siku mpya ambayo mungu ametujalia hujambo na karibu kwenye kipindi chako cha neno mimi ni mwenyeji wako pamela omwodo mchungaji jeffrey wanjala monielo atatuletea mafundisho kutoka kwenye sura ya tano aya ya kwanza hadi sura ya sita aya ya saba hebu subiri baraka zako kwa wimbo huu ulioimbwa na ben maloba na israel nao waitwa utukufu Natumai kwamba katika kila hali, ndugu msikilizaji, kulingana na kila fursa tunayopata ya kujifunza neno la Bwana waendelea kubarikiwa viwavyo. Nami nalibariki jina la Bwana, maana yeye ndiye aendelea kujifunua kwetu kwa njia ya neno lake ili tumjue vyema na kuishi kama itupasavyo, yani katika mapenzi yake. Hili ndilo shauku la kila mtoto wa Mungu, na bila shaka ndilo shauku lako pia. Mungu atupenda na ataka tuishi katika mapenzi yake, na kwa kuwa hilo ndilo kusudi lake, hebu basi tugeukie somo letu la leo ambalo lipo kwenye sura ya tano ya kitabu hiki cha Hesabu. Tutaendelea hadi sura ya sita aya ya saba. Kwenye kipindi kilichopita tulijifunza jinsi watu wale walipewa utaratibu wa kupiga kambi. Hilo walilofanya ilikuwa njia ya kuandaa kufanya safari yao katika ile jangwa kwa utaratibu. Hayo yalikuwa maandalizi. Mkristo leo hii ni lazima atambue kwamba yeye ni msafiri na apitia kwenye jangwa la ulimwengu huu. Ni lazima kila kitu na kila mtu awe katika mahali pake kwa ajili ya safari, kazi, vita na ibada katika jangwa ile. Hiyo ndiyo ilikuwa kusudi kuu kwa Mungu kuwapatia mpangilio wa watu hawa jinsi ya wao kupiga kambi. Sasa baada ya hapo twapata maagizo ya Mungu kwa watu wale kuhusu usafi wa marago au kambi yao. Sababu na kusudi ya kambi au marago kufanywa safi ni kwa kuwa Mungu wanaomtumikia ni Mungu mtakatifu. Sikia hili ambalo lipo kwenye aya ya kwanza hadi nne. Kisha Bwana akanena na Musa na kumwambia, waamrishe wana wa Israeli kwamba wamtoe kila mwenye ukoma maragoni na kila mtu aliye na kisonono na kila aliye najisi kwa ajili ya wafu, mtawatoa nje; wote waume kwa wake mtawaweka nje ya marago, ili wasiatie unajisi marago yao ambayo mimi na keti katikati yake. Wana wa Israeli wakafanya vivyo, wakawatoa na kuwaweka nje ya marago; kama Bwana alivyonena na Musa ndivyo walivyofanya wana wa Israeli. Naam, kulingana na hili ambalo lipo hapa, twaona kwamba watu wote waliohesabiwa kuwa najisi ilikuwa ni lazima wao kukaa nje ya kambi au marago. Huenda hatua hii yaweza kuonekana kama jambo bovu sana na la kikatili kwetu, ila kuna sababu maalum ya Mungu kuagiza hili litendeke. Hatari ilikuwepo ya kuambukizana magonjwa kama yale, na hivyo kufanya kambi au marago kuwa najisi. Hilo Mungu hakulitaka hata kidogo, maana alikaa miongoni mwao. Mungu aliamuru kwamba kuna baadhi ya hao waliohitajika kuwekwa nje ya kambi. Haya hayakutekelezwa na wale waliojiona kuwa ni wakuu au wataka kuonyesha mamlaka yao ya kiroho. Ilikuwa amri ya Mungu kwa kila mtu katika jamii yake. Je, ni nani hao waliotakiwa kuwekwa nje ya kambi? Kwanza