Kunipa nafasi nyingine ili tusikie kutoka kwake. Jina langu ni dada la Umodo. Mchungaji Jeffrey wa Njala yu tayari kuendelea kutoka kitabu cha Samueli wa kwanza, sura ya 24 hadi sura ya 25 aya ya 25. Mpendwa, kabla ya kumpokea mchungaji, kwanza tuwapokee waimbaji hawa wa AIC Kiloleni. Hii ni baada ya tangazo hili Je, umewahi kumbagua mtu anayeishi na virusi vya UKIMWI? Pili, kanisa lako lina mipango gani kwa wale walioathiriwa na wanaoishi na virusi vya UKIMWI? Tatu, je wewe ni mchungaji na hujui jinsi ambavyo waweza kuwafunza washiriki wako kuhusu virusi na UKIMWI? Na mwisho kabisa, wewe ni shirika ambalo linalojihusisha katika harakati za kuangamiza virusi na UKIMWI? Kama maswali haya yanakuhusu, usiwe na shaka, kwani shirika la Transworld Radio Kenya lina majibu mwafaka <mucho> Kitabu kijulikanacho kama jinsi ya kukabiliana kikamilifu na virusi vya HIV na UKIMWI kilichochapishwa na shirika hili kinaangazia kwa undani masuala ya HIV na UKIMWI katika mtazamo wa Kikristo. Jipatie nakala yako kwa kutembelea maduka ya kuuza vitabu ya IBS yaliyo katika majumba ya Reinsurance Plaza na Caledonia, karibu na shule ya upili ya St Georges. Kumbuka kuwa waweza pia kupata kanda za kipindi hiki kwenye maduka hayo. Kama una maswali yeyote, piga nambari ya simu zifuatazo na uzungumze na Maria Wanza. Nambari zenyewe ni 3873920 Nambari ya simu zetu za mkono ni 0733779678 ama 0721638284. Ndugu msikilizaji, natumai kwamba baraka za Mungu maishani mwako umezidi kuzifurahia, kwani daima Mungu apendezewa kuyabariki maisha yako siku baada ya nyingine. Hili twaliona kwa njia hii aliyotupa, yani kujifunza kutoka kwenye neno lake ambalo ni uzima wetu. Karibu basi kwenye mafundisho yetu yanayotoka kwenye kitabu cha Samueli wa Kwanza, sura ya 24 kwanzia aya ya kwanza hadi ile sura ya 25 25. Kwenye sura hii ya 24 lile tutakaloona ni jinsi Daudi alivyomwachia uhai Sauli na wala hakumwangamiza licha ya kupata nafasi ya kufanya hivyo. Daudi alikuwa mkimbizi naye Sauli aliendelea kutafuta kumuua. Nadhani kwamba wakati huu matatizo aliyopata Daudi yalimbadilisha kutoka kuwa kijana mchungaji na kuwa mtu wa Mungu atakayewaongoza watu wa Mungu kwa haki na usawa. Kwenye aya ya kwanza na ya pili, hivi ndivyo neno lafungua sura hii ya 24: ikawa Sauli aliporudi baada ya kuwafuatia Wafilisti, aliambiwa ya kwamba Daudi yuko katika nyika ya Engedi. Ndipo Sauli akatwaa watu elfu, waliochaguliwa katika Israeli wote, akaenda kumtafuta Daudi na watu wake juu ya majabali ya mbuzi mwitu. Daudi alikuwa amekimbilia usalama wake katika nyika ya Engedi kama vile ilivyo kwenye aya ya 29 ya sura ya 23, kwenye kitabu hiki cha Samueli wa kwanza. Sauli naye baada ya kumaliza vita vyake dhidi ya Wafilisti alirudi katika shughuli ya kumtafuta Daudi akiandamana na askari elfu ambao neno la Mungu latuambia kwamba walichaguliwa katika Israeli yote. Hiyo ni kukwambia kuwa walikuwa watu mashujaa, watu waliofahamika kwa kazi zao. Kumbuka kwamba Daudi alikuwa na watu 600 pekee. Upungufu huu ulishughulikiwa na Daudi. Tena hao aliokuwa nao walikuwa watu waliojua sehemu hiyo vyema. Aya ya tatu