Neno ninaya nena mondaza kwa njia ya mongozowa ili neno. Je, msikilizaji wangu hujambo? Hiki ni kipindi cha neno na ni mimi hapa Pamela Omodo, ambaye ninakukaribisha na mikono miwili. Kwanza hebu tuusikize wimbo ufuatao, kisha mchungaji Jeffrey Wanjala Munyelo atuletee neno. Karibu. Hujambo ndugu msikilizaji, na karibu kwenye kipindi chetu cha leo ambapo tuendelea na sehemu ya pili ya utangulizi wa kitabu cha Yona. Naamini kwamba Mungu amekujalia neema maishani mwako ndiposa upo pamoja nami wakati huu ili kujua zaidi ya hayo ambayo tuwafaa kuyafahamu kama watoto wa Mungu na waumini katika Kristo, ambaye ni tumaini letu la uzima wa milele. Kuna machache ambayo nataka kuamusha nia yako kwa kukukumbusha, ambayo tulianena kwenye kile kipindi kilichopita. Katika kitabu cha nabii Hosea twaona upendo wa Mungu usio kigeugeu kwa Israeli, licha ya wao kuwa ni waasi ambao waliacha maadili yake Mungu. Na katika kitabu hiki cha Yona twaona huruma ya Mungu kwa watu wote, hasa mataifa. Hili twaliona kwa kuwa manabii wengi kwenye Agano la Kale walinena kuhusu uhusiano wa taifa la Israeli na mataifa katika mambo ambayo yatatukia karibuni kwenye kizazi kinachofuatia au katika kizazi cha huyo aliyenena, kama vile ilivyokuwa na nabii Yeremia. Manabii pia walinena hayo ambayo yalikuwa yatatukia muda mrefu baadaye. Na mara nyingi kile ambacho walitabiri ni kwamba Israeli watajisalimisha au kutawaliwa na mataifa. Pamoja na hili ni kwamba mataifa watabadilishwa ili wamwabudu Mungu huyo wa kweli na kupokelewa kwenye ufalme wake. Lakini nabii Yona alikabidhiwa jukumu la kunena na taifa hilo kuhusu uhusiano wao na Israeli, katika ishara ambayo pia ilikuwa ni dhihirisho kwamba watu wa mataifa watapokea neema yake Mungu. La ziada hapa ikiwa ni kuonyesha tabia ya Israeli hapo Mungu anapowahurumia watu wa mataifa na matokeo ya tabia yao. Usimulizi tunaoupata kwenye kitabu hiki pamoja na zinginezo kama vile matendo ya wale manabii wawili, Eliya na Elisha, hasa huonyesha au kufunza jinsi ambavyo Mungu ulifuatilia neno lake na kulitenda. Ila kwenye kitabu hiki cha nabii Yona twaona jinsi na sababu ya hilo ambalo Mungu alilinena lakini hakulitimiza. Katika kitabu hiki twapata jumbe mbili ambazo ni zenye umuhimu sana katika maisha yetu kama waumini au Wakristo. Kwanza twaona Israeli katika picha ndogo, ikiwa katika siku hizo za dhiki kuu, picha ambayo yatuonyesha jinsi ambavyo Mungu atawahifadhi hao ambao ni wake, kama vile ilivyo kuhusu wale laki moja 44 waliotiwa muhuri kwenye kitabu cha Ufunuo wa Yohana. Pamoja na hili tunayo mafundisho kuhusu kufufuliwa kwa Bwana wetu Yesu Kristo. Twaweza kusema kwa usawa kwamba kitabu hiki cha husu unabii wa ufufuo, jambo ambalo Kristo alilitaja akisema kwamba kama Yona alivyokuwa ishara kwa Waninawi, hivyo ndivyo atakavyokuwa kwa kizazi chake katika kufufuliwa kwake. Mada kuu kwenye kitabu hiki cha Yona, fahamu kwamba haimuhusu samaki au nyangumi aliyemmeza Yona, kwa kuwa hilo ndilo ambalo limewafanya watu wengi wawe na moyo wa kutokuamini kuhusu ujumbe uliopo kwenye kitabu hiki. Kitabu