kabisa, tuambiwa kwamba ni wale wenye ukoma. Kwenye kile kitabu cha Walawi tuliona kwamba ukoma ni aina au mfano wa dhambi, na kwa jinsi hiyo basi ilikuwa ni lazima dhambi za mwili kushughulikiwa viwavyo. Ndugu yangu, hasa kile tunachohitaji kufahamu ni kwamba iwapo tutatembea na Bwana na kuwa katika ushirika naye, ni lazima maisha yetu kuwa yametakaswa. Mungu hawezi kutembea nasi tunapoendelea kutenda hayo tunayoyafahamu kuwa ni dhambi au kukeuka maagizo yake yeye, kulingana na kitabu cha Waebrania sura ya 12 aya ya 29, Tuambiwa kwamba yu moto ulao, na kwenye Zaburi ya 89 aya ya 7, hivi ndivyo neno la Mungu lasema: Mungu huogopwa sana barazani pa watakatifu ni wakuhofiwa kuliko wote wanaomzunguka. Utakubaliana nami kwamba shida na matatizo mengi yapo kwa sababu ya wale wanaojiita kuwa ni waumini au Wakristo, ila katika kila hali waendelea kuishi katika dhambi, yani hawaonyeshi kicho cha Bwana. Kwa vyovyote vile, hata imekuwa kwamba katika makanisa yetu twafungia dhambi macho, twayapuuza haya yaliyo wazi kabisa, ambayo ni kinyume na maadili na mafundisho ya Kristo kwetu, kama vile ilivyo kwenye Biblia. Katika Israeli kulikuwepo na hao ambao walitengwa, waliwekwa mbali na kambi kwa sababu ya ukoma au kisonono. Kumbuka kwamba yote hayo ambayo nayataja ni mambo ambayo yafananishwa na dhambi. Na kwa kuwa Mungu ni mtakatifu, haingeliwezekana akaye miongoni mwa watu ambao ni najisi. Ilikuwa ni lazima wale waliohesabiwa kuwa najisi kuondolewa na kuwekwa nje ya kambi, na hivyo ndivyo itakavyokuwa kwa yeyote asiyemwamini Kristo. Huyo hawezi kuingia mahali pale patakatifu, wala hawezi kuingia katika ufalme wa Mungu, maana ni watakatifu tu ndio watakaoingia katika ufalme huo. Neno la Mungu latuambia waziwazi kwamba Mungu ni mtakatifu na kila mmoja wetu ni lazima awe mtakatifu, hasa wale wanaolitia jina lake, maana pasipo utakatifu hakuna yeyote atakayeweza kuingia katika ule ufalme. Tutakapofikia kitabu cha Yoshua, tutaona jinsi Israeli walishindwa kwa sababu ya dhambi ya mmoja aitwaye Akani. Dhambi hiyo ilibidi kuletwa kwenye mwanga ili ishughulikiwe, ndipo Israeli wapate ushindi na ndivyo ilivyo pia katika kila maisha ya kila mmoja wetu na kanisa lote kwa jumla. Na kwenye aya ya tano hadi saba neno la Mungu laendelea kutwambia hivi: kisha Bwana akanena na Musa na kumwambia, uambie wana wa Israeli, mtu mume au mke atakapofanya dhambi yoyote ifanywayo na binadamu kumuwasi Bwana, na mtu huyo akawa na hatia, ndipo atakapoungama dhambi yao walioifanya, naye atarudisha kwa hatia yake kwa utimilifu wake tena ataongeza juu yake sehemu ya tano na kumpa huyo aliyemkosa. Sijui kama wakumbuka hili ambalo lipo hapa. Iwapo haukumbuki, hebu ni kukumbushe kwamba hili ndilo Zakayo yule mtoza ushuru alitenda. Maandiko jinsi yalivyo yatuonyesha waziwazi kwamba toba ni zaidi ya kusema kwamba ulikosea. Ni lazima pawepo na hali ya kurejesha vyote ambavyo waweza