Msikilizaji wangu hujambo, karibu kwenye kipindi cha Neno na anayekukaribisha ni mimi hapa, Pamela Umwodo. Kabla hatujaendelea, niko na tangazo kwako, ewe msikilizaji wa kipindi hiki. Juma hili ni juma ambalo shirika la Trans wa Radio linakukumbuka wewe, msikilizaji, kwa kuwa na mkutano utakaoandaliwa City Stadium hapa jijini Nairobi, tukisherekea kazi ya uinjilisti kwa njia ya radio. Mkutano huu utaanza saa nane mchana na nyote mnakaribishwa. shingoni na kutoswa baharini. Kuwa macho kutunza ushuhuda wako. Usije kujikuta umea mbuyi ya hukumuni. Uwe, kuwa macho kutunza ushuhuda wako. Usije kujikuta umea mbuyi ya hukumuni. Na sasa, hebu ni mkaribishe Mchungaji Jeffrey Wanjala Munialo atuletee neno kutoka kitabu cha Waefeso. Karibu, msikilizaji. Ndugu msikilizaji, namshukuru Mungu kwa ajili yako kuchagua kuwa pamoja nami kwenye kipindi hiki cha leo. Nitumaini langu kwamba u mzima na kwamba waendelea kufurahia hayo mambo makuu ambayo Mungu amekutendea kwa ajili ya sifa na utukufu wa rehema na neema zake. Nina furaha pia kwamba sasa umefahamu kuwa matendo ni matunda au kazi ambayo Mungu aliteneza ili uenende nayo. Nayo si kabla ya uokovu, bali ni baada ya kupokea uokovu wake Mungu kwa neema. Leo hii nakukaribisha ili tuweze kumalizia sura hii ya pili ambayo tumeona jinsi Mungu alivyotuleta sisi tulio wa mataifa tusio wa asili ya kiyahudi karibu naye kwa damu ya mwana wake Yesu Kristo. Twaendelea kutoka kwenye aya ya 14 hadi 17, nayo yasema hivi: kwa maana yeye ndiye amani yetu aliyetufanya sisi sote tuliokuwa wawili kuwa mmoja, akakibomoa kiambaza cha kati kilichotutenga naye, alipokwisha kuondoa ule uadui kwa mwili wake, ndiyo sheria zilizo katika maagizo, ili afanye hao wawili kuwa mtu mpya mmoja ndani ya nafsi yake, akafanya amani, akawapatanisha wote wawili na Mungu katika mwili mmoja kwa njia ya msalaba, akiisha kuufisha ule uadui kwa huo msalaba akaja akahubiri amani kwenu ninyi mliokuwa mbali, na amani kwao wale waliokuwa karibu. Baada ya wewe msikilizaji, kupokea uokovu wake Mungu kwa njia ya imani, kwa neema yake, wewe hauwi tu kiungo katika mwili, ila unakuwa katika hali ya usawa na kila mtu mbele zake Mungu. Hakuna hata mmoja mwenzangu, aliye juu yako, wala wewe haupo juu ya awaye yoyote yule, sote ni mwili mmoja, jambo ambalo linadhihirisha kwamba sote ni ndugu na wala pasiwepo na ubaguzi wa aina yoyote. Kwa sababu hiyo, ndugu msikilizaji, ni vyema wewe uanze mara moja kukaa na ndugu yako kulingana na taratibu hii ya kiungu. Mara nyingi twasikia kwamba kuna watu ambao wanalalamika kwamba kuna ubaguzi wa kila namna, hasa ubaguzi wa kikabila. Lakini swali langu ni hili, wale ambao unashirikiana nao na wale wengine ambao unao hata sasa, msingi wa wao kuwa rafiki zako ni upi? Iwapo msingi huo ni juu ya kabila au juu ya masomo au juu ya sehemu ambayo unayotoka basi, huo ni ubaguzi. Sisemi habari ya watu wasiomjua Kristo, nazungumza habari ya pale kanisani kwako. Kumbuka kwamba wewe pamoja na wao ni mwili mmoja na jinsi usivyopendelea sehemu moja ya mwili