasi ya kumuua Sauli, lakini hatafanya hivyo. Ilikuwa wazi kwamba Sauli alijua kuwa Daudi alichaguliwa na Mungu awe mfalme wa Israeli. Licha ya ufahamu huo, alitafuta kumuua. Kwa kuwa Sauli alikuwa mpakwa mafuta wa Mungu, Daudi hakudhubutu kumgusa, alimuacha. Neno lasema hivi kwenye aya ya ya kwanza na ya pili: basi hao wazifi wakamwendea Sauli huko Gibea, wakasema, je, yule Daudi hakujificha katika kilima cha Hakila kuelekea Yeshimoni? Basi Sauli akaondoka akashuka nyikani kwa Zifu, naye alikuwa na watu elfu tatu wateule wa Israeli pamoja naye ili kumtafuta Daudi katika nyika ya Zifu. Sauli amerudi kazini, naye atafuta kumuua Daudi kwa sababu ajuayo yeye mwenyewe. Daudi alikuwa amekimbilia usalama nyikani, naye Sauli alipotambua hilo kwa habari ya wale Wazifu, akafanya haraka kumfuata kule, kama askari anayestahili jina lake. Daudi alifahamu sehemu hiyo vyema, jambo lililomfanya kuwa kiongozi shupavu. Pamoja na hayo, alikuwa na watu waaminifu waliokuwa tayari kufa kwa ajili yake na pamoja naye. Sauli hakufahamu sehemu hiyo na hata wale waliokuwa pamoja nao aliwashuku, maana hakuwatarajia wawe waaminifu. Aya ya nne yasema hivi: basi Daudi akatuma wapelelezi, akapata habari ya hakika ya kwamba Sauli amefika. Katika hili tuona kwamba Daudi hakuamini kuwa Sauli angelimfuata hata kufikia maeneo asiyoyafahamu vyema. Alilofanya Sauli lilimfanya Daudi kutuma wapelelezi kuhakikisha kwamba hakika Sauli amemfuatia nyikani. Kweli ni kwamba Sauli alikuwepo huko. Hivi ndivyo neno laendelea kutuambia kwenye aya ya tano: Daudi akainuka akafika mahali pale alipotua Sauli, Daudi akapaangalia mahali alipolala Sauli na Abneri mwana wa Neri jemedari wa jeshi lake, naye Sauli alikuwa amelala kati ya magari, na hao watu wamepiga hema zao wakimzunguka. Baada ya Daudi kupata habari zile, aliinuka akafikia mahali pale alipotua Sauli. Aliwaacha vijana wake kule nyikani wakiendelea kujificha kule wakingojea neno kutoka kwa bwana wao Daudi. Kwenye aya ya sita na saba, hivi ndivyo neno laendelea kutwambia: Ndipo Daudi akajibu akamwambia Ahimeleki Mhiti na Abishai mwana wa Seruya ndugu yake Yoabu, akisema, ni nani atakayeshuka pamoja nami kwa Sauli kambini? Abishai akasema, mimi nitashuka pamoja nawe. Basi Daudi na Abishai wakawaendea watu usiku, na tazama, Sauli alikuwapo kati ya magari amelala usingizi, na fumo lake limechomekwa chini karibu na kichwa chake, naye Abneri na watu wake wamelala wakimzunguka. Huu ulikuwa ujasiri kwa upande wa Daudi na Abishai, hasa imani iliyokuwa katika Daudi kwamba Mungu yu pamoja naye, kwani walitelemka katika kambi ya Sauli na kuingia hapo alipolala mfalme, kati ya magari. Walinzi wake walikuwa wamemzunguka, lakini walikuwa wamelala usingizi, huku fumo au mkuki wake ulikuwa karibu na kichwa chake. Ndipo Abishai akamwambia Daudi, Mungu amemtia adui yako mikononi mwako leo basi Niache nimpige kwa hilo fumo hata nchi kwa pigo moja, sitampiga mara ya pili. Hili tulisomalo kwenye aya ya nane ni jambo ambalo lilitarajiwa kwa kuwa Abishai alitaka kumwangamiza mara moja na kumwondoa adui ya bwana wake, yani Sauli. Lakini Daudi akamwambia Abishai, usimwangamize, kwani ni nani awezaye kunyosha mkono wake juu ya masihi wa Bwana naye akawa hana hatia? Hilo ndilo jibu la Daudi kwenye aaya ya tisa. Licha ya yeye kupata nafasi nyingine ya kumwangamiza adui yake hakufanya hivyo. Kanuni aliyotumia ni hiyo ipatikanayo kwenye Waibrania sura ya 10 mstari wa 30 kwamba kisasi ni cha Bwana, yeye ndiye atalipiza. Hiyo ndiyo kanuni unayohitaji kutumia siku zote, ewe mtoto wa Mungu. Neno la Mungu kwenye aya ya 10 hadi 12 laendelea kutwambia hivi, Daudi akasema, aishivyo