kurejesha. Hakuna njia yoyote ambayo uhusiano na ushirika kati ya Mungu na mwanadamu waweza kuwa bora ila kwa njia ya kufanya kila kitu kuwa sawa, kwa kuungama dhambi na kutenda hayo ambayo ya kupasa. Hili ndilo neno la Mungu latufundisha, tunaposoma kwenye Wakorintho wa kwanza sura ya 7 aya ya 10 inayosema hivi: maana huzuni iliyo kwa jinsi ya Mungu hufanya toba liletalo wokovu lisilo na majuto, bali huzuni ya dunia Hufanya mauti. Kuna watu wengi wanaodhani kwamba toba ni kulia kidogo, nao hutoka pale wakiwa na furaha mioyoni mwao. Elewa hili, toba ni zaidi ya kutenda hayo tu. Ni hali ile ya kusawazisha yote ambayo umeyafanya, makosa yote uwezayo kuyaweka kuwa sawa. Ni kweli ya kwamba twaungama dhambi zetu kwa Bwana, ila ni lazima kukumbuka hayo aliyonena Bwana kwenye kitabu cha Injili ya Mathayo sura ya tano, aya ile 23 na 24 ambayo yasema hivi. Basi ukileta sadaka yako mbele ya madhabahuni na huku ukikumbuka ya kuwa ndugu yako ana neno juu yako, iache sadaka yako mbele ya madhabahu, uende zako upatane na ndugu yako, kisha urudi uitoe sadaka yako. Rafiki yangu, ulimwengu ndio wafahamu toba hiyo ya kulia kidogo na kujifanya mnyenyekevu kwa muda, baada ya hapo mambo huwa kama kawaida. Hiyo ndiyo toba ya kiulimwengu isiyokuwa na faida yoyote ile. Hawa wanaotubu kwa jinsi hiyo hawarejeshi yasiyo yao, hawaachi kutenda dhambi, hawamrudii Mungu na kadhalika. Hivyo basi, maisha yao hayana maendeleo yoyote. Wewe kama muumini, ya kupasa uwe tofauti katika kila hali unapofanya toba yako mbele ya Mungu na pia kuwaomba msamaha wote ambao umewakosea. Kwenye aya ya 8 hadi 17, neno la Mungu laendelea kutuambia hivi, lakini kwamba mtu huyo hana jamaa ya karibu ambaye inampasa kurudishiwa kwa ajili ya hiyo hatia, kile kitakachorudishwa kwa Bwana kwa hiyo hatia kitakuwa cha kuhani, pamoja na kondoo mume wa upatanisho, ambaye kwa huyo utafanywa upatanisho kwa ajili yake. Tena kila sadaka ya kuinuliwa ya vitu vitakatifu vya wana wa Israeli watakavyosongeza kwa kuhani, itakuwa ni yake. Tena vitu vilivyowekwa wakfu na mtu awaye yote vitakuwa ni vya kuhani. Kitu chochote mtu atakachompa kuhani kitakuwa chake. Kisha Bwana akanena na Musa na kumwambia, nena na wana wa Israeli uwaambie, kama mke wa mtu yeyote akikengeuka na kumkosa mumewe, na mtu mume akalala naye kwa uasherati, na jambo hilo likamfichamania mumewe, likawa jambo lisilojulikana na huyo mwanamke akawa najisi, wala hapana shahidi aliyeshuhudia juu yake, wala hakufumaniwa kisha mumewe akashikwa na roho ya wivu, akamwonea wivu mkewe, naye akawa na unajisi huyo mwanamke; au kama akiingiwa na roho ya wivu, akamwonea wivu mkewe, naye hakuwa na unajisi huyo mke, ndipo huyo mume atamchukua mkewe, aende naye kwa kuhani, naye ataleta sadaka yake kwa ajili yake, yaani sehemu ya kumi ya efa ya unga wa shayiri; asitie mafuta juu yake, wala asitie ubani juu yake maana ni ni sadaka ya unga ya wivu, ni sadaka