wako, usiwe na mapendeleo yoyote ile katika utendaji wa kazi ya Bwana au miongoni mwa ndugu zako ambao mmeokolewa pamoja kwa neema. Utofauti ambao Paulo ananena hapa ni utofauti uliopo kati ya Myahudi na mtu wa Mataifa. Kristo ndiye amani kati ya watu hawa wawili. Yeye amekibomoa kiambaza cha kati kilichowatenga hao watu wawili, yaani Myahudi na mtu wa mataifa. Uadui umeondolewa kwa mwili wake, na sasa msikilizaji, yeye ndiye amani kati yetu. Kwa kuwa wewe ndugu yangu umepatanishwa na Mungu, basi wewe ni kiungo katika mwili huu mpya, mwili wa waumini, na haijalishi iwapo wewe si Myahudi au ni Myahudi, rangi ya ngozi yako kabila lako na mengine yote ambayo wanadamu hupenda kuyaangalia hayana msingi. Katika haya umefanywa kuwa mtu mpya, kwa hivyo ni vyema kutafuta kuwa na amani na kuishi kwa amani na watoto wa Mungu. Sisitizo lililopo kwenye aya hizi ambazo tumezisoma ni kuhusu Kristo aliyetukuka. Msikilizaji, Kristo hakufanya amani pale msalabani tu, bali wote ambao wanamwamini wamefanyika kiumbe kipya. Hapo awali Mungu alikuwa ameweka mpaka kati ya Wayahudi na watu wa mataifa. Jambo hili lilimfanya Myahudi kuwa na kiburi na kwa hiyo kuleta uadui kati ya hao wawili, lakini hao wawili wanapokuwa katika Kristo uadui huo hutoweka na amani ya Kristo hutawala. Amani hii, rafiki yangu, inatokana na jambo hili kwamba katika Kristo kila mmoja wao ni kiumbe kipya. Ndiposa Paulo anaandika katika kitabu cha Wakorintho wa, wa kwanza, sura ile ya kumi aya ya 32 kwamba msiwakoseshe Wayahudi wala Wayunani wala kanisa la Mungu. Kanisa, msikilizaji, ndiyo huyo mtu aliye na asili mpya. Hii haina maana kwamba mtu wa mataifa ameletwa kwenye sehemu moja na Myahudi, kwa kuwa Mungu hajatuinua ili tuwe kama wao katika kila hali, bali pamoja na wao, yeye Mungu ametuinua juu zaidi. Hebu nikupe mfano huu ndugu msikilizaji, ni kama vile kuwepo na vyuma viwili, moja ya fedha na ile nyingine ni ya shaba. Vyuma hivi vyote viyeyushwe na mchanganyiko wake au matokeo yake iwe ni dhahabu. Basi hivyo ndivyo Mungu amefanya kuhusu hawa wawili, yaani mtu wa mataifa na Myahudi wamewekwa pamoja na wamekuwa moja, kitu kipya kabisa. Undugu wa kweli msikilizaji, ni ule ambao unatokana na kumwamini Yesu Kristo. Yale ambaye wasikia mara kwa mara kwamba sisi sote ni watoto wa Mungu na kwamba sisi tu ndugu, hayo yote ni uongo. Mtu yuaweza kuwa na ngozi kama yangu, azungumuze kabila yangu, awe ni mzaliwa pamoja nami, lakini iwapo hajampokea Yesu kama Bwana na Mwokozi wa maisha yake, huyo si ndugu yangu. Lakini iwapo mtu atakuwa na rangi tofauti ya ngozi hakuzaliwa toka tumboni mwa mamangu, awe anatoka sehemu tofauti sana nami, ila awe amempokea Yesu kuwa Bwana, huyo mwenzangu ndiye ndugu yangu. Sisi tu kitu kimoja, ni kiungo cha mmoja na mwingine katika Kristo. Kwa hivyo, msikilizaji, Myahudi alishushwa na kuletwa katika hali ya watu wa mataifa, kwa kuwa wote ni hali moja, wote ni wenye dhambi. Undugu uliopo kati ya walimwengu ni kwamba sisi tu ndugu kwa kuwa ni wenye dhambi, wana wa Adamu, mtu aliyeanguka