Bwana, Bwana atampiga, au siku yake ya kufa itampata, atashuka kwenda vitani na kupotea. Hasha, nisiunyoshe mkono wangu juu ya masihi wa Bwana. Lakini sasa tafadhali, twaa hili fumo lililo kichwani pake na hili gudulia la maji, nasi twende zetu. Basi Daudi akalitwaa lile fumo na lile gudulia la maji kichwani pa Sauli, nao wakenda zao, wala hapana mtu aliyeliona jambo hili wala kulijua wala kuamka, maana wote walikuwa wamelala. Kwa kuwa usingizi mzito kutoka kwa Bwana umewaangukia, hili alilofanya Daudi lilikuwa jambo ngumu kabisa. Kwa sababu ndugu msikilizaji, mtu akimpata adui yake, je, atamwacha aende salama? Lakini Daudi alichukua mkuki wa Sauli tu na gudulia la maji, wala hakuna lingine alilofanya. Aya ya 13 yasema hivi: Kisha Daudi akaenda ng'ambo ya pili, akasimama juu ya kilima mbali sana Palipokuwapo nafasi tele katikati yao. Daudi aliondoka katika kambi ya Sauli, lakini hakuwarudia watu wake. Alienda ng'ambo ya pili, akasimama juu ya kilima hapo, angelikimbilia usalama iwapo mtu yeyote angelimfuata. Kwenye aya ya 14 hadi 17, neno la Mungu laendelea kutuambia hivi: naye Daudi akawapigia kelele watu wale na Abneri mwana wa Neri, akasema Abneri, hujibu Ndipo abneri akajibu akasema, unani wewe, unayemlilia mfalme? Naye daudi akamwambia abneri, wewe si mtu shujaa tena? ni nani aliye sawa na wewe katika Israeli? mbona basi hukumlinda bwana wako huyo mfalme? kwa maana mtu mmoja aliingia ili amwangamize mfalme bwana wako. Jambo hili ulilolitenda si jema. Aishivyo Bwana, mmestahili kufa, kwa sababu hamkumlinda bwana wenu masihi wa Bwana. Haya basi, tazameni liko wapi fumo la mfalme na gudulia la maji lililokuwa kichwani pake? Naye Sauli akaitambua sauti ya Daudi akasema, hii ndiyo sauti yako Daudi mwanangu? Daudi akasema, ndiyo, ni sauti yangu, bwana wangu mfalme. Maneno haya ya Daudi yalikuwa ya kumdhihaki Abneri, aliyekuwa mlinzi mkuu wa Sauli. Daudi katika yote haya alikuwa akimwambia Sauli kuwa alikuwa na nafasi nzuri ya kumuua lakini hakufanya hivyo kwa kuwa yeye ni masihi wake Bwana. Ni muhimu tena jambo nzuri sana kwamba daudi hakufanya lolote kama hilo. Katika nia na mawazo ya Daudi ilikuwa dhahiri kwamba amemwachia Mungu kila jambo, kwa tumaini kuwa Mungu atamshughulikia viwavyo. Kwetu sisi kuna uwezekano wa kumkosoa Daudi jinsi alivyolishughulikia jambo hili, lakini twafanyaje kwa habari ya adui zetu? Mara nyingi huwa kawaida yetu kuchukua kila jambo mikononi mwetu na kutaka kufanya kama tudhaniavyo. Neno la Mungu kwako msikilizaji ni hili: niache nishughulikie jambo hili, nawe tembea kwa imani, niamini katika jambo hili, nami nitalishughulikia viwavyo. Aya ya 18 hadi 25 yamalizia sura hii ya 26 kwa maneno yafuatayo: Akasema, Bwana wangu ananiwinda mimi mtumishi wake kwa sababu gani? Nimefanya nini? Mimi ni uovu gani niliyo nao mikononi mwangu? Basi sasa nakusihi, bwana wangu mfalme, na asikie maneno ya mtumishi wake. Ikiwa ni Bwana aliyekuondokesha juu yangu, na akubali sadaka; bali ikiwa ni wanadamu, na walaaniwe mbele za Bwana, kwa sababu wamenifukuza leo nisishikamane na urithi wa Bwana, wakisema, enenda katumikie miungu mingine. Basi sasa isianguke damu yangu chini mbali na uso wa Bwana maana mfalme wa Israeli ametoka ili kutafuta uhai wangu kama vile mtu awindavyo kware mlimani. Ndipo Sauli akasema, nimekosa. Rudi Daudi mwanangu, maana sitakudhuru tena, kwa kuwa maisha yangu yalikuwa na thamani machoni pako leo. Angalia nimetenda upumbavu, nimekosa sana. Daudi akajibu akasema, litazame fumo hili, e mfalme. Kijana mmoja na avukie huku alitwaye naye Bwana atamlipa kila mtu haki yake na uaminifu wake. Maana Bwana amekutia mikononi mwangu