yasema hivi: akafika penye mazizi ya kondoo kando ya njia, na huko kulikuwa na pango. Sauli akaingia ndani ili kuifunika miguu, na Daudi na watu wake walikuwa wakikaa mle pangoni ndani sana. Katika hekaheka za Sauli kumtafuta Daudi, aliingia katika pango alimokuwamo Daudi na watu wake walinzi wa sauli walikuwa nje ya pango lile na si ndani yote haya walifanya ili mfalme apate nafasi ya kuifunika miguu yake hali ilikuwa hii daudi na watu wake pamoja na sauli walikuwa katika lile pango askari wa sauli nao walikuwa nje ya pango lile nao watu wa daudi wakamwambia tazama hii ndiyo siku ile aliyokwambia bwana angalia nitamtia adui yako mikononi mwako nawe utamtenda yoyote utakayoona kuwa mema basi Daudi akainuka akaukata upindo wa vazi lake Sauli kwa siri, lakini halafu moyo wake Daudi ukamchoma, kwa sababu amekata upindo wa vazi lake Sauli. Hayo maandiko, msikilizaji wangu, ni yale yapatikanayo kwenye aya ya nne na ya tano. Kwa hili alilotenda Daudi, mara moja alighairi, kwa kufahamu kwamba itakuwa jambo la aibu kwa mfalme kupata kuwa vazi lake limekatwa. Hivi ndivyo aya ya sita yaendelea kutwambia. Akawaambia watu wake, hasha, nisimtendee bwana wangu masihi wa Bwana neno hili, kunyosha mkono wangu juu yake, kwa maana yeye ni masihi wa Bwana. Jinsi tuonavyo kwenye andiko hili, ndugu msikilizaji, Daudi aliyeheshimu ofisi ya mfalme, ingawaje aliyeshikilia ofisi hiyo huenda hakuhitaji heshima yoyote ile. Na kwa msingi huu, napenda kusema kwamba ni vyema tena busara kwa kila mmoja kuheshimu ofisi ya kiongozi yeyote yule najua kwamba katika demokrasia kuna uhuru wa namna yake, lakini heshima ya kiongozi ni lazima kuwepo daima. Ijapokuwa Sauli alitaka kumwangamiza Daudi, Daudi alipopata nafasi ya kujilipiza kisasi hakufanya hivyo hata kidogo. Kwa nini Daudi hakufanya lolote? Sababu, ndugu yangu, ndiyo hii: Sauli alikuwa mpakwa mafuta wa Mungu. Daudi atamwacha Mungu amshughulikie. Ombi langu ni kwamba kama watoto wa Mungu tufikie kiwango hiki cha kuacha adui zetu kushughulikiwa na Mungu. Inapokuwa kwa jinsi hiyo, basi Mungu hufanya kazi nzuri zaidi ya vile tungelifanya wenyewe. Kwenye kitabu cha Warumi sura ya 12 mstari wa 19, hivi ndivyo neno la twambia wapenzi, msijilipizie kisasi, bali ipisheni ghadhabu ya Mungu maana imeandikwa, kisasi ni juu yangu mimi, mimi nitalipa, anena Bwana. Wakati wowote wa tunapochukua mambo mikononi mwetu, hatutembei kwa imani wala kumtumai Bwana kwamba atashughulikia jambo hilo. Kwa lugha nyingine, twamwambia Mungu kwamba siamini kuwa waweza kulishughulikia jambo hili kama vile ningelipenda lishughulikiwe, kwa hiyo nitalishughulikia jambo hili mimi mwenyewe jinsi nionavyo vyema. Daudi hakutaka lolote kama hilo, kwa hiyo alimwachia Mungu amshughulikie Sauli jinsi aonavyo vyema yeye. Moyo wa Daudi baada ya ya kuukata upindo wa vazi la mfalme la mfalme, kwani lilikuwa jambo la kumwaibisha. Aya ya saba yasema hivi: basi Daudi akawazuia watu wake kwa maneno hayo, asiwaache kumwondokea Sauli. Kisha Sauli akatoka pangoni akaenda zake. Walilokuwa wakinena watu wa Daudi yaonyesha jinsi hawakuona ya haja ya Sauli