ya unga ya ukumbusho ya kumkumbukia uovu. Basi kuhani atamleta mwanamke akaribie na kumweka mbele za Bwana. Kisha kuhani atatoa maji matakatifu katika chombo cha udongo kisha kuhani atatoa katika vumbi lililo pale chini ya maskani na kulitia katika hayo maji. Maandiko haya kama vile ambavyo tumeyasoma yatuambie kile ambacho mtumume alihitaji kutenda endapo alikuwa na roho ya wivu kumuhusu mkewe, yani kumshukia kwamba amevunja nadhiri ya ndoa yao. Kwenye aya ya 18 na 19, neno laendelea kutujulisha haya: kisha kuhani atamweka mwanamke mbele za Bwana, naye atazifungua nywele za kichwani mwa huyo mwanamke, kisha atampa hiyo sadaka ya unga ya ukumbusho mikononi mwake, ambayo ni sadaka ya unga ya wivu, naye kuhani atakuwa na hayo maji ya uchungu yaletayo laana mkononi mwake tena kuhani atamwapisha huyo mwanamke naye atamwambia, mwanamke kwamba hakulala mtu mume pamoja nawe, tena kwamba huku kengeuka kwa ndama uchafu uli chini ya mumeo, maji haya ya uchungu yaletayo laana ya siku dhuru. Kwa mujibu wa maandiko haya, twaona kwamba mwanamke aliyeshukiwa kuwa alimkosa mumewe ilimhitaji afanyiwe haya ambayo tumeyasoma. Maji yale, iwapo alikuwa ametenda uasherati, yalimfanya tumbo lake kuvimba na paja lake kuoza. Kwa njia hiyo alifanyika kuwa laana au najisi miongoni mwa watu wake. Lakini ikiwa kwamba hakujinajisi kwa uasherati, basi alikuwa huru. Huenda wajiuliza iwapo kuna kanuni tofauti kuhusu waume na wake, na pia huenda wajiuliza habari za mume asiye mwaminifu. Jambo la kwanza ambalo ningelipenda ufahamu ni kwamba hakuna kanuni mbili, bali kanuni ni moja tu kama vile twasoma kwenye kile kitabu cha Mambo ya Walawi ambapo neno la Mungu ni wazi ya kuwa iwapo mwanamke alipatikana katika uasherati, yeye na mtu huyo mume, hukumu yao ilikuwa kupigwa kwa mawe hadi kufa. Sheria kwenye Biblia ni sawa kwa kila mtu, awe mume au mke. Katika sehemu hii basi, ndugu msikilizaji, lile ambalo twafaa kuelewa ni kwamba mwanamke aakilisha kanisa la Yesu Kristo. Hii ndiyo sababu ya yeye kujaribiwa. Hakuna lolote ambalo twaweza kumshukia Bwana wetu Yesu Kristo, ila sisi ndiyo tuna mengi ambayo si sawa, na ndivyo twahitaji kujaribiwa, maana twashukiwa kwayo. Neno la Mungu latuambia kwamba sadaka hii ni ya wivu. Je, Mungu aweza kuwa na wivu? Ndiyo, yeye mwenyewe anapojielezea asema kwamba yeye ni Mungu mwenye wivu. Mara nyingi asema hivi, mimi Bwana Mungu wenu ni Mungu mwenye wivu. Wivu yake Mungu si kama ya mwanadamu, bali ni wivu inayotokana na upendo wake kwetu, naye hawezi kumshiriki mwingine nawe, kama vile hawezi kushirikishwa, kama vile hawezi kushirikishwa na miungu mingineyo. Iwapo mwanamke atasema kwamba mumewe hamwonei wivu, ni dhahiri kwamba mwanamume yule hampendi hata kidogo. Kweli ndiyo hii ya kuwa, iwapo mwanamume ampenda mkewe, basi ni lazima atakuwa na wivu kwa ajili yake, Sawa na vile mwanamke atakuwa na wivu kwa mumewe. Ni kwa jinsi hiyo ndivyo