hiki mwenzangu, hasa ujumbe wake ni picha au kifananisho kuhusu huyo mtu aliyekufa lakini alifufuliwa naye ameketi kwenye mkono wa ukuu huko juu. Huyo siye mwingine bali ni mwana kondoo wa Mungu ambaye jina lake ni Yesu Kristo, aliyefufuliwa na huu ulimwengu ambao waendelea kumkana na kumkataa, siku moja utalia na kusema tusitirini, mbele za uso wake aketie juu ya kiti cha enzi na hasira ya mwana-kondoo. Jambo hilo ndilo ambalo twalipata kwenye kile kitabu cha Ufunuo wa Yohana sura ya sita aya ya kumi na sita. Mbali na jinsi ambavyo watu wengi wamefundisha kuhusu kitabu hiki cha Yona, hasa kwa kuifanya hiyo samaki kuwa sisitizo, hivyo sivyo ilivyo hata kidogo. Kitabu hiki hakihusu samaki huyo, ingawa kuna umuhimu wake. Jambo ambalo limekuwa ngumu kwa wengi ni kuwa na mawazo hayo ambayo ni wazi kuhusu ujumbe ambao wapatikana kwenye kitabu hiki. Naam, samaki au nyangumi ipo pale ili kukamilisha kusudi ambalo lipo, na wala samaki hiyo si ndilo kusudi la kitabu hiki. Kwa taarifa yako, wakati wowote unaposoma neno la Mungu ni vyema utofautishe lile ambalo ni lenye umuhimu na hayo yaliyo matukio. Na kwenye kitabu hiki cha Yona, matukio ni huyo samaki, merekebu, upepo mkuu, mtango na hata mji wa Ninawi. Na yale ambayo ni yenye umuhimu ambayo wafaa kuyazingatia ni Mungu Yehova na mwanadamu. Hayo mawili, ndugu msikilizaji, ndiyo yenye umuhimu katika kitabu hiki, na wala siyo mengine. Huyu nabii Yona alitumwa na Mungu kwenye huo mji mkuu wa Ninawi ambao ulikuwa ni mji mkuu wa utawala wa Ashuru. Hii ilikuwa ni wakati ambapo utawala huo ulikuwa dhaifu, kulingana na historia, baada ya kifo cha mfalme Adad Nirari watatu mnamo mwaka wa 783 kabla ya kuzaliwa kwa Kristo, taifa hilo au utawala huo haukuwa na uwezo hadi wakati ambapo mfalme Tigladhi Pelizeri watatu alipotoa mamlaka mnamo mwaka wa 735 kabla ya kuzaliwa kwa Kristo. Kwa muda wa miaka 37, Ashuru ilikuwa na shida ya kudhibiti wavamizi waliotoka kwenye makabila yaliyokuwa yakiishi kaskazini mwa tawala hiyo. Wavamizi hawo walisongesha mipaka ya Ashuru hadi umbali wa kama maili 100 kutoka kwenye mji huo mkuu wa Ninawi. Hali hiyo ambayo ilikuwa imetanda wakati ule huenda ndiyo ilifanya wale watu pia kuupokea ujumbe wa Yona. Mji huo wa Ninawi ulikuwa umejengwa mashariki mwa mto mkuu wa Hedikeli au mto huo ambao utaufahamu leo hii kwa jina lingine Tigris. Mji huo, ndugu msikilizaji, ulikuwa na nyuta zilizokuwa na urefu wa futi 100, nao upana wa nyuta hizo ilikuwa ni futi 50, nao ule ukuta uliokuwa mkuu ulikuwa na milango 15, nao umbali wake ulikuwa futi 71. Jumla ya watu ambao walikuwa wakiishi kwenye sehemu hiyo yani katika mji huo wa Ninawi pamoja na wale waliokuwa wakiishi katika vitongoji vyake walikuwa yapata laki nne. Mambo hayo ndiyo ambayo tutayasoma mara tutakapofikia kwenye sura ya nne ya hiki kitabu cha nabii Yona. Kwa habari za ibada au mambo ya kiroho, watu hao walikuwa ni waabudu sanamu, walikuwa na miungu yao, Asuri na Ishatari, ambayo ndiyo ilikuwa miungu kuu ya kiume na kike. Ndugu msikilizaji, jambo hilo lilionyesha kwamba watu