kuendelea kuishi. Iwapo angelipewa fursa, Sauli angelikufa mara ile bila ya kujua lililompiga, lakini Daudi aliyefahamu vyema hangeliwaruhusu kufanya kama hilo. Hebu sikia hili lililoko kwenye aya ya nane: Daudi naye akainuka baadaye akatoka pangoni, akamwita Sauli akisema, Bwana wangu mfalme. Na Sauli alipotazama nyuma, Daudi akainama uso wake hata nchi akamsujudia. Tendo hili la Daudi hasa laonyesha heshima kwa ofisi aliyokuwa nayo Sauli. Na ndivyo, msikilizaji, yafaa kuwa katika maisha yetu, hasa kama watoto wa Mungu ni lazima kuheshimu ofisi ya huyo aliye kiongozi wetu. Aya ya tisa na kumi zatuambia hivi: Daudi akamwambia Sauli, kwa nini unasikiliza maneno ya watu wasemao, tazama Daudi anataka kukudhuru? Tazama leo hivi macho yako yameona jinsi Bwana alivyokutia mikononi mwangu pangoni, na watu wengine wakaniambia ni nikuue, lakini nikakuacha, nikisema sitaki kuunyosha mkono wangu juu ya Bwana wangu kwa maana yeye ni masihi wa Bwana. Daudi katika kila hali alimhakikishia Sauli kwamba hakuwa akitafuta kumdhuru, hasa kutokana na hili alilotenda Sauli alikuwa amedanganywa kuwa Daudi ataka kumdhuru. Jinsi ilivyo, Daudi alinenwa vibaya mbele ya mfalme na kusingiziwa kwa mengi yasiyokuwa kweli. Rehema ya Daudi kwa mfalme Sauli ilifaa kuwa dhibitisho tosha kwamba Daudi hakuwa na nia yoyote ile kumtendea mabaya. Kwenye aya ya 11 hadi 19, Daudi aendelea kunena na Sauli akimwambia hivi: tena baba yangu, tazama, tafadhali tazama upindo wa vazi lako mkononi mwangu, maana ikiwa nimeukata upindo wa vazi lako nisikuue, ujue na kuona ya kuwa hakuna uovu wala kosa mkononi mwangu, wala sikukukosa neno, ingawa wewe unaniwinda roho yangu ili kuikamata Bwana atuamue mimi na wewe, na Bwana anilipizie kisasi changu kwako, lakini mkono wangu hautakuwa juu yako. Kama vile walivyosema watu wa kale katika mithali yao, katika waovu hutoka uovu, ila mkono wangu hautakuwa juu yako. Na mfalme wa Israeli ametoka ili kumfuatia nani? Unamwinda nani? ni kuwinda mbwa mfu au kiroboto? Basi Bwana atuamue akatuhukumu, mimi na wewe, akaone akanitetee neno langu akaniokoe na mkono wako. Ikawa Daudi alipokwisha kumwambia Sauli maneno hayo, Sauli alisema, hii ndiyo sauti yako Daudi mwanangu? Naye Sauli akapaza sauti yake akalia, akamwambia Daudi, wewe u mwenye haki kuliko mimi, maana wewe umenitendea mema, nami nimekutenda mabaya. Nawe umeonyesha leo jinsi ulivyonitendea mema, kwani Bwana aliponitia mikononi mwako, huku ni uwa maana mtu akimwona adui yake, je, atamwacha aende zake salama? Basi Bwana na akulipe mema kwa haya uliyonitendea leo. Baada ya hayo, Sauli asema hivi kwenye aya ya ishirini. Na sasa angalia, najua ya kuwa hakika utakuwa mfalme na ufalme wa Israeli utafanyika imara mkononi mwako. Ungamo hili kutoka kwa Sauli, ndugu msikilizaji, lilikuwa la ajabu kabisa. Sauli alitambua kwamba alilonena Daudi ni kweli, naye aliguswa sana kwa kuona kwamba Daudi hakujilipizia kisasi katika yote hayo. Sauli akiri kuwa siku moja Daudi atakuwa mfalme wa Israeli. Na neno kwenye aya ya 21 na 22 lamalizia sura hii kwa maneno haya ya Sauli kwa Daudi, huku akimwapisha. Hebu