Mungu alivyo mwenye wivu. Yeye atupenda na ataka upendo wetu pia. Hapendi wala hataki tujitolee kwa hayo yanayotuondosha katika uwepo au upendo wake. Sheria hii ya sadaka ya wivu ilikuwa ya kumlinda mwanamke kutokana na mumewe ambaye aweza kumshuku kwa njia yoyote ile. Iwapo alikuwa safi, basi alikuwa huru. Hili ni jambo linalodhihirisha kwamba neno la Mungu lasisitiza uaminifu katika ndoa. Nitakuuliza usome aya ya 20 hadi 31 ili uone hilo lililotendeka kuhusu sadaka hii ya wivu na hayo maji ya uchungu. Muhimu ni hili, kumbuka kuwa Mungu akuhitaji uwe mwaminifu katika ndoa yako. Na sasa hebu tugeukie sura ya 6 ambapo neno la Mungu lashughulikia nadhiri ya Mnazarayo au huyo aitwaye mnadhiri. Nadhiri hii ilikuwa ya kujitolea na siyo ya kushurutishwa. Neno lasema hivi kwenye aya ya kwanza hadi tatu: Kisha Bwana akanena na Musa na kumwambia, nena na watu wa Israeli uwaambie, mtu mume au mtu mke atakapoweka nadhiri kubwa, nadhiri ya mnadhiri, ili ajiweke wakfu kwa Bwana, atajitenga na divai na vileo, hata kunywa siki ya divai wala siki ya kileo wala wala wala asinywe maji yoyote ya zabibu wala asile zabibu asile mbichi wala zilizokauka. Msikilizaji, twaona kwamba mtu yeyote aliye apa kwa mnazarayo au mnadhiri, kuna mambo matatu ambayo hakuruhusiwa kuyafanya. Kwanza ilikuwa ni lazima kujiepusha na vileo na divai na chochote kilichotoka katika mzabibu, hakuruhusiwa kula wala kunywa. Fahamu kwamba hii haina maana ya swali ambalo watu wengi huuliza iwapo ni sawa kunywa au kutokunywa. Swali unalofaa kujiuliza ndugu yangu ni hili: je, hili nilifanyalo nalifanya ili nimpendeze Bwana na kusudi langu katika hili nifanyalo litanifanya kuwa na ushirika wa karibu na Bwana? Unapojiuliza maswali hayo, ndugu yangu, na kuyajibu jinsi inavyohitajika, utafahamu kwamba kuna mengi zaidi ambayo wafaa kuyatenda ili upate kumfurahisha Bwana, na siyo tu kujiingiza katika vileo. Vileo au divai ni hayo yanayoakilisha raha ya ulimwengu huu. Kuna wengi ambao wamekosa furaha katika ushirika wao na Mungu, nao watafuta kujifurahisha katika mambo ya ulimwengu huu. Nawe je, utachagua kufanya nini? Kujifurahisha au kumfurahisha Mungu? Na unapokunywa mvinyo, je, mvinyo huo utakujenga au kukuharibu wewe na jamii yako? Bila shaka jibu unalo wewe. Mpendeze na kumfurahisha Mungu katika hilo utendalo, nawe utajawa na furaha maishani mwako. Jambo la pili ambalo mnadhiri au mnazarayo hakuruhusiwa kufanya ni kunyoa nywele zake wakati wa nadhiri yake. Hili ndilo twalipata kwenye aya ya tano inayosema hivi: siku zote za nadhiri yake ya kujitenga, wembe usimfikilie kichwani mwake, hata hizo siku zitakapotimia ambazo alijiweka wakfu kwa Bwana atakuwa mtakatifu ataziwacha nywele za kichwani mwake zikuwe ziwe ndefu. Hili ambalo twalisoma hapa, twaona kwamba liliruhusiwa kwa mwanamume au mwanamke kwa sababu maalum ambayo ni nadhiri aliyoiweka huyo mnadhiri kwa Bwana. Katika kitabu cha Wakorintho