hawa kwa hakika hawakuwa karibu na Mungu na kwa Mungu kumtuma Yona kwenye mji huo yaonyesha upendo wa Mungu, neema ya Mungu hata kwa watu ambao hawamjui. Na hivyo ndivyo ilivyo kwetu, maana wakati ambapo hatukumjua Kristo, wakati ambapo tulikuwa dhaifu, Mungu alimtuma mwana wake akafa kwa ajili yetu, ili kwamba wewe pamoja nami tunapomwamini tufanyike kuwa wana katika ufalme wake. Jamani, kwa kweli neema na rehema zake Mungu hakuna yeyote anayeweza kuzipima ila kuzipokea. Naamini kwamba tayari umekwisha kupokea neema hiyo ambayo yapatikana katika Kristo Yesu. Tunapofikiria habari za kuandikwa kwa kitabu hiki msikilizaji, wengi wa wasomi wamekiweka katika mwaka wa 745 kabla ya kuzaliwa Kristo au mbele yake, ila kuna hao ambao wafikiri kwamba matukio haya yalikuwepo katika mwaka wa 800 au mwaka wa 750 kabla ya kuzaliwa kwa Kristo. Wanafunzi wa historia wafahamu kwamba mwaka ambao unatajiwa hapa ni wakati ule ambapo mji huo wa Ninawi ulijengwa na huyo aliyekuwa hodari jina lake ni Mrodi. Huo ulikuwa ni wakati wa ufanisi wa ufalme huo wa Ashuri, ila kwenye mwaka wa 606 kabla ya kuzaliwa kwa Kristo, taifa hilo lilikuwa limeharibiwa na mji huo wa Ninawi haukuwepo tena, maana wakati huo ndipo aliishi mwana historia mmoja wa Kiyunani jina lake Herodoti. Ninawi kama vile tutakavyoona kwa kweli ulikuwa ni mji mkuu sana. Baada ya kuyaona hayo, hebu sasa tuangalie mada ambazo tutahusika nazo kwenye kitabu hiki. Naam, kwa mtu ambaye yuwasoma kitabu hiki kama asomavyo vitabu vya hadithi, hakuna lolote lenye umuhimu ambalo yuwaweza kujifunza au kuona katika neno hili, isipokuwa matukio ya Yona na jinsi alimezwa na huyo nyangumi. Lakini fahamu kwamba kitabu hiki kina ujumbe na ajenda ya Mungu ambayo wafaa kujifunza na kufahamu. Kwa ajili ya hiyo, napenda ufahamu kwamba kuna somo sita ambazo zipo kwenye kitabu hiki cha Yona, somo ambazo zafanya ujumbe huu kutufaa siku hii ya leo katika maisha yetu na hata baadaye. Jambo la kwanza, ndugu yangu, ni kwamba kitabu hiki ambacho kipo kwenye Agano la Kale chatufahamisha kuhusu kufufuka kwa Bwana wetu Yesu Kristo Elewa kwamba nyingi ya mafundisho kuhusu imani yetu yapo kwenye baadhi ya vitabu vya Agano la Kale. Kwa mfano kwenye kitabu cha Kutoka twaona hilo ambalo lahusu ukombozi kwa damu kama ilivyo kwenye Agano Jipya, ambapo Bwana Yesu aliwaambia wanafunzi wake kwamba damu yake ni ya Agano Jipya, yaani ukombozi wa mwanadamu aliye mwenye dhambi anapomwendea Kristo kwa imani. Na kisha kwenye kile kitabu cha Ruthu waona upendo wa ukombozi na kisha ukombozi wenyewe kazini. Na kwenye kitabu cha Esta wapata hali hiyo ambayo yadhihirisha ukuu wa Mungu katika ukombozi, nacho na kitabu cha Ayubu, naamini kwamba chafundisha kuhusu kusudi la Mungu katika maisha ya mwanadamu na yale ambayo hatufahamu kwa nini yatendeka, pamoja na toba. Kuna mengi tu ambayo utayapata mara unaposoma hivyo vitabu vya Agano la Kale ambayo ni mfano au vivuli vya hivyo ambavyo vyapata utimilifu wake katika Agano Jipya. Na kitabu hiki kidogo cha Yona chafundisha kuhusu ufufuo wa Bwana wetu Yesu