sikiliza: basi sasa uniapie kwa Bwana ya kwamba hutawakatilia mbali wazao wangu baada yangu wala hutaliharibu jina langu katika mbari ya baba yangu. Naye Daudi akamwapia Sauli, kisha Sauli akenda zake kwao, lakini Daudi na watu wake wakapanda kwenda ngomeni. Baada ya mazungumzo haya, Sauli alirudi nyumbani, lakini Daudi na watu wake wakapanda ngomeni, wakaendelea kukaa kama walivyokuwa hapo awali. Hili Daudi alilotenda alitenda kwa ufahamu kwamba siku moja Sauli atamtafuta apate kumuua. Maoni yangu ni kwamba Sauli wakati huu alikuwa amepagawa pepo mbaya. Hebu sasa tugeukie sura ya 25 ambapo twapata habari za kifo cha Samueli. Pamoja na hili ni jinsi Daudi alivyokutana na Nabali na Abigaili mkewe. Daudi alizuiwa kutofanya jambo kwa haraka, yaani kumwangamiza Nabali na watumishi wake, kwa diplomasia ya Abigaili. Nabali alipokufa baada ya kulewa usiku kucha, Daudi alimchukua Abigaili mjane wa Nabali kuwa mkewe. Neno la Mungu lasema hivi kwenye aya ya kwanza akafa Samueli, nao Israeli wote wakakusanyika wakamwomboleza, wakamzika nyumbani mwake huko Rama. Maandiko, msikilizaji, yanena machache sana kwa habari ya kifo cha Samueli. Lile tunalolipata ni kwamba Israeli wote walikusanyika wakamwomboleza, wakamzika nyumbani mwake huko Rama. Mtu huyu alikuwa mtu mkuu wa Mungu. Samueli ndiye alikuwa daraja kati ya waamuzi na wafalme. Pamoja na hili, na hili, alikuwa wa mwisho katika waamuzi na wa mwanzo katika orodha ya manabii. Kuwepo hai kwa Samueli huenda ilikuwa kizuizi kwa Sauli kutomwaga uchungu na kisasi chake kwa utimilifu juu ya Daudi. Alikuwa kama ukuta kati ya Sauli na Daudi. Mara alipokufa Samueli, Daudi alikwenda mbali sana katika nyika kutoka kwa Sauli, zaidi ya vile Eliya alivyomkimbia Yezebeli. Kuna msemo huu kwamba kuwa mtu mkuu ni kutoeleweka. Hili ni jambo lililokuwa wazi kabisa katika maisha ya Daudi. Alikuwa mkuu lakini waliokuwa karibu naye walikosa kumwelewa. Na ndivyo imekuwa kwa ulimwengu huu ambao umemuhukumu visivyo. Mara jina hilo linapotajwa kinachowajia watu katika akili zao ni dhambi ya uasherati na mauaji aliyofanya. Hata kuna hao ambao hujiuliza Daudi angelifanyaje jambo kama hili huku maandiko yasema kuwa alikuwa mtu aliyeupendeza moyo wa Mungu? Kwa wakati ufaao tutashughulikia jibu hilo. Jambo muhimu, msikilizaji, si kuuliza uliza habari ya chaguo la Mungu, ila twahitaji kuangalia tabia ya huyo aliyechaguliwa. Uchunguzi wa umakini watujulisha kwamba hawa wakosoaji ni wale wasiokuwa na mawazo pana katika maandiko. Daudi ni kati ya watu wenye sifa sana na kumjua ni kumpenda. Sina mmoja katika maandiko aliyekuwa na ungwana kama Daudi. Daudi alizaliwa Bethlehemu, mtoto wa mkulima kwa mmoja aitwaye Yese kutoka kwa kabila la Yuda. Alikuwa mdogo kati ya ndugu zake watano. Ni kana kwamba hakuna aliyejua kwamba yupo, maana hata Samueli alipofika kumwalika Yese na wanawe kutoa ile dhabihu, babaye hakumkumbuka. Siku moja Mungu alibadili maisha yake kabisa. Kwa kuwa watu waweza kukupita msikilizaji, lakini Mungu hawezi kukupita. Ndivyo ilivyokuwa katika maisha ya Daudi. Mungu aliujua moyo wa mtu huyu. Mungu hakuwa