wa kwanza sura ya 11 aya ya 14, hivi ndivyo neno la Mungu latwambia: Je, hayo maumbile yenyewe hayawafundishi ya kwamba mwanamume akiwa na nywele ndefu ni aibu kwake? Hili tulisomalo ndugu msikilizaji, mimi nakubaliana na mtume Paulo kwamba ni aibu kwa mwanamume awe na nywele ndefu. Hivyo basi, ni lazima kufahamu kwamba huyo aliyeweka nadhiri na kuacha nywele zake ziwe ndefu ilikuwa ni kwa lengo moja, nalo ni kutekeleza hilo ambalo ni nadhiri yake kwake Mungu. Na hilo walilofanya wale wanazarayo ilikuwa ni mfano wa kuichukua aibu ya Kristo. Nywele ndefu kwa huyo mnazarayo ilikuwa ni mfano wa lile ambalo wewe pamoja nami twalifahamu leo hii, yani kushiriki hayo ambayo ni ya Kristo. Hii ni sawa na maandiko yaliyoko kwenye Zaburi ya 22 aya ya 6 inayosema hivi, lakini mimi ni mdudu wala si mtu, laumu ya wanadamu na mzaha wa watu. Ndugu msikilizaji, utakubaliana nami kwamba unapomwona mwanamume aliye na nywele ndefu, mara moja wafahamu kwamba hilo siyo jambo la kawaida. Licha ya kuwa hayo ndiyo twayaona leo hii, lakini ndani ya mioyo yetu, katika nafsi zetu, twafahamu ya kwamba hilo siyo jambo la kawaida. Na kwa kuwa mnazarayo alikuwa na nywele ndefu, hilo halikuwa jambo la kawaida na lilionyesha moja kwa moja kwamba yeye amejitolea kwake Mungu. Sisi waumini leo hii hatuwezi tukaweka nywele zetu kuwa ndefu, lakini ushuhuda wa midomo yetu na matendo yetu ni lazima kushuhudia kwamba tumewekwa wakfu kwa ajili yake Bwana na sio vinginevyo. Elewa kwamba hauwezi tu ukasema ya kuwa umeokoka na hiyo ikatosha. Ni lazima maisha yako, matendo yako, maneno yako, na lolote ufanyalo, popote ulipo, liwe ni dhihirisho kwamba wewe umejitolea kwa Bwana. Yani, iwe ni kana kwamba ni nywele zako ndefu, kama vile mnazarayo alivyokuwa, ya kuwa umejitolea kwake Bwana katika yote uyatendayo. Nasikitika kwamba ushuhuda wa mdomoni tunao, lakini mara nyingi ushuhuda wa matendo hatuna. Kumbuka hili ya kwamba Yakobo kwenye kitabu chake azungumza waziwazi na kusema kuwa imani bila matendo imekufa. Ikiwa wewe waishi vinginevyo, basi wewe waleta aibu kwake Kristo, na ya kupasa utubu na kugeukia njia ambayo ni sawa nayo, na ni kutenda kulingana na neno la Mungu. Tunapogeukia kwenye aya ya sita na saba, neno la Mungu latupa jambo la tatu ambalo lilihitajika kwa huyo mnazarayo au mnadhiri. Neno lasema hivi: siku hizo zote ambazo alijiweka awe wa Bwana, asikaribie maiti, hata jitia unajisi kwa ajili ya baba yake, wala kwa ajili ya mamaye, wala kwa nduguye mume, wala kwa umbu lake wakifa wao, kwa sababu ya huku kujiweka kwa Mungu ni juu ya kichwa chake. Kwa ukumbusho wako, ndugu msikilizaji, kwenye sura ya tano mtu mwenye ukoma aliondolewa kutoka kambini sawa na mtu aliyegusa maiti. Ni wazi kwamba ulimwengu ni mahali pa mauti. Kama ufahamuvyo vyema, mauti ni muhuri wa ulimwengu uliolaaniwa dhambi. Ndiyo ilisababisha mauti yawepo miongoni mwa wanadamu na ulimwengu wote kwa