Kristo. Na iwapo sivyo ndivyo ilivyo, basi hakuna sehemu nyingine yoyote, ndugu msikilizaji, katika Agano la Kale ambaye yanena kuhusu ufufuo, ambayo ni mafundisho ya kimsingi katika imani ya Kikristo. Ila mwenzangu, twafahamu kwamba kitabu hiki chafunza kuhusu ufufuo wa Kristo, ambalo pia ni tumaini letu ambao twamwamini. Hii ndiyo sababu ya kusema kwamba kitabu hiki chafaa kuchukuliwa katika uzito wake pamoja na umuhimu wake, kwa kuwa Kristo ambaye twamwamini alikitaja hasa, akinena habari za mauti, kuzikwa na kufufuliwa kwake. Nalo jambo la pili ni kwamba kitabu hiki chafundisha kwamba wokovu sio kwa matendo, bali kwa imani, ndiposa andiko kuu kwenye kitabu hiki ni hilo ambalo lipo kwenye sura ya pili aya ya tisa ambayo yasema kwa sehemu kwamba uokovu ni wa Bwana. Naam, yeye ndiye mwanzilishi wa uokovu, ndiye aliyepanga ni jinsi gani ambavyo mwanadamu ataokolewa, na hakuna lolote ambalo mwanadamu iwahusika ila kuamini njia hiyo ambayo Mungu ameiweka wakfu kwa sababu ya uokovu wake, na njia hiyo ni Bwana Yesu Kristo ambaye alikufa pale msalabani na akafufuka, ili kwamba sisi tuwe na hilo tumaini la uzima wa milele. Jambo la tatu, msikilizaji ni kwamba kitabu hiki chatufunza na kutuonyesha kwamba kusudi la neema yake Mungu haiwezi kuzuiliwa. Naam, Yona alikataa kwenda Ninawi, lakini katika njia yoyote ile, Mungu alihakikisha kwamba ujumbe aliyokuwa nao kwa ajili ya uokovu wa watu wa Ninawi ulifika kama alivyopanga. La kufurahisha ni kwamba Yona hakujua kwamba atakuwa ni mshuhuda wa Mungu huko Ninawi, lakini mwisho alifika huko, na kunena hayo ambayo Mungu alikuwa amemwagiza. Kisha kuna hili ambalo ni la nne, ambalo hasa ni kwamba kitabu hiki chatufunza na kutufahamisha kwamba Mungu hawezi kutupilia mbali uaminifu wake. Huenda hawezi kukutumia, lakini hawezi kukutupilia mbali. Ni kama vile kwenye mchezo wa mpira kuna hao ambao hukaa kwenye viti, ijapokuwa ni wachezaji wao, husubiri hadi zamu yao ifike au hitaji liwepo la mabadiliko, ndipo wataulizwa kucheza na kuchangia kuleta ushindi kwa timu ile. Msikilizaji, wewe pamoja nami twaweza kosa kuwa waaminifu na hivyo kumlazimu Mungu kutuweka kando kwa muda, lakini sio kututupa. Wakati wowote wa ambapo tutakuwa tayari na tukiisha kutubu na kuwa uaminifu kwa kusudi lake, basi hapo ataturudisha kwenye mpango wake, ili tulitende hilo ambalo anataka, jinsi Yona alivyofanya akiwa kwenye tumbo la samaki huyo katika kitabu hiki cha Yona. Msikilizaji, jambo la tano ambalo twalipata ni kwamba Mungu ni mwema, tena ni mwenye neema nyingi hili mwenzangu, ndilo ambalo twalipata kwenye aya ya pili katika sura ya nne ya kitabu iki cha Yona ambapo twaona jinsi Mungu alivyo kwenye neno lake, yaani Biblia. Sehemu hiyo ya neno la Mungu lina haya ya kutwambia: akamwomba Bwana akasema, nakuomba e Bwana, sivyo hivyo nilivyosema hapo nilipokuwa katika nchi yangu. Hii ndiyo sababu nalifanya haraka kukimbilia Tarshishi, kwa maana nalijua kuwa wewe Mungu u mwenye neema umejaa huruma, si mwenye upesi wa hasira, u mwingi wa rehema, nawe wa gairi mabaya. Kulingana na haya