na kupungukiwa na utukufu wa Mungu. Kwa hivyo hakuna yeyote aliye bora kumliko mwenzake, awe ni Myahudi, awe ni mtu wa mataifa, awe amesoma au hajasoma, mradi yeye ni mwanadamu, hakuna lile analomzidi mwenzake, kwa kuwa neno la Mungu lasema kwamba wote wametenda dhambi na wamepungukiwa na utukufu wa Mungu. Kwa sababu hiyo, ndugu yangu, amani inayonenwa hapa ni amani kati ya Myahudi na mtu wa mataifa. Kila mmoja wa hawa wawili wakienda pale msalabani, mara moja wanafanyika kuwa kiumbe kipya, wanafanyika mwili wa Kristo na maskani yake Roho Mtakatifu. Hema ile ya makutano iliyotangulia hekalu, ndugu msikilizaji, ilikuwa na viambaza, kulikuwepo na sehemu tatu. Sehemu ya kwanza ilikuwa ni nyua Alafu sehemu ya pili ilikuwa ni mahali patakatifu, na sehemu ya tatu ilikuwa ni patakatifu pa patakatifu. Kisha kulikwepo na sehemu zilizotengwa kwa ajili ya makuhani, wana wa Israeli, wanawake na watu wa mataifa. Lakini kwa kifo chake Kristo, viambaza hivi vyote viliondolewa na Kristo akawa ndiye njia, akawa ndiye kweli na uzima, yani yeye ndiye ambaye njia ya kumsogea Mungu hakukuwepo tena na kiambaza cha kutenga mataifa na wale ambao ni Wayahudi. Unapokumbuka neno lake, Kristo alisema kwamba yeye ndiye njia, yani yeye ndiye barabara ya kuingia katika hekalu yake Mungu. Tena alisema kwamba yeye ndiye kweli, yani yeye ndiye mahali pale patakatifu. Na pia akasema kwamba yeye ndiye uzima, yani mahali pale patakatifu pa patakatifu. Ni kwa njia hiyo tu, ndugu yangu, yaani kwa njia ya Yesu Kristo, ndiyo ambayo yakubalika wewe ndugu msikilizaji, kuweza kwenda kwake Mungu na kuweza kumsogea Mungu. Wale wote wanaokwenda kwa njia hii wanaondolewa kutoka kwenye viambaza hivyo na kuwekwa katika Kristo. Msalaba, msikilizaji, inayeyusha kila kitu ambacho ni cha kukutenganisha na Mungu. Ndiposa injili hii yahubiriwa kwa kila mmoja, ili awe na nafasi hiyo ya kuwepo mbele yake Mungu. Kwenye aya ya 18 neno la Mungu laendelea kwa kusema kwamba, kwa maana kwa yeye sisi sote tumepata njia ya kumkaribia Baba katika Roho mmoja. Aya hii mwenzangu, ni aya ya ajabu sana, sababu ni kwamba kuna utatu wa Mungu kwenye aya hii, tazama kwa maana kwa yeye, yani Kristo ambaye ni Mungu Mwana, tumepata njia ya kumkaribia Baba, yani Mungu Baba, kwa njia ya roho mmoja, yani Mungu Roho Mtakatifu. Katika kitabu cha Warumi sura ya tano, Paulo anaweka wazi kwamba kuwa mwenye haki kwa njia ya imani katika Kristo ni baraka kwa wote. Msikilizaji, unaweza kwenda kwake Mungu, wala haumhitaji yeyote yule kukusimamia. Kristo ndiye kweli ya kukuelekeza kwake Baba. Kristo ndiye uzima unaopatikana katika Baba. Nisikie rafiki yangu, wewe ni kuhani na unaweza kujiwakilisha kwake Mungu kwa njia hiyo ya Kristo mbele zake Mungu. Tunapogeukia aya hii ya 19 ndugu yangu na aya ya 20 twapata habari zifuatazo. Habari hizi ni habari ambazo zatufahamisha za maana ya ujenzi wa hekalu, hii hekalu mpya. Nalo neno la Mungu lasema yafuatayo: basi tangu sasa ninyi si wageni wala wapitaji, bali ninyi ni wenyeji pamoja na watakatifu, watu