jumla katika viumbe vyote vyenye uhai. Mnazarayo hakuruhusiwa kumgusa maiti au hata kumlilia babaye au mamaye au mtu yeyote wa jamii yake. Yeye alitengwa na ulimwengu. Mungu alichukua nafasi ya kwanza maishani mwake. Hili ni jambo ambalo pia Bwana wetu Yesu Kristo alinena akituambia hivi, yeye ampendaye baba yake au ampendaye mama yake kumzidi, basi hamstahili. Ni lazima Bwana awe wa kwanza katika kila jambo na katika kila hali. Ulipomwamini Bwana Yesu Kristo msikilizaji, na ukaungama kwamba yeye ni Bwana na Mwokozi wako, hilo lilikuwa jambo la hiari, na hivyo ni lazima awe Bwana katika yote maishani mwako. Kumbuka kwamba iwapo Bwana si Bwana katika yote, basi si Bwana hata kidogo maishani mwako. Ombi langu ni kwamba furaha yako na madhumuni yako maishani itakuwa ni kumpendeza Bwana wako Yesu Kristo katika kila hali. Na tuombe. Baba Mfalme, katika jina la Yesu Kristo, asante kwa ajili ya ndugu yangu msikilizaji, kwa sababu amechukua muda wake na kulisikia neno lako ambalo ni uzima wetu na ramani yetu katika safari hii ya maisha haya ulimwenguni. Naomba kwa ajili ya nafsi yake kwamba Bwana utamjalia ufahamu na hekima ya kuwa yale yanayompasa kuyatenda, hayo atayatenda kwa sababu neno lako limetufunulia hayo ambayo ni mapenzi yako kwetu. Jina lako libarikiwe milele, jina lako liinuliwe, kwa sababu najua ya kuwa kusudi lako ndilo wataka litendeke maishani mwake, na ndivyo pia naamini ilivyo katika moyo wa ndugu yangu msikilizaji. Mwezeshe katika yote, maana peke yake hawezi, kama vile peke yangu Bwana siwezi pia. Asante, maana haya utayatenda kwa uwezo na nguvu wa Roho wako Mtakatifu, ambaye umempeleka kwetu awe mwalimu, kiongozi na mshauri wetu. Haya nimeyaomba kwa imani katika jina la Yesu Kristo aliye Bwana na Mwokozi wetu. Amen. Ndugu msikilizaji, Bwana Mungu aendelee kukubariki na aendelee kukuinua sana, unapoishi katika njia ambayo itadhihirisha waziwazi ya kuwa wewe ni mtoto wa Mungu, sio tu kwa kuungama na kusema kwamba umemwamini Kristo, bali zaidi sana katika maisha yako na katika yote uyatendayo. Neema ya Bwana wetu Yesu Kristo iwe pamoja nawe hadi tutakapokutana tena kwenye kipindi kijacho. Mimi ni mchungaji wako Jofre Wanjala Munialo na neno litaendelea. Najua umepokea mafundisho tele kutoka kwa neno hili. Iwapo na swali lolote, waweza kutuandikia ukitumia anwani ifuatayo: andika kwa mtayarishi kipindi cha Neno, Trans World Radio sanduku la posta ni mbili moja, tano moja nne. Kisha andika code namba ambayo ni 000, 000, 000, Nairobi Kenya. Waweza pia kushiriki katika kueneza neno hili. Toa chochote ambacho Mungu amekupa nawe utabarikiwa. Andika hundi yako au mani oda kwa Transworld Radio, kisha uitume kupitia anwani niliyokupa. Usikose kujiunga nasi kwenye kipindi kijacho ambapo tutaendelea na kitabu hiki cha Hesabu sura ya 6 aya ya 8 hadi sura ya 7 aya ya 86. Barikiwa. mimi ni Dada Pamela Omodo na neno litaendelea neno. Neno.