ambayo tuyapata kwenye kitabu hiki cha Yona, msikilizaji, ni wazi kwamba hakuna sehemu nyingine yoyote au Mungu ambaye anajielezea vyema kuliko huyu Mungu wa Israeli, Yehova. Kwa msingi huo, wale ambao kwa muda mrefu wamesema na kufikiri kwamba Mungu aliye kwenye Agano la Kale ni huyo Mungu mwenye hasira, wao wamekosea na kupotoka. Naam, Mungu si haraka wa hasira, kama vile ambavyo tutajifunza kwenye kitabu hiki. Nalo jambo la sita ambalo tulipata kama funzo kwenye kitabu hiki ni kwamba Mungu ni Mungu wa mataifa yote. Kumbuka kwamba Mungu alipomchagua Ibrahimu alimwambia kwamba katika yeye ndipo mataifa yote yatabarikiwa, hii ikiwa na maana ya huyo mkombozi wa ulimwengu atakayezaliwa katika uzao wake, yaani Yesu Kristo. Ndiposa kwenye kile kitabu cha Warumi Paulo anawauliza swali hili hao wapendwa waliokuwa Rumi kwenye aya ya 29, aya hiyo ya tatu akisema hivi: au je, Mungu ni Mungu wa Wayahudi tu, siye Mungu wa mataifa pia? Naam, ni Mungu wa mataifa pia, kama vile ambavyo neno la Mungu linatuambia kwenye kitabu hicho cha Warumi. Hivyo ndivyo ambavyo kitabu hiki cha Yona kinavyodhihirisha kwamba Mungu hajawasahau mataifa kwa kuwa yeye ndiye Mungu wa mataifa yote na iwapo alimwokoa mwanamke kahaba ambaye jina lake ni Rahabu na pia kuokoa taifa dhalimu kama Ashuru, pamoja na wakazi wa mji wake mkuu wa Ninawi, basi nataka kutangaza hivi: Mungu yu katika biashara ya kuwaokoa watenda dhambi, yaani wewe pamoja nami, na huyo atakayeamini na kuifuata hiyo njia ya uokovu wake. Na katika kizazi hiki njia ya uokovu haipo popote pale, kwa kuwa zamani zile za ujinga Mungu alijifanya kama hazioni bali sasa anawaagiza watu wote kila mahali watubu, kwa maana ameweka siku atakayowahukumu walimwengu kwa haki kwa mtu yule aliyemchagua naye, amewapa watu wote udhabiti wa mambo haya kwa kumfufua katika wafu. Naye huyo aliyefufuliwa, ambaye atahukumu ulimwengu wote, siye mwingine bali ni Bwana Yesu Kristo. Kwa hivyo utafanya hima kumwamini huyo ambaye ni mwokozi kwa sasa, lakini ukimkana atakuwa ni hakimu wako ili ujifunze vyema kitabu hiki, kuna njia mbili ambazo nataka kukufahamisha. Kwanza ni hali hiyo ya kufananisha Yona na mtume Paulo. Maisha ya watu hawa wawili, kuna hayo ambayo yanafanana, kama vile ilivyo kwamba wote walikuwa ni Wayahudi ambao Mungu aliwatuma katika mataifa, au ukitaka, walikuwa ni wamishonari kwa mataifa, walivunjikiwa merikebu kwenye bahari, waliwashuhudia mabaharia waliokuwa nao na na pia walitumika kuwaokoa hao mabaharia kutokana na mauti. Paulo alikuwa na safari nne za kimishinari na katika kitabu hiki cha Yona twaona sura hizo nne ambazo pia twaweza kuzihesabu kama safari nne. Labda wajiuliza safari hizo za Yona ni zipi? Msikilizaji, hebu sikia basi, safari ya kwanza ilikuwa ndani ya tumbo la samaki, kisha kwenye nchi kavu, nayo ya tatu ilikuwa ya kwenda Ninawi na kisha nne ni kumrudia Mungu na kufahamu moyo wake kuhusu wanadamu. Ila jinsi hiyo ya kwanza, ndugu yangu, hainiridhishi hata kidogo, lakini jinsi hii ya pili najua kwamba ndiyo nzuri nayo na ni kwa taratibu. Kama vile