wa nyumbani mwake Mungu, mmejengwa juu ya msingi wa mitume na manabii, naye Kristo Yesu mwenyewe ni jiwe kuu la pembeni. Kwa andiko hili, ndugu msikilizaji, Paulo anawakumbusha watu wa mataifa kuhusu hali yao ya zamani, lakini sasa katika Kristo hali hii imebadilishwa na Mungu milele. Wao si wageni tena wala wapitaji, bali ni wenyeji pamoja na watakatifu, watu wa nyumbani mwake Mungu. Kwa neno hilo kwamba ni watakatifu, ina maana kwamba waumini wa asili ya mataifa pamoja na Wayahudi wana sehemu mpya katika nyumba yake Mungu katika agano Jipya. Msikilizaji, uhusiano huu haupo kwenye agano la kale. Kumbuka kwamba neno lasema kwamba sisi ni wana, ila Mungu alimuita Daudi na Musa kuwa ni watumishi wake, lakini wewe ambaye umemwamini mwana wake, wewe ni mwana katika nyumba yake Mungu. Uwenyeji huo ambao Paulo anaunena hapa siyo uwenyeji wa hapa ulimwenguni wala wa mji wa sasa wa Yerusalemu, bali wenyeji wetu uko mbinguni. Kutoka huko tunamtazamia Mwokozi Bwana Yesu Kristo. Wewe ndugu yangu, licha ya kuwa upo hapa kwa sasa, uwenyeji wako, uraia wako ni wa mbinguni. Jambo ambalo ni la muhimu tena, rafiki yangu, ni kwamba umejengwa juu ya msingi wa mitume na manabii hii haina maana kwamba wao ndio msingi bali wao ndio walioweka msingi huo. Kwa kufahamu hili, twasoma kutoka kwenye kitabu cha Matendo ya Mitume sura ile ya pili aya ya 42 nayo yasema hivi, wakawa wakidumu katika fundisho la mitume na katika ushirika na katika kuumega mkate na katika kusali. Ni vyema kujua kwamba mafundisho ambayo mitume walikuwa wakifundisha ni mafundisho ambayo Kristo aliwafundisha kwa hivyo msingi waliokuwa wakiuweka mitume ulikuwa ni mafundisho yake Kristo. Andiko hilo pia latuambia hivi, msikilizaji, kwamba Kristo Yesu ndiye jiwe la pembeni. Jambo hilo lathibitisha kwamba msingi huo wa hekalu ni yeye Kristo. Katika kitabu cha Wakorintho wa kwanza sura ile ya tatu aya ya kumi na moja neno la Mungu lasema kwamba kwa maana msingi mwingine hakuna mtu awezaye kuuweka isipokuwa ule uliokwisha wekwa yaani Yesu Kristo. Kisha Petro naye anasema hivi katika Petro wa kwanza sura ile ya pili aya sita hadi nane, kwa kuwa imeandikwa katika maandiko, tazama naweka katika Zayuni jiwe kuu la pembeni teule lenye heshima, na kila amwaminiye hata tayarika. Basi heshima hii ni kwenu ninyi mnaoamini bali kwao wasioamini, jiwe walilokataa waashi limekuwa jiwe kuu la pembeni, tena jiwe la kujikwaza mguu na mwamba wa kuangusha, kwa maana hujikwaza kwa neno lile, wasiliamini, nao waliwekwa kusudi wapate hayo. Maandiko hayo ambayo tumeyasoma ndugu msikilizaji, pamoja na maandiko haya ambayo tunayazingatia sasa katika kitabu hiki cha Waefeso ni thibitisho kwamba mitume walijua kwamba yeye Kristo ndiye mwamba ambao ni msingi wa kanisa. Hakuna mwingine yoyote aliye msingi wa kanisa isipokuwa Kristo Yesu. Na usisahau ndugu yangu, wewe ndiwe kanisa, na kwa hivyo inakubidi msingi wako usiwe juu ya maadili ya madini, bali iwe juu yake Kristo Yesu. Tunapoendelea ndugu msikilizaji, kwenye aya ya 21 na 22, neno