leo, nami nalikataa kunyosha mkono wangu juu ya masihi wa Bwana. Tena angalia, kama vile maisha yako yalivyokuwa na thamani machoni pangu, pa kadhalika na maisha yangu na yawe na thamani machoni pa Bwana akaniokoe katika shida zote. Ndipo Sauli akamwambia Daudi, ubarikiwe Daudi mwanangu, utatenda mambo makuu, tena hakika yako utashinda. Basi Daudi akaenda zake, Sauli akarudi kwao. Ingawaje msikilizaji, Sauli aliungama makosa yake na kwenda zake, Daudi alifahamu kuwa muda si muda atakuwa mbioni tena. Yote haya yalikuwa mambo yaliyomfanya Daudi kushushwa moyo na kujificha katika mashimo na pango za dunia. Daudi hakutaka kufanya lolote asilomwagiza Mungu, na ndivyo yatupasa ndugu yangu, licha yaweza kuonekana kuwa si jambo rahisi hasa kwa ajili ya asili yetu, lakini tunapomwegemea Mungu na kumtumai katika yote, Mungu atatuwezesha tutende kulingana na mapenzi yake. Kwa hayo, hebu tuombe pamoja. Baba Mungu, katika jina la mwana wako Yesu Kristo, nalibariki jina lako na kulitukuza siku hii, kwa kuwa wewe Bwana umetufundisha mambo makuu, mambo yanayotupasa kama watoto wako. Mara nyingi imekuwa kwamba tunapofanyiwa jambo lolote baya au mtu anapotukosea ni rahisi kwetu kujichukulia yote mikononi mwetu na kujitafutia kisasi ili tupate kujilipiza lile baya tulilotendewa. Lakini kama vile umetufundisha kwa haya maisha ya Daudi mtumishi wako, umetufahamisha kwamba twahitaji kuwa wavimilivu, tukijua ya kwamba maisha yetu yatakuwa ya thamani machoni pako, nawe utatuokoa na shida zote, licha ya watu kututakia maovu. Nakushukuru kwa ajili ya ndugu yangu msikilizaji, ya kwamba hili alilolipokea kutoka kwako Bwana utalisimamisha imara moyoni mwake, na ya kuwa lolote ambalo amefanyiwa lililo baya, utamwezesha asichukue mambo mikononi mwake, wala kujitafutia kujilipiza kisasi, bali akuombe wewe upate kumpa subira, maana wewe Bwana watushughulikia katika mambo yetu yote. Jina lako libarikiwe na lihimidiwe milele, maana najua kwamba hili niliombalo ndilo utakalolitenda kwa kuwa lii katika mapenzi yako. Haya ni katika jina la Yesu Kristo aliye Bwana na Mwokozi wetu amen. Ndugu yangu, najua kwamba umejifunza mambo makuu, mambo ya kukutia moyo na pia kukuhimiza kuishi kama vile Mungu anavyotaka uishi ulimwenguni. Ni kweli kwamba watu wengi watatutendea mabaya, watachukua hata hivyo vilivyo vyetu na kukeuka haki zetu, lakini wafaa kujua ya kuwa mungu ayafahamu yote na kwa wakati wake atatujazi na kutulipizia kisasi pia neno la mungu kwako ni kwamba mungu akushughulikia katika kila jambo hivyo mwache akupiganie na mungu akupiganiapo wahakikishiwa ushindi na kwa hayo tukutane tena kwenye kipindi kijacho kwa majaliwa yake mwenyezi mungu kwa mibaraka zaidi mimi ni mchungaji wako Jofre Wanjala Munialo na neno litaendelea. Msikilizaji, neno la Mungu ni msingi thabiti kwetu waaminio. lako ni kulitenda kwa manufaa ya maisha yako. Hivyo basi ukiwa na swali lolote, tumia anwani hii kutuandikia kwa mtayarishi kipindi cha neno Transworld Radio, sanduku la posta ni mbili moja 514 kodi yetu ni 00505 Nairobi, Kenya. Basi pia waweza kuwa baraka kwetu kifedha, hii ni kuiwezesha huduma hii kuendelea. Andika hundi yako au mani oda kwa Transworld Radio, kisha uitume kupitia anwani niliyokupa. Msikilizaji, katika kipindi kijacho, mchungaji Jeffrey Wanjala Munialo atafunza toka sura ya 27 ya kitabu cha Samueli wa kwanza aya ya kwanza, hadi sura ya 28 aya ya 25. Kwa sababu ya muda, mchungaji atashughulikia aya za kimsingi tu. Kwa hivyo ni busara kwako kusoma sehemu hii ili ubarikiwe zaidi, na kutakia wakati wenye baraka hadi wakati huo. Mimi ni wako dada Pamela Umodo, na neno litaendelea endelea.