safari za ndege au gari la moshi huwa na taratibu, mambo ya muhimu ambayo hupatikana kwenye taratibu zile ni wakati wa kuondoka kwa ndege hiyo au gari la moshi, nalo la pili, kuna jina la kituo cha mwisho na wakati au saa ambayo ndege hiyo au gari hilo litafika kwenye kituo hicho. Kwa hivyo katika kitabu hiki twaweza kukigawanya kwa jinsi hiyo. Kwanza kuna sura, na pili kuna kuondoka, tatu kuna kufika, na mwisho kuna kituo. Kwenye sura ya kwanza twaona kuondoka kwa Yona anapotoka Israeli kwenye sehemu hiyo aliyokuwa anaishi ya Gath Heferi. Sehemu ambayo alitakiwa kufika ilikuwa ni Ninawi, lakini kituo cha kwanza kilikuwa ni katika tumbo la samaki. Nayo na sura ya pili, ndugu msikilizaji, Yona alihitajika kuondoka katika tumbo la samaki ili afike Ninawi, na kituo cha mwisho ambacho alikifikia ni hiyo nchi kavu. Kisha kwenye sura ya tatu twapata kwamba aliondoka kwenye nchi kavu na kufika Ninawi, maana hicho ndicho kilikuwa kituo pia cha mwisho chake kufika. Na kwenye sura ya nne twampata huyu nabii akiondoka kwenye nchi hiyo ya Ninawi, akifika na kukaa chini ya mtango, na kisha kituo cha mwisho ambacho alikifikia ni moyo wa Mungu kuhusu maisha ya mwanadamu. Hivyo mwenzangu, ndivyo ambavyo tutajifunza hiki kitabu cha nabii Yona nami naamini kwamba tutakapofikia mwisho wa mafundisho yetu utakuwa umejifunza mengi tu ambayo yatakuwa ya kulibariki jina la Bwana pamoja na kuyainua maisha yako ili umtumaini daima. Nitaomba ili kwamba Mungu atutendee hili ambalo twatarajia kutoka kwenye kitabu hiki na tuombe Mungu Mtakatifu. Mungu mwenye utukufu na enzi ya milele, sisi watoto wako twaja mbele zako kwa jina la mwana wako Yesu Kristo, kwa shukrani na sifa mioyoni mwetu, kwa kuwa tumepata vidokezo vya hayo ambayo ni makuu kukuhusu. Bwana, hakuna lile ambalo ni la baraka katika maisha yetu kwetu sisi wanadamu, isipokuwa kukufahamu wewe na Yesu Kristo uliyemtuma, ili tunapoliamini jina lake tupate huo ukombozi. Naomba kwa ajili ya ndugu yangu msikilizaji kwamba utayafungua macho yake kuona mambo ya ajabu toka kwenye neno lako, na hasa kulifuata hilo na kulitenda hili. Naomba kwa imani katika jina la Bwana wetu Yesu Kristo, kwa uhakika kwamba utamtendea Amen. Baada ya utangulizi huo, najua kwamba u tayari ndugu yangu, ili tuyaanze mafundisho haya, lakini itakubidi usubiri hadi kipindi kijacho, kwa majaliwa yake Mwenyezi Mungu, kusudi tuendelee mbele kuyafahamu hayo ambayo Mungu ametuandalia hadi wakati huo, amani ya Kristo itawale moyo wako. Ni mimi mchungaji wako Jofre Wanjala Munialo na neno litaendelea. Ni matumaini yangu ya kwamba umebarikiwa na hilo neno la Bwana na uko tayari kutuuliza maswali yako. Hebu tuandikie ukitumia anwani ifuatayo, kwa mtayarishi kipindi cha Neno, Transworld Radio, sanduku la posta ni 2154 Nairobi, Kenya. Na kumbuka, waweza kununua kanda ya kipindi hiki ambacho umekisikiza leo. Tumia anwani hiyo hiyo ambayo nimekupa ili tukupatie maelezo zaidi. Na hadi wakati mwingine, ndimi mtayarishi wa kipindi hiki Pamela Omwodo ni Kikwaga nikikutakia amani ya Bwana. Neno litaendelea.