la Mungu laendelea kwa kutwambia hivi: katika yeye jengo lote linaungamanishwa vema na kukua hata liwe hekalu takatifu katika Bwana, katika yeye ninyi nanyi mnajengwa pamoja kuwa maskani ya Mungu katika roho. Kumbuka kwamba Paulo anawaandikia waumini, wala haandikii majumba, ndiposa anasema kwamba katika yeye ninyi nanyi mnajengwa pamoja kuwa maskani ya Mungu katika roho. Msikilizaji, wewe ndiwe hilo hekalu jinsi nilivyosema hapo awali. Tena isitoshe, andiko hilo lanena habari ya sehemu ya kila mmoja ambaye amemwamini Yesu Kristo kama Bwana na Mwokozi. Kwa suala hili la wewe kuwa sehemu katika hekalu hiyo, ndugu msikilizaji Mtume Petro anatupa picha nzuri kabisa kutoka kwenye kitabu hiki cha Petro wa kwanza sura ya pili aya ya tano ambayo anasema hivi: ninyi nanyi kama mawe yaliyo hai mmejengwa muwe nyumba ya roho ukuhani mtakatifu, mtoe dhabihu za roho zinazokubaliwa na Mungu kwa njia ya Kristo. Kwa hakika ndugu msikilizaji, jinsi ambavyo tumekuwa tukisoma maandiko haya ni wazi kwamba Lolote ambalo unalolifanya wewe ndugu yangu, kumbuka kwamba ni lazima liwe kwa msingi wa Kristo Yesu. Hakuna lolote ambalo kanisa la Mungu linafaa kufanya pasipo msingi wake kuwa katika Kristo Yesu. Kutokana na maandiko hayo, Paulo ananena kuhusu hekalu ambayo bado yaendelea kujengwa. Kanisa ni hekalu ambalo laendelea kujengwa, na kuna siku hiyo moja ambayo jengo hilo litakamilika. Hekalu hii msikilizaji, siyo mawe yaliyokufa ambayo yanatumiwa, bali hekalu hii inaundwa kwa mawe yaliyo hai. Mungu alichukua vile vilivyokuwa vimekufa. Kumbuka kwamba ulikuwa umekufa kwa sababu ya makosa na dhambi zako, naye akakuhuhisha katika Kristo na kukutumia wewe pamoja na waumini wengine kama mawe yaliyo hai kujenga kanisa au hekalu. Rafiki yangu jinsi hekalu ya Sulemani ilitenezwa bila ya sauti ya nyundo na hali nyingineyo ambayo huonekana katika ujenzi, vivyo hivyo Roho Mtakatifu wa Mungu anachukua wale waliokufa katika dhambi zao na makosa yao na kuwahuhisha na kuwaweka wawe sehemu katika hekalu hiyo. Hii pia ni kulingana na neno la Mungu katika kitabu cha Wakorintho wa wa Kwanza, sura ile ya 12 aya ya 13 ambayo yasema hivi: kwa maana katika roho mmoja kwamba tu Wayahudi au kwamba tu Wayunani, ikiwa tu watumwa au ikiwa tu huru, nasi sote tulinyweshwa roho mmoja. Napenda ufahamu kwamba, wewe ndugu msikilizaji, wewe ndiwe hekalu hiyo, kwa kuwa hapo ndipo Roho Mtakatifu wa Mungu anafanya maskani yake. Kwa hivyo, waumini wanapokutana katika jengo fulani, basi Mungu yupo pale, lakini mara tu wanapoondoka, Mungu hayuko pale Msikilizaji, wewe ndiwe unabeba uwepo wake Mungu, yaani Roho Mtakatifu. Neno la Mungu lasema hivi: Je, hamjui kuwa ninyi ni hekalu ya Mungu na kwamba Roho wa Mungu anakaa ndani yenu? Mungu hafungiwi sehemu hiyo ambayo twakutania, bali popote unapoenda, mwenzangu, yeye yu pamoja nawe, maana anakaa ndani yako. Basi kusudi la Mungu kuhusu kanisa ni nini? Kusudi la Mungu mwenzangu ni hili kudhihirisha utukufu wake na uwepo wake katika ulimwengu. Haya hayawezi yakafanyika kwa