akiangalia jinsi alivyo mtu kwa kuonekana, ndiposa alimchagua Daudi maana alijua moyo wake. Samueli mtumishi wa Mungu alimmiminia mafuta awe mfalme wa Israeli baada ya Sauli. Alimuua Goliathi yule jitu, na kama mwanamuziki alitunga zaburi za kupendeza katika Israeli. Katika ulingo wa kuandika mashairi hakuna aliyeandika maneno yanayotumika hata sasa kama huyu. Iwapo unatashwishi naomba usome zaburi ya ishirini na tatu Daudi alimwoa Mikali, binti mfalme. Alipendwa na mwana wa mfalme Yonathani, mwana wa Sauli, mfalme wa Israeli. Hakuna mtu aliyekuwa na rafiki kama huyu mtu alivyokuwa na urafiki na Yonathani. Daudi alifanyika mkimbizi bila sababu. Wakati huo watu walijikusanya kwake na kuishi katika pango, ngomeni, milimani na nyikani. Alijifanya kuwa na akili punguani ili apate kujiokoa maisha yake. Mwisho alifanyika kuwa mfalme wa Yuda na baadaye mfalme wa Israeli. Tutaona jinsi mwanaye aliongoza uasi dhidi yake na kwa mara nyingine kulazimishwa kukimbilia usalama wake. Hata hivyo Mungu alimjalia kuona mrithi wa kiti chake cha enzi, naye ndiye Sulemani. Kwa hivyo, badala ya kumwangalia Daudi kwa hilo lililotendeka kati yake na Bathsheba, ni vyema kuangalia zaidi ya hapo. Hebu kwa muda tusahau ushujaa wa Daudi katika kumwangamiza Goliathi na habari ya uaminifu wa rafiki yake Yonathani, na tumwangalie mtu huyu katika undani wa nafsi yake na jinsi alivyokuwa katika asili yake. Hii ni habari ya Daudi na Abigaili inayodhihirisha jinsi daudi alikuwa mtu wa kawaida neno lasema hivi kwenye aya ya pili na ya tatu kisha daudi akaondoka akashuka mpaka nyikani mwa maoni na huko maoni kulikuwa na mtu mmoja ambaye alikuwa na mali yake katika karmeli naye yule mtu alikuwa mkuu sana mwenye kondoo elfu tatu na mbuzi elfu naye alikuwa akiwakata manyoya kondoo zake huko karmeli na jina la mtu huyo aliitwa nabali na jina la mkewe aliitwa Abigaili. Na huyo mwanamke alikuwa mwenye akili njema mzuri wa uso, bali yule mwanamme alikuwa hana adabu tena mwovu katika matendo yake, naye alikuwa wa mbari ya Kalebu. Yaonekana kwamba, msikilizaji, jamii ya Kalebu alifanikiwa sana, kama vile twamwona mtu huyu. na bali sijui jinsi gani alipata jina lake mtu huyu, kwani lina maana ya mpumbavu, naye aliishi kama jina lake lilivyokuwa. Lakini msikilizaji Ayubu aandika na kusema hivi kwenye sura ya 11 mstari wa 12, lakini mpumbavu aweza kupata ufahamu, ingawa mwanadamu huzaliwa kama mtoto wa punda mwitu. Jiangalie maisha yako ndugu msikilizaji, nawe ujiulize iwapo umefanya jambo lolote la kipumbavu. Naamini kwamba sote tumefanya mambo mengi ya kipumbavu. Nabali alikuwa mpumbavu, lakini alikuwa mtu mwenye mali, hakuwa na adabu tena mwovu katika matendo yake, ila maandiko yatuambia kwamba alikuwa na mke mwenye akili njema na mzuri wa uso. Wanawake kama hao si rahisi kupatikana, msikilizaji, lakini wapo. Swali ni hili, mtu huyu alipataje kuwa na mwanamke kama huyu? Wazo langu ni kwamba huenda ni wazazi ndio walimfanyia chaguo. Waliona mali aliyokuwa nayo mtu huyo, nayo ikawa wauza uzuri kwa dhahabu na fedha. Huenda wasema kuwa hilo si jambo nzuri hata kidogo. Lakini