majengo, bali utukufu na uwepo huu wake Mungu, Mungu anataka udhihirishwe katika maisha yako. Naam, katika yote utendayo, ndugu yangu, Mungu anataka kutukuzwa, maana hakuna lingine ambalo Mungu anataka kutoka kwa kanisa hili au hekalu hii yenye uhai isipokuwa utukufu. Ili uone haya yakitendeka katika maisha yako ni lazima wewe mwenyewe uzingatie neno la Mungu kwa kulitenda. Bwana Yesu Kristo alisema kwamba yeye aliye na amri zangu na kuzishika, yeye ndiye anipendaye, naye atapendwa na baba Mungu, nami nitampenda na, na kujidhihirisha kwake. Wewe unapofanya hili ambalo Kristo anataka, mwenzangu wewe daima utakuwa katika uwepo wake, na pia wote watakaokuwa karibu nawe watahisi uwepo huo na kumgeukia Bwana Yesu Kristo na kumuuliza awe mwokozi wao, jambo ambalo litampa Mungu sifa na utukufu. Ukiendelea kukaa kwa jinsi hiyo, jinsi ya kumtukuza Mungu, basi watu hawatakuwa na lingine maana mahali ambapo unafikia wao pia watataka kufikia, na wakifikia mahali pale watakutana na Mungu kwa kuwa wewe unatembea naye. Ndugu yangu, Mungu akubariki sana unapotenda haya yote kwa sifa na utukufu wa neema yake kuu. Hebu tuombe pamoja. Nakushukuru ewe Mungu wa milele kwa kuwa Bwana, mawazo, mawazo yako ni tofauti sana na mawazo yetu, Baba, hatuwezi kuelewa ni jinsi gani ambavyo watupenda na wataka tuishi katika mapenzi yako, bali nafahamu kwamba kwa nguvu za Roho Mtakatifu na uwezo wako yote yanawezekana. Naomba kwamba katika maisha ya msikilizaji utamwezesha kufahamu ni umbali kiasi ipi alikuwa nawe, lakini sasa ameletwa karibu nawe kwa damu ya Yesu Kristo. Ni ombi langu pia kwamba utamsaidia ndugu yangu aweze kuishi kama mawe yaliyo hai kwenye hekalu hii ambayo umempa sehemu kwa utukufu wa jina lako. Asante kwa neema hiyo Bwana, maana neema hiyo itamwezesha hata kuweza kukutukuza zaidi maishani mwake. Naomba haya katika jina la Yesu Kristo aliye Bwana na Mwokozi wetu, Amen. Rafiki yangu, hakuna lililo jema katika maisha haya kuliko kufahamu kwamba sisi tuliokuwa mbali sasa kwa damu ya Yesu Kristo tumesongezwa karibu na Mungu. Endelea kukaa karibu naye kwa njia hiyo ya kulitii neno lake na katika maombi, nawe utabarikiwa. Mungu awe pamoja nawe hadi kipindi kijacho, ndugu msikilizaji, tutakapoanza mafundisho kutoka kwenye sura ile ya tatu. Mimi ni mchungaji wako Jofre Wanjala. Munialo na neno litaendelea. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi, na iwapo una swali au pendekezo, tafadhali tuandikie barua ukitumia anwani ifuatayo. Andika barua yako kwa mtayarishi kipindi cha Neno, Transworld Radio, sanduku la posta ni 21514, Nairobi, Kenya. Nimesema sanduku la posta ni 21514, Nairobi, Kenya. Na pia waweza kutumia anwani yangu ya email ambayo ni pomodo at twr co ke, na kusihi tafadhali pia ututembelee kwenye website yetu, kwa mengi kuhusu hiki kipindi cha neno na vipindi vingine vya Transworld Radio. Anwani yetu ya website ni www .org. Na hadi wakati mwingine, ndimi mtayarishi wa kipindi hiki Pamela Umudu, nikikuaga nikikutakia amani teletele tele. Neno litaendelea.