leo hii si mambo haya ndiyo yatendeka? Kwenye aya ya nne na ya tano hivi ndivyo neno laendelea kutwambia: basi Daudi akasikia huko nyikani ya kuwa Nabali alikuwa katika kuwakata manyoya kondoo zake. Daudi akatuma vijana kumi. Daudi naye akawaambia hao vijana, kweni mwende Karmeli na kumwendea huyo Nabali ili munisalimie. Daudi alilinda mali ya mtu huyu Nabali kama ilivyo, alikuwa na jeshi lake na iwapo angelipenda angelichukua kondoo au mbuzi wa mtu huyu kama chakula chake, lakini hakufanya hivyo. Badala yake, alikuwa ukuta kwa wachungaji wa mifugo ya huyo Nabali, akawalinda dhidi ya wezi na wanyang'anyi. Katika kila hali alimsaidia Nabali katika mengi. Sasa Daudi ahitaji chakula na awatuma vijana wake akiomba msaada huo. Kwenye aya ya tisa hadi kumi na nne neno la Mungu lasema hivi: basi walipofika vijana wake Daudi wakamwambia Nabali sawasawa na maneno hayo yote kwa jina la Daudi, kisha wakanyamaza. Naye Nabali akawajibu wale watumishi wa Daudi akasema, huyu Daudi ni nani? Na mwana wa Yese ni nani? Siku hizi kuna watumwa wengi wanaomtoroka kila mtu bwana wake. Basi mimi je, nitwae mkate wangu na maji yangu na machinjo yangu niliyowachinjia hao watu wangu wakatao manyoya ya kondoo zangu na kuwapa watu ambao siwajui wametoka wapi? Basi vijana wake Daudi wakageuka wakenda zao, wakarudi nao wakaja wakamwambia sawasawa na maneno hayo yote. Kisha Daudi akawaambia watu wake, haya, jifungeni kila mtu upanga wake. Nao wakajifunga kila mtu upanga wake, Daudi naye akajifunga upanga wake, nao wakapanda nyuma yake. Daudi wakapata kama watu mia nne na watu mia mbili wakakaa na vyombo vyao. Hasa kile alichokuwa kinena Nabali ni kwamba Daudi amemwasi Sauli, hakuwa mwaminifu hata kidogo kwake, zaidi anena maneno maovu juu ya Daudi. Jambo lililomkasirisha sana watumishi wa Nabali walilofahamu lililotendeka, mara moja walimwarifu Abigaili habari hizo na pia kumsifia Daudi kwa Abigaili. Mara moja Abigaili alijua atakalotenda Daudi, kwa hivyo aliandaa chakula kingi. Hili ndilo twalipata kwenye aya ya 18 hadi 22 ambapo neno la Mungu latuambia hivi: Ndipo Abigaili akafanya haraka akatoa mikate mia mbili na viriba viwili vya divai na kondoo watano waliofanyiwa tayari na vipimo vitano vya bisi na vishadamia vya zabibu na mikate ya tini mia mbili akavipakia vitu hivi juu ya punda, akawaambia vijana wake, haya tangulieni mbele yangu, angalieni mimi nawafuata. Ila hakumwambia mumewe Nabali. ikawa alipokuwa amepanda punda wake na kutelemka penye sitara ya mlima, tazama, Daudi na watu wake walikuwa wakishuka kumkabili naye, akawakuta. Basi Daudi alikuwa amesema, hakika ni bure nilivyokuwa nikilinda nyikani yote aliyo nayo mtu huyu, asipotewe na kitu chochote cha mali yake yote, naye amenilipa mabaya badala ya mema. Mungu naye awafanyie hivyo adui za Daudi na kuzidi, nikimwachia katika wote walio wake hata mtoto mume mmoja kutakapopambazuka asubuhi. Maandiko hayo kama vile tumeyasoma, Daudi alikuwa na nia ya kuangamiza kila mmoja katika nyumba ya Nabali, ila hebu tuone hilo lililotendeka Abigaili alipokutana na Daudi. Hiyo ni kwenye aya ya 23 hadi 25. Neno la Mungu lasema hivi: ndipo hapo Abigaili alipomwona Daudi alifanya haraka kushuka juu ya punda wake akamwangukia Daudi kifudifudi, akainama mpaka nchi, akamwangukia miguuni pake, akasema, juu yangu, bwana wangu, juu yangu mimi na uwe uovu. Tafadhali mjakazi wako na anene masikioni mwako, nawe uyasikilize maneno ya mjakazi wako. Na kusihi bwana wangu, wewe usimwangalie huyu mtu asiyefaa, yaani Nabali, kwa maana kama lilivyo jina lake ndivyo alivyo yeye; jina lake ndilo Nabali, na upumbavu anao lakini mimi mjakazi wako sikuwaona hao vijana wa bwana wangu aliyowatuma. Naamini kwamba ndugu msikilizaji, iwapo ungelimuona Daudi, uso wake ulikuwa mwekundu kwa ajili ya hasira aliyokuwa nayo. Na katika njia aliyokuwa akipitia, alimwona mwanamke akija naye amebeba chakula. Alisimamisha kikundi chake mbele ya mwanamke huyu mwenye uzuri wa uso, mwanamke mwenye hekima na busara. Basi mwanamke yule ashuka juu ya punda wake na kumwangukia miguuni pake. Anapofanya hayo, amwomba Daudi asijilipizie kisasi juu yake, maana ni mke wa Nabali. Alilotenda Abigaili lilikuwa jambo la busara na hekima, kwani Daudi hakuwa tayari kumdhuru mwanamke wa jinsi ile, hasa kutokana na ombi lake, kisha aomba radhi, maana afahamu kuwa mumewe ni mtu asiyefaa na mpumbavu. Msikilizaji, iwapo kuna hitaji katika ndoa ni kinamama mfano wa huyo Abigaili. Mtoto wa Mungu fahamu kwamba waweza kupata hekima na busara kutoka kwa Mungu iwapo utamwomba, maana akutakia mema maishani mwako na akutaka uishi kwa hekima na maarifa aliyokupa kwa kuwa katika maarifa akupayo utakuwa salama, wala hutatahayarika. Hebu natuombe. Baba Mungu, katika jina la Yesu Kristo, nakushukuru kwa ajili ya siku hii njema, ambayo umetupa siku tuliyojifunza neno lako na kufahamu hayo yanayotupasa maishani mwetu, kwa kuwa wewe ndiwe Mungu wetu, Mungu unayetujali, Mungu unayetutakia mema. Nakushukuru pia kwa ajili ya ndugu yangu msikilizaji, ya kwamba haya tuliyojifunza leo hii yamekuza imani yake na kumwinua katika kila hali, kwa sababu Bwana wataka imani yetu endelee kukuwa, kusudi tukutumai katika yote. Zaidi ya haya, naomba kwamba utamjalia neema yako apate kuwa na hekima na busara katika yote atendayo, kwa kuwa wewe Bwana utamjalizia hekima hiyo na busara hiyo. Haya nimeyaomba katika jina la Yesu Kristo aliye Bwana wetu, amen. Ndugu msikilizaji, Bwana Mungu ayabariki maisha yako na kukuinua katika kila hali, upate kuenenda jinsi Mungu atakujalia kwa hekima na busara akupayo kutoka kwenye maandiko haya. Kumbuka kwamba hekima na busara ya Mungu itakuwezesha kuishi katika mapenzi yake na kukuokoa kutokana na mengi ambayo yaweza kukuumiza katika maisha haya. Neema yake iwe pamoja nawe hadi tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho. Mimi ni mchungaji wako Jofre Wanjala Munialo, na neno litaendelea. Naamini neno hili limekufahamisha hayo usingeliyafahamu. Nasi tuko tayari kukusaidia kuhusu maswali yoyote ya kiimani. Anwani yetu ni kwa mtayarishi kipindi cha Neno, sanduku la posta 21514 kodi yetu ni 00505 Nairobi, Kenya. Hadi wakati huo, mimi ni